kucha Afrika hii <tune> ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na kukaribisha kwenye matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, na mimi hapa ni BMJ Muridhi, leo ikiwa ni Jumatano tarehe 12 mwezi Oktoba mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu: mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya, redio chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, PKFM ya Tanga Tanzania, na sayari redio huko Eldoret Kenya. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu www www.voaswahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu leo hii, mpango maalum wa kusukuma maendeleo ya taifa la Kongo umezinduliwa katika mikoa mbalimbali ikiwemo mkoa wa Ituri na Kinshasa, baada ya ule wa Kivu Kaskazini ambao kumeripotiwa machafuko na ufukara kwa muda mrefu. Je, vijana wa Ituri wanasemaje? Jana ni wao wamekuwa katika vikundi mbalimbali, na wakati wamewapatia wavijana kazi, itaweza kusaidia wavijana wasiende tena katika vikundi. Na katika habari nyingine, viongozi wa kundi la mataifa saba tajiri zaidi duniani waliokutana jana Jumanne wa kwa njia ya video, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky waahidi kwamba watasimama kidete na Ukraine kwa wakati wote baada ya Rusia kuendeleza mashambulizi yake ya makombora katika miji kadhaa ya Ukraine. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia, zikisoma na mwenzangu BMJ Muridhi. Viongozi wa kundi la mataifa saba tajiri zaidi duniani waliokutana Jumanne kwa njia ya video na rais wa Ukraine, volodimir Zelenski, waliahidi kwamba watasimama kidete na Ukraine kwa wakati wote, baada ya Rusia kuendeleza mashambulizi yake ya makombora katika miji ya Ukraine. Viongozi wa G7 walisema kwamba wamemhakikishia Zelenski hawatakatishwa tamaa na kwamba wako imara katika dhamira yao ya kutoa msaada unaohitajika na Ukraine ili kudumisha uhuru wake na uadilifu wa kieneo. Walisema mashambulizi ya kiholela ya Moscow dhidi ya raia wasio na hatia ni uhalifu wa kivita, tutawajibisha rais Vladimir Putin na wale wanaohusika, viongozi wa G7 walisema. G7 inajumuisha Marekani, Ujerumani, Uingereza, Ufaransa, Italia, Canada na Japan huku kukiwa na vitisho vinavyoendelea vya Putin kutumia silaha za nyuklia G7 ilikariri kwamba kutakuwa na adhabu kali iwapo Moscow itatumia silaha za maangamizi makubwa lakini haimaanishi kuhusika moja kwa moja kijeshi nchini Ukraine Wakati huo huo Rusia imeendelea kufanya mashambulizi dhidi ya miji kadhaa ya Ukraine licha ya kukabiliwa na ukosoaji mkubwa kutoka jumuiya ya kimataifa. Mapema Jumanne, serikali ya Vladimir Putin ilisema ilikuwa inatarajia kile ilichokiita makabiliano zaidi na mataifa ya Magharibi kabla ya mkutano wa dharura wa kundi la mataifa saba yenye ustawi mkubwa wa kiuchumi duniani G7 wa kujadili mashambulio ya hivi karibuni ya nchi hiyo dhidi ya Ukrain. Msemaji wa ikulu ya Rasia, Dmitri Peskov, aliwaambia waandishi wa habari kwamba hali ya usoni ilikuwa inatabirika na kwamba makabiliano yataendelea na kuongeza kwamba Rasia itatimiza malengo yake iliyojiwekea nchini Ukrain. Kabla ya hapo Moscow ilikuwa imekosoa Washington kutokana na hali yake ya kuipatia Ukrain msaada zaidi wa kijeshi, hususani mifumo ya ulinzi wa anga. Russia imerusha ndege zingine zisizokuwa na rubani katika anga ya mikoa kadhaa ya Ukraine, huku kukiripotiwa kuzuka kwa mashambulizi mengine karibu na mji mkuu wa Kiev. na mshukiwa wa kuongoza genge la usafirishaji haramu wa wahamiaji alikamatwa nchini Ethiopia baada ya kutoroka kwa muda wa miaka miwili na amesafirishwa kwenda kujibu mashtaka nchini Italia vyanzo vya wizara ya sheria ya Italia vilisema Jumanne. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Temeshen Gebru Gebremim, mwenye umri wa miaka thelathini na mitano, anachukuliwa kuwa mwanachama muhimu wa shirika kubwa la kimataifa linalojitolea kusafirisha wahamiaji kutoka Afrika ya kaskazini kwenda Ulaya. Moja ya vyanzo viliambia Reuters mshikio huyo wa Eritria, ambaye anashtakiwa kwa mwanachama wa kimataifa wa uhalifu uliopangwa na kusaidia uhamiaji haramu alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Adis Ababa. Majaji huko Palermo, Sicily, walikuwa wametoa hati ya kukamatwa kwake na watu wengine kadhaa wanaodaiwa kuwa wasafirishaji haramu wa binadam mnamo mwaka elfu mbili na ishirini, vyanzo vilisema. Gabriel Methim alikuwa kwenye orodha wa ya watu wanaotafutwa na kitengo cha polisi wa kimataifa cha Interpol na alisimamishwa alipokuwa akielekea Australia ambako wanachama wengine wa kundi lake linalodaiwa kuwa la uhalifu wanafanya kazi, vyanzo viliongeza. Katika mwongo mmoja uliopita, maelfu ya wahamiaji wametua kwenye ufuo wa Italia kwa kawaida, baada ya kuwalipa wasafirishaji haramu maelfu ya dola na kuhatarisha maisha yao kwenye boti mbovu. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jeshi la Israeli limesema kwamba mwanajeshi mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi akiwa kwenye gari kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi. Jeshi lilisema Jumanne kwamba vikosi vyake vinawasaka washambuliaji hao. Shirika la habari la Associated Press AP linasema kwamba huu ni mwendelezo wa wimbi la hivi karibuni la machafuko mabaya kati ya Waisraeli na Wapalestina katika eneo hilo. Israeli imekuwa ikifanya uvamizi na kukamata watu usiku kucha katika Ukingo wa Magharibi tangu msururu wa mashambulizi dhidi ya wa Waisraeli wakati wa msimu wa machipuko kusababisha vifo vya watu wapatao 19. Sehemu kubwa ya operesheni hiyo imelenga kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Zaidi ya Wapalestina mia moja wameuawa kwa kuchomwa moto na Waisraeli huku takriban wanajeshi watatu wa Israeli wakipoteza wa wa wa maisha yao. Tukio hilo la hivi karibuni limejiri siku chache baada ya mwanajeshi wa kike wa Israeli kuuawa katika kituo cha ukaguzi mashariki mwa Jerusalem na saa 24 baada ya kijana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka kumi na miwili kufariki kutokana na majeraha aliyoyapata katika uvamizi wa kijeshi wa Israeli katika ukingwa wa magharibi unaokaliwa kimabavu. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha la kimataifa Kristalina Georgieva amesema kwamba anatumai juhudi za kufanya marekebisho ya deni la Zambia na Chad zinaweza kukamilika mwishoni mwa mwaka, jambo ambalo linafungua njia kwa nchi nyingi zaidi kutafuta msaada. Georgieva alizungumza na mashirika ya kiraia mwanzoni mwa mikutano ya kila mwaka ya IMF na Benki ya Dunia hapa mjini Washington, Marekani, akisema kwamba mpango wa kundi la nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani uliozinduliwa mwaka elfu mbili na ishirini ulikuwa unasuasua, lakini akaeleza ya furaha yake kuhusu Chad na Zambia ambazo pamoja na Ethiopia zilikuwa za kwanza kuomba kwa msaada. Giorgieva alisema ni muhimu pia kupanua mfumo huo ili kujumuisha nchi zenye kipato cha kati. Maafisa wa IMF na Benki ya Dunia mara kwa mara wameisuta China, mkopeshaji mkubwa zaidi wa nchi za Afrika, na wadau wengine katika sekta binafsi kwa kujivuta katika kupunguza mzigo wa madeni kwa nchi zinazohitaji usaidizi. Unasafiri na kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Somalia inapata uungwaji mkono kwa kampeni yake ya kutaka kuondolewa kwa vikwazo vya silaha baada ya Ethiopia kuungana na Uganda kuunga mkono hatua hiyo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kupiga kura mwezi Novemba kuhusu kurejeshwa marufuku hiyo ya kiasi ambayo Somalia inasema inapaswa kuondolewa ili iweze kupambana vyema na magaidi wa Al Shabab. Uungwaji mkono wa Ethiopia ulikuja baada ya uvamizi wa nadra wa mwezi Julai mwaka huu wa wanamgambo wa Kiislamu nchini Ethiopia, huku kukiwa na mashambulizi makubwa ya Somalia na washirika wake dhidi ya kundi hilo. Ahmed Muhammed anaripoti kutoka Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed wanasema vikwazo vilivyodumu kwa miongo mitatu vya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa vinapaswa kuondolewa ili Somalia iweze kupambana vyema na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la al Shabab. Viongozi hawa wawili walitoa taarifa ya pamoja Septemba 30 huku kukiwa na mashambulizi ya wanajeshi wa Somalia na washirika wao. Somalia ilitoa wito kwa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika mwezi Julai kuunga mkono kampeni yake ya kuondoa vikwazo ambavyo ni pamoja na kupiga marufuku silaha za hali ya juu na magari ya kijeshi. Shirika la utafiti wa usalama lenye makao yake nchini Somalia la Hiral Institute, katika ripoti yake mwezi Februari, lilisema vikwazo vya silaha vinashindwa kuwazuia Alshababu Al-Shababu kusafirisha silaha ambazo vikosi vya serikali haviruhusiwi kununua. Samira Gaid wa taasisi hiyo anasema uwezo wa somalia ni mdogo kwa sababu inahitaji ruhusa kutoka kwa wanachama wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kununua bidhaa ya silaha, lakini kwa upande mwingine, mna al-shabab ambayo inaweza kununua kutoka katika masoko ya ndani na kusafirisha silaha hizi kinyume cha sheria kutoka tuseme Yemen au kwingineko, na kwa hivyo kwao wanaweza kupata chochote bila masharti yoyote lakini kwa upande mwingine serikali imewekewa vikwazo. Licha ya vikwazo, vikosi vya Somalia na washirika wake vimekuwa vikipata mafanikio dhidi ya wanamgambo hao. Vita vya rais wa Somalia Mahmud dhidi ya kundi la Al Shabab vimeshuhudia vijiji vingi vilivyokombolewa kutoka kwa wanamgambo hao katika wiki za karibuni za mapigano makali. Kundi hiyo la kigaidi linasema limeingiza hasara kwa wanajeshi wa Somalia ingawa takwimu za majeruhi hazijathibitishwa. Mohamed Muse Matan anafundisha siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Somalia. Anasema vikwazo hivyo vinamaanisha kuwa vikosi vya Somalia havina nguvu za kutosha kwashinda wanamgambo hao, lakini Matan anakiri kuruhusu Somalia kupata silaha za hali ya juu bado ni hatari. <laughs> Anasema kwa sasa kutoa silaha za hali ya juu kwa Somalia pia ni hatari kutokana na ukosefu wa mifumo ya udhibiti, lakini ni muhimu kwa silaha za serikali ziwe bora kuliko zile za Al-Shabab ikiwa serikali inataka kushinda vita dhidi ya Al-Shabab. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa liliwekea vikwazo Somalia vya silaha mwaka 92 kwa sababu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe na ghasia za makundi. Vikwazo hivyo viliondolewa mwaka 2013 kwa kiasi, ili kusaidia vikosi vya usalama vya Somalia kukua na kupambana na wanamgambo hao wa Kiislamu. Vikwazo vilivyosalia ambavyo vinahitaji maombi ya silaha fulani fulani kuidhinishwa vinapitishwa upya kila mwaka. Wakati somalia kwa miaka mingi imekuwa kitoa wito wa kuondolewa kwa vikwazo hivyo, Rais Mohamud amekuwa akifanya kampeni tangu alipochaguliwa mwezi Mei kuungwa mkono na majirani zake. Nam kwa msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikia matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM kule Kitale, Kenya, Redio Chuchu na HFM, Viswani, TK FM visiwani Zanzibar, TKFM kule Tanga, Tanzania, na Sayari Radio huko Eldoret, Kenya. BMJ Mridhi anaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani ilitangaza vikwazo vipya Jumanne dhidi ya Taliban kama adhabu kwa ukandamizaji wao wa wanawake na wasichana nchini Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitangaza vikwazo vipya vya visa kwa wanachama wa sasa au wa zamani wa Taliban na wengine wanaohusika katika ukandamizaji wa wanawake kupitia sera za unyanyasaji. Blinken alitoa tangazo hilo katika siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ya Umoja wa Mataifa, kama mfano wa kusikitisha kwa zaidi ya mwaka mmoja, Afghanistan inasalia kuwa nchi pekee duniani ambako wasichana wanazuiliwa kimfumo kuhudhuria shule baada ya darasa la sita bila tarehe ya kurejea, Blinken alisema. Baada ya kurejea madarakani mwezi Agosti mwaka 2021 kufuatia kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani, kundi la Taliban lenye msimamo mkali limewazuia wasichana kuhudhuria shule za sekondari. Hata hivyo wanawake wanaruhusiwa kuhudhuria chuo kikuu. Mlipuko wa hivi karibuni wa kujitoa mhanga katika darasa moja mjini Kabul uliua na kujeruhi dazani wa wanafunzi waliokuwa wakijiandaa kwa mtihani. Na mamia ya wanafunzi waliandamana Jumanne katika mji wa Jibo, jiji kuu la kaskazini mwa Burkina Faso, kudai haki yao ya elimu, ikiwa ni pamoja na kuwataka walimu wapelekwe kwa taasisi za elimu waandamanaji hao wengi wao wakiwa ni vijana walitembea katika mitaa ya jiji hilo wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa, sisi pia ni Wabukinabe, tuko na haki ya kupata elimu, elimu ni haki kwa wote. Kisha walikusanyika mbele ya afisi za tume kuu ya jimbo la Sum ambako walipelekwa na gavana wa jimbo hilo la Jibo. Kulingana na msemaji wao Ali Diko, wanafunzi waliomba walimu wasafirishwe kwa kutumia ndege, mitandao ya mawasiliano kurejeshwa na jiji kulindwa miongoni mwa maombi mengine, kulingana na muungano wa kitaifa wa walimu wa sekondari na elimu ya juu. Mwaka huu wa elimu pekee, zaidi ya shule 4258 zimefungwa, hali ambayo inaathiri wanafunzi wapatao 708341 kote nchini. wakati dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike, na ikiwa huu ni mwaka wa kumi wa maadhimisho haya kwa lengo la kuwawezesha wasichana wote kote ulimwenguni pamoja na kulinda haki zao, kama vile haki za kibinadamu, elimu na uzima. Lakini pamoja na yote hayo, bado mtoto wa kike anakumbana na changamoto mbalimbali. Mwenzangu mbali, Harrison Kamau amezungumza na Beatrice Kwamboka, mtaalamu wa masuala ya utawala na jinsia kutoka Nairobi, Kenya, na kwanza kutaka kujua je, ni zipi changamoto ambazo bado mtoto wa kike anapitia? Changamoto ambazo mtoto wa kike anazipitia ni mingi, na baadhi yao ni kama ukosefu um, wa shule, hawapati ile fursa ya kupata elimu. Alafu changamoto yingine ni kama uh, kutopata lishe bora. Pia tunaona uh, watoto wa kike wakiathirika sana sana na ndoa za mapema zile ambazo wanaita forced child marriages. Um, kupata huduma za kisheria ambapo zinaitwa kwa kizungu legal right. Pia uh, tumeona ni changamoto ambazo watoto wa kike wanaendelea kupata hapa nchini Kenya na pia duniani, na pia um, wanapata changamoto mingi sana kuigana na haki zao za kiafya Miongoni mwa changamoto ni ndoa za mapema. Hebu kwanza tuangalie ndoa za mapema ambayo imekuwa ni tatizo. Wewe kama mwanaharakati na mtu anayeshughulika na haki za wasichana au wanawake, nini kinachofanyika hasa kuzuia ndoa hizi za mapema? Kuzuia ndoa za mapema um, zinahitaji kila mtu ahusishwe katika hii conversation, ya? Kwa kizungu anasema multi-sectoral approach so ukiangalia haswa uh, zile jamii kama hapa nchini Kenya ambazo zinatekeleza zina hizo dhuluma za ndoa za mapema. Kuna dhuluma zingine ambazo huambatana na ndoa za mapema, kwa mfano ukeketaji wa mtoto wa kike. So unawezaona jamii kama jamii ya kimasai ama zile jamii ambazo zimeorodheshwa zimeo kama jamii ambazo bado zinakeketa wasichana, ya kwamba mtoto wa kike akishakeketwa Hivyo basi jamii inaaminika ya kwamba ametoshea kuozwa. Lakini kuhamasisha jamii hahitaji mtu mmoja, inatakikana uh, kila mtu ahusishwe, wa kuanzia kwa familia, kuanzia uongozi. Tunasema uongozi, tunasema machifu. Kuna wale viongozi wengine wa jamii ambao wanasikikwa zaidi ya tunawaita gatekeepers kwa lugha ya Kimombo, pia wanafaa wahusishwe, tuhusishe hata viongozi wa dini ambao wakati watu wanaenda kanisani, wa, waendelee kuwapa hamasisho ya kuambia, uh, dhulma dhidi ya mtoto msichana uh, ina madhara yake haswa watoto wadogo ambao ni wasichana wakiozwa mm -hmm. na wakikeketa. so, hii na, conversation ambayo inafaa ihusishe kila mtu. Je, ni maswala gani labda unaona yanafanywa na jamii kuweza kumwezesha tena mwana, uh, yule msichana wa kike au mtoto wa kike. Kuna programu mingi ambazo lengo lao ni kufanya mtoto wa kike abaki shule. Nikiongelelea kwa ufupi, serikali iliyopita walikuwa wamemake commitment, ilikuwa inasema ikifikia mwaka wa 2022, ni kwamba tutakuwa tumeondoa dhuluma jinsi dhidi ya, ya mtoto msichana. Ni Beatrice Kwamboka, mtaalamu masuala ya utawala na jinsia kutoka Nairobi, Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Suala la, la unyanyasaji na vitendo vya ukatili wa kingono vinaripotiwa kuongezeka nchini Tanzania katika siku za karibuni. Kutokana na hali hii, mwenzangu Sande Shomari katika jukwaa la vijana amezungumza na Mgunga Mnyenyelwa ha? mwanaharakati wa haki za watoto na pia mwanzilishi wa taasisi ya Baba Watoto, na kwanza akataka kujua kwa nini matukio haya yanaongezeka. Ni hakika, wala wala hakuna ubishi kwamba kwa mujibu wa taarifa za kila uchao kupitia vyombo vya habari, uh, mambo haya yanazidi kuongezeka. Jamii ni kama imeshikwa na mshangao, imeshikwa na hofu kubwa kwa hali hii, lakini uh, kama ambavyo kwa kiwango fulani imezungumzwa na su mshakzungumza huko nyuma kwamba hii ni dalili ya changamoto kubwa um, katika malezi, kwa sababu kusema malezi, maana yake tunazungumzia kwamba mzizi mkubwa wa matatizo haya kwa kiwango kikubwa sana ni malezi ya wale, uh, ambao ni watendaji wanaofanya mambo haya kwa hiyo tunavyosema uh, malezi kisayansi, lazima kuna, uh, kuna kitu fulani katika makuzi, saikolojia, kuna kitu akiukaa sawa, kwa huyu kijana wa kiume, huyu bwana wa kiume. Kwa hiyo uh, bado bado mzizi mkubwa sana ni malezi. Sawa, malezi ni jambo moja, lakini je, kwa upande wake jamii inafanya vya kutosha, na sera zipo vizuri? Jambo lingine unaweza ukazungumzia sasa. Hilo lingine, wanaweza wakawa watu wana malezi mazuri yamefanyika, lakini tuseme kwamba mifumo iliyopo uh, ambapo wanajamii tunaishi pengine pia haidhibiti vizuri sana eh, hata viashiria tu eh, vya vya mambo ambayo yanapelekea kwenye matatizo hayo. Kwa mfano unazungumzia eh, tuna mifumo, ukisoma sera ya ulinzi wa mtoto eh, masuala ya familia Sera, sheria vyote viko vizuri sana, viko vizuri sana, kwanzia ngazi ya chini kabisa. Kwa hiyo uh, sababu ya pili nafikiri kwamba ukiondoa upande wa malezi ambao una, una changamoto, sababu ya pili ni, ni mifumo ile kuto kufanya kazi kisawasawa, kwa maana ya kwamba katika ngazi ya familia kwa mfano, ngazi ya kijiji tuseme, ngazi ya kijiji, ngazi ya kitongoji. Je, kwenye serikali za mitaa kuna lolote kule? Kuna kuna kamati za mtakua kamati za kuzuia masuala haya ya ukatili kamati ambayo inatarajiwa kwamba kama iko macho masaa ishirini na nne, viashiria vyote vinavyoendana na unyanyasaji wa watoto au au mazingira ambayo yanaweza yakapelekea watoto kubakwa. Kwa mfano nitakutolea mfano wa jiji kubwa kama Dar es Salaam ambako kuna kuna uh, kadesturi kapya kameibuka miaka ya karibuni, kadesturi ka kiutamaduni kanaitwa kade vigodoro hivi ni aina fulani ya, ya matukio yanaambatana na mziki yanaambatana na ngoma, lakini yana vitendo vingi sana ambavyo vinaweza kiasherati au vinavyovutia uasherati ambavyo vinafanyika katikati ya mtaa usiku eh, na wakati mwingine vinafanya mbele ya serikali ya mbele ya viongozi wa serikali za mtaa ambao wanaishi katika maeneo hayo. Watu wanavua nguo wenyewe wanaita kusasambua, eh, wanavua nguo wanafanya vitendo vya kingonongono au vinavyoashiria ngono mbele ya watoto wadogo. Kwa hiyo pamoja na mambo haya ya kutokea, bado mfumo ule ambao upo kabisa kisheria wa kuzuia vitendo vya namna hii haufanyi kazi vizuri. Sasa umegusia mengi, lakini wewe kama mdau, pengine katika kuadhimisha na kumsaidia huyu mtoto, ungependa kuona nini kwa upande wa serikali? Mimi ambacho ningeona sana, na hilo bahati mbaya sana kande, halipo tu kwenye maswala alio kwenye mambo mengi kidogo, kwamba nchi yetu E, hata tunaposafiri nje ya nchi, tunapoongea na watu wengine, tunasifiwa sana kwamba tuna miundo mbinu mizuri, tuna sera nzuri, tuna sheria nzuri, lakini ambacho tungetaka kukiona, ambacho inaona ni kama sehemu fulani ya unyonge wetu, ni kuto kusimamia kwa dhati, kwa umadhubuti uh, swala so, so hilo kulipigia kelele katika kampeni, kulifanya ni ajenda kwa sababu uh, kama mabaraza madiwani hayazungumzi, hata tukifanya uchunguzi tu ukute baraza la madiwani halmashauri fulani imechukulia ajenda hiyo kwa uzito mkubwa, kama wanavyochukuliwa ya kuibiwa hela za halmashauri. Ukute bunge, wizara imejuzi tu hapa, wizara imenani imepitisha bajeti yake, lakini imezungumzwa sawa, kuna wabunge wawili watatu wamecharuka, lakini huwezi ukaona ule kwamba watu ukweli, nawagusa jambo hili kwamba uhai wa taifa unaangalia sana katika maswala yanayohusiana na malezi na, eh, na ustawi wa watoto. Kwa mimi ningesema ambalo tungetamani kuliona kila kitu bezka, kipo, kimsingi kila kitu kipo, eh, sheria hizo zipo, sera ipo, miongozo ipo, wizara ipo. Kabla hatujazungumzia kwamba labda tuna watumishi wachache labda hawatoshi awatoshi, cha kwanza hao waliopo kwa kutumia njia mbalimbali. Bahati nzuri sana sasa hivi e, njia za kielektroniki za mawasiliano kama hizi simu, njia za TV, njia za redio zimezidi kuongezeka. Maana yake ni kwamba serikali inachotakiwa kufanya kuonyesha ukali wake, badala tu kufikilia mtu atakamatwa, atafunga. Unaweza ukafunga wengi tu, lakini tatizo hapa linaweza likatatulika kama itachukuliwa ni ajenda ambayo ni nyeti kabisa katika maendeleo ya nchi na kelele zile zikasikika shukran sana sande shomari jukwaa la vijana hukujia kila siku wakati kama wa leo usikose kuungana nasi wiki ijayo uendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa bmj muridhi yuko tayari kusamia muktasari wa habari wa kundi la mataifa saba tajiri zaidi duniani waliokutana jana Jumanne kwa njia ya video na rais wa Ukraine Vladimir Zelensky, waliahidi kwamba watasimama kidete na Ukraine kwa wakati wote, baada ya Russia kuendeleza mashambulizi yake ya makombora katika miji kadhaa ya Ukraine. Wakati huo huo, Russia imeendelea kufanya mashambulizi zaidi dhidi ya miji kadhaa ya Ukraine licha ya kukabiliwa na ukosoaji mkubwa kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Mshukiwa mmoja wa kuongoza genge la usafirishaji haramu wa wahamiaji alikamatwa nchini Ethiopia baada ya kutoroka kwa muda wa miaka miwili na amesafirishwa kwenda kujibu mashtaka nchini Italia, kwa mujibu wa vyanzo vya wizara ya sheria ya Italia. Jeshi la Israeli limesema kwