Chaguzi kama hizi, kwa kweli, ukianza kuangalia hazileti manufaa yoyote kwa nchi, kwa sababu ingawaje, ni kimsingi ndio demokrasia yenyewe, huwezi yani, hakuna jinsi, hakuna namna kwamba tuweze kuokoa hela namna gani, lakini kimsingi, hazileti manufaa kwa pande zote mbili, hata kwa vyama vyenyewe, hata kile chama ambacho mbunge wake amekuwa ameshinda, lakini usifikiri tu kwamba watu wanafurahi, lakini bado wanalazimika kufanya uchaguzi mpya kwa sababu ndio katiba inavyosema, lakini kimsingi havisaidii yoyote kimaendeleo kwa sababu zile hela ambazo zinatumika kwa mfano bilioni moja kwenye jimbo moja, hizi zingeweza kuelekea katika shughuli nyingine za maendeleo ya nchi, kwa sababu wananchi wana shida mbalimbali, matatizo ya maji, huduma za afya, na na rais anajitahidi sasa kupambana na eh, kuondoa kero za namna hiyo. Sasa inapotokea kwamba katiba inamlazimisha hata yeye mwenyewe kwamba sasa sa salimu amri, kwa sababu hawezi kuzuia kwamba sasa hamna uchaguzi tena. Kwa hiyo inatuletea ina, ina hasara na kimsingi ni hasara tu. Raia ama mpiga kura anapompigia mbunge ama wewe Charles, upigiwe kura kwamba uwakilishi eneo bunge kwa chama fulani, kisha baadaye unahisi kwamba unajiuzulu, wengine wanasema unasaliti ile haki uliopea, uliopewa na mpiga kura, unaenda chama kingine nana ananufa, ananufaika hapa Kimsingi, kimsingi sasa, kuna unajua, tunachozungumza hapa Kenneth ni, ni ni demokrasia. Demokrasia ina gharama zake, hata kama jambo lenyewe ni linatendwa si sahihi, lakini sasa, yani, ndo ilivyo demokrasia, ndo ilivyo. Hakuna anayenufaika, isipokuwa kwa kweli, ni kwa namna moja ama nyingine, ni, ni, ni aina fulani ya usaliti eh, kwamba mtu alichaguliwa hapa, alafu anarudi tena amegombea hapa haieleweki vizuri lakini sasa ndio demokrasia yenyewe. Unajua kila kitu kina- kina mkishakiwekea utaratibu na mtu akatumia nafasi ya huo utaratibu, huna namna nyingine ya kumlaumu isipokuwa kama tumejifunza, tumejifunza hey, nadhani hata watawala wameona kwamba kuna shida fulani, kwa la msingi hapa ni kuweza kuweka mabadiliko kwamba labda katika yanapotokea mambo kama haya tufanyeje kuweza kunusuru Eh, rasilimali za mm, nchi na hasa fedha za nchi. Lakini kwa sasa hatuwezi kumlaumu mtu yoyote kwa sababu eh, katiba ndivyo inavyoruhusu. Eh, kuna mambo mengine tu ya msingi kama hayo, lakini hakuna anayenufaika. Si chama kinachoshinda kinanufaika, wala kile ambacho kimetoka kinanufaika, lakini zaidi ni hasara kwa nchi, ni hasara kwa wananchi, wakati mbunge anapojiuzulu na kuelekea chama kingine cha kisiasa, kwamba ajenda labda aliyokuwa nayo katika chama kile kingine anaona haifai tena na kwamba anaipeleka ajenda hiyo katika chama kingine, zinakuwa chaguzi ambazo zinafuatana na kufatana na kufatana, kwamba upande mmoja unapoteza, upande mwingine unanufaika, kwamba umehamia chama kingine, hapa taifa linanufaika, ama ni kwamba mrengo fulani unafanya mambo ambayo ni ya manufaa kuliko kingine. Jambo moja ambalo tunapaswa tulielewa katika medani ya siasa ni moja, kwamba siasa ni kama vita, ni kama mchezo wa mpira. Haiwezekani, mimi ukiwa na mchezaji mzuri kule na pengine hamumtumii, na ameona kabisa