Kuna makundi tofauti, lakini asilimia kubwa ni wale ambao wanakuwa wamejiuzuru nafasi zao wakiwa vyama vya upinzani kwa hoja kwamba wanamuunga mkono uh, rais kwa kazi anayofanya. Um, lakini sisi tunaiangalia katika tafsiri ambayo ni tofauti kidogo, kama uh, vyama vya upinzani Uh, unatambua kwamba tangu rais wa awamu ya tano aingiwe madarakani, amekuwa anafanya kazi moja kubwa yeye na chama chake ya kujaribu kude, kuteketeza uh, demokrasia katika nchi yetu. Uh, masuala mbalimbali ya haki za binadamu na wanasiasa, uhuru wao wa kufanya kazi katika misingi ya kawaida umekuwa unaminywa. Vyombo vya habari navyo vimekuwa vinathibitiwa, bunge linathibitiwa, na hata kwa upande mmoja mahakama vilevile vile kwa njia moja au nyingine nayo inajaribu kuthibitiwa. Kwa hiyo uhuru wa kufanya kazi ya kisiasa hasa ukiwa ndani ya vyama vya upinzani kwa kweli umekuwa haupo Tanzania ya awamu ya tano ya Magufuli, na hili ndio jambo ambalo linapelekea viongozi wengi kutishwa, ama kununuliwa, ama pengine kupewa rushwa ya vyeo ili waweze kuhamia upande wa serikali. Basi mazingira kama haya ndio yanayokabili nchi yetu sasa. Kama wapinzani, kama haya ndiyo mazingira ambayo mnakabiliana nayo, inaonekana mnaelekea mfumo wa chama kimoja, kwamba kama upo upinzani unaweza ukashawishika ukakwenda ule upande mwingine. Basi kuna viongozi Tanzania, ama kuna kuna watu ambao wanataka madaraka na mali. Uh, hilo ililozungumza baadaye, kwamba watu wanakuwa na tamaa ya madaraka na mali ni jambo ambalo huwezi huwezi kuli- kulikataa hasa kwa wale ambao wanahamia uh, Chama cha Mapinduzi katika hatua ya sasa, lakini niseme tu kwamba kuhama huku kunakuwa kuna, kuna uh, njia tofauti. Wako ambao aidha wanaanzishiwa kesi mbalimbali mbali za ku, you know, za uh, za kufikirika kiasi kwamba wanaingia hofu, wanaamua kujiunga na Chama cha Mapinduzi wako ambao wanaahidiwa kupata vyeo basi wanaamua kwenda Chama cha Mapinduzi. Wako ambao wanapewa fedha, na jambo hili linaratibiwa na viongozi mbalimbali wakiwepo wakuu wa wilaya, wakuu wa mikoa, um, wenye viti, um, wakurugenzi wa halmashauri za wilaya, watu wa usalama wa taifa. Kwa hio kuna watu kabisa maalum wa serikali ambao wanatumika kufanya jambo hili liweze kufanikiwa. Katika chaguzi hizi ndogo, upande wa upinzani umekuwa ukilalama sana kwamba hamna haki kuna mapendeleo na Tume ya Uchaguzi vilevile haina msimamo, udhabiti. Sababu gani? Tume ya Taifa ya Uchaguzi imekuwa ni sehemu ya Chama cha Mapinduzi. Kwanza, ina makada wa Chama cha Mapinduzi, na wanapakia mamlaka na amri kutoka kwenye serikali na Chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo uhuru wa tume kusimamia uchaguzi ambao ni uhuru na haki, kwa kweli sasa hivi umepotea, umepotea kabisa. Hilo la kwanza. Kila pili, vyombo vya serikali ikiwemo na usalama, usalama wa taifa, jeshi la polisi, um, wakuu wa wilaya, wakuu wa mikoa wamekuwa wanafanya kazi kinyume kabisa kabisa na katiba, sheria na kanuni za uchaguzi, kwamba wasishiriki kupendelea chama chochote wakati wa kampeni, lakini wamejitokeza wazi kutumia vyombo vya serikali, vikiwemo vyombo vya habari vya serikali vya umma, kama vile TBC na magazeti ya serikali ya umma kuripoti moja kwa moja upande, taarifa za upande mmoja kukipendelea kabisa, bila hofu wala bila kificho, kinyume cha taratibu ya Chama cha Mapinduzi na serikali yake kwao. Tumekuwa tunajiingiza katika gharama kubwa za uchaguzi ambazo kwa kweli hazikuwa lazima. Hii nchi yetu ni maskini, ni nchi inayoishi kwa misaada kutoka nchi za nje, alafu tunatumia fedha hizo eh, kufanya uchaguzi wa marudio ambao kwa kweli tunapoteza fedha nyingi, ukita ukichukulia maanani kwamba uchaguzi tu wa diwani mmoja unagharimu kati ya shilingi milioni mia tatu mpaka mia nne. Uchaguzi wa mbunge na unagharimu bilioni moja na nusu mpaka bilioni tatu kutokana na ukubwa wa jimbo. Sasa hizi ni fedha nyingi inazopoteza, na inakuwa watu hawafanyi wa kazi, ni kampeni moja, ikiisha uchaguzi unatangazwa tena uchaguzi mwingine. Ni mambo ya hovyo sana, ambayo kwa kweli huwezi kujenga demokrasia katika misingi hii. Uwe, leo hivi unapo unapochaguliwa kuwakilisha wabunge ama raia kwa kutumia chama cha Chadema ni raia wamekuamini, wamekupa nafasi hiyo. Unapojiuzulu na kuelekea chama kingine, tuseme kafu, ni usaliti. Ama ni kafu kinakuwa kimenufaika ama ni taifa? Hakuna yeyote linanufaika, taifa haliwezi kunufaika. Taifa linapata hasara kubwa ya kupoteza fedha, kurudia chaguzi ambazo zisingekuwa lazima kufanya moja. Lakini pili, unapokuwa unawakilisha chama ndani ya bunge au ndani ya chombo kingine chochote cha uwakilishi kama baraza madiwani unawakilisha wananchi wote wa eneo lako, wawe wa CCM, wawe wa CHADEMA, wawe wa KAFU, wawe hawana chama. Sasa kuama chama kimoja, kuingia chama kingine ni usaliti ambao unafanywa, ni usaliti kwa wananchi. Alafu unarudi tena kwa wananchi, wananchi wale wale wakakupe kura, ni kuwapotezea muda, ni ukua, yaani, ni muda kuwafanya wananchi kwamba ni punguani kiasi kwamba wanaweza wakuchagua tena, lakini wanafanya hivyo kwa sababu wanajua kwamba kwa kufanya hivyo serikali inalazimisha lazima washinde na lazima watangazi washindi kwa hiyo hata matokeo ya uchaguzi yanayotangazwa sio matokeo halisi. Vituoni kumekuwa kuna irregularities, kuna ukiukwaji mkubwa wa taratibu za uchaguzi. Kumekuwa matokeo yanalazimishwa kubandikwa. Lakini vilevile juu ya yote hayo, bado utokaji wa wapiga kura kwenda kupiga kura, upigaji utokaji wa wananchi kwenda kupiga kura umekuwa kiwango cha chini sana, kati ya asilimia kumi mpaka ishirini lakini wao tume ya uchaguzi wanatoa matokeo ambayo wanaishi asilimia themanini tisini wamepiga kura, kitu ambacho sio kweli. Ni matokeo ambayo yanatengenezwa ili kujaribu kuilaghai dunia. Lakini kwa kweli taifa letu linapitia katika kipindi kigumu sana cha mageuzi. Na sisi leo tumefanya kikao uh, na waandishi wa habari, tumewaambia kwamba sisi kama chama baada ya kutafakari kwa kina uh, mwenendo wa chaguzi katika nchi, hatuwezi kushiriki katika chaguzi ambazo zimeitwa sasa hivi kufanyika katika jimbo moja laliwale na kata thelathini na saba nchi nzima, kwa sababu tumeona ni kwenda kwenda kuhalalisha, eh, kwenda kuhalalisha, um, uvunjaji wa sheria unaofanywa na tume ya uchaguzi, unaofanywa na serikali, unaofanywa na jeshi, kwa sababu jeshi la polisi nalo lime militarize process nzima ya uchaguzi. Mchakato wa uchaguzi sasa umekuwa unasimamiwa na jeshi, wanajeshi wengi na magari ya deraya yanaingizwa barabarani kuwatisha wananchi. Ndio matokeo yake anakwenda asilimia kumi kumi na tano kupiga kura. Huu ni ubatili mkubwa na ni ukatili kwa demokrasia.