labda hatumiki vizuri, alafu akaona kuna akija huku kujisajili, anaweza akafanya mazuri na katiba inamruhusu, yani hamna jinsi, hamna jinsi hiyo. Eh, inawezekana kabisa katika medani yoyote ya, ya kisiasa. Eh, siasa ndo mchezo ulivyo, ndo maana wengine wanasema siasa ni mchezo mchafu. Siasa ni namna gani unavyoweza kuchanga karata ili ili kwa watu wote wanaoweza kuelewa e, maana ya siasa, maana ya mchezo wa siasa, hawawezi kulalamika. Ingawa sasa, kwa namna hii, sisi kwa Tanzania haikuwahi kutokea, sasa tumeanza kuona sasa. Zamani walikuwa tu wanajiuzulu baada ya uchaguzi, yani baada ya nani, kipindi cha uchaguzi kikiisha, basi mtu anasema sasa tunaanza upya, lakini kutoka hapa kwenda chama kingine wakati mtu ana nafasi ile, haijawahi kutokea na hivyo mtu anapoona kwamba nilipata nafasi hii kwa sababu hii, na labda niseme kwa nchi yetu, kwa mfano, labda hili niliweke wazi kidogo kwa wengi wengi, ukiangalia waliotoka, waliotoka walioingia opposition, wengi wao walitoka Chama cha Mapinduzi, na kule labda walikereka na jambo fulani ambalo halikufanikiwa. That's why waka- wakatoka waka kule kuingia upande wa pili wakiamini kwamba wataweza kutimiza zile ndoto zao, na hivyo ile mizengwe iliyokuwa kule pengine haipo. Na labda wanafika mahala, wakati wa utendaji, wanajikuta kwamba sasa hali kule ulikotoka si ile walioikimbia, wali kuna unafuu. Na pengine pia wanaangalia upande mwingine, wanaona pia kuna shida, wanaona labda, ngoja niende. Kama nilivyosema, siasa ndo ilivyo. Tunaona wengine pia wanatoka upande mmoja kuingia upande wa pili. Na wanapewa nafasi ya kugombea vile vile. E, kwa hiyo ilikuwa ni pande zote mbili. haja yangu, nachotaka nisisitiza hapa ni kwamba lazima Watanzania, kwa mfano Waafrika, wajue kwamba tunacholenga hasa hapa ni nini. Mtu hata lengo la vyama vya siasa nini nini? Kuleta maendeleo kwa watu. Sasa inapotokea kwamba kuna nafasi hapa, mtu anaweza akaitumia. Sawa, kudumisha demokrasia ni vizuri. Sawa, kutenda haki ni vizuri sawa kulinda haki ya mtu mmoja ni vizuri, lakini tuangalie, je, mwisho wa siku nani anaumia? Mwisho wa siku nini kinapoteza? kwa tunagundua kwamba mwisho wa siku pamoja na haki na katiba inaruhusu na hakuna ambaye, mimi nataka nisema wazi, mimi silaumu mtu yeyote, hata wakitoka CCM, watu waliotoka CCM chama kimoja kwenda eh, chama eh, upande wa pili walipewa nafasi ya kugombea wedha, walishinda au walishindwa, hiyo ni kitu kingine, lakini hatuwezi kulaumu kwamba amba wanatoka huku sasa waende huku sasa, hawa ndio walaumiwe lakini sisi hapa cha kuangalia ni kwamba, je, katika hayo mabadiliko yanayofanyika, lengo la mwananchi kupata huduma, lengo la mwananchi kupata kile ambacho anakitarajia linatimia? Tunaokoaje rasilimali? Rasilimali hizi chache zinatumikaje? Hilo ndio la msingi, na ambalo kwa kweli tumeliona sasa, na na pengine tunashauri tuna, tuna kwa upendo mkubwa kwamba na kwa kwa manufaa ya nchi na manufaa hata ya walioko serikalini wanapenda hayo tujaribu kuangalia, je, inapotokea mimi, e, tenet anataka kuja kwangu na mimi nataka kuja kwake, tunafanyaje ili mradi rasilimali chache za nchi zisitumike vibaya? Hilo ndo la msingi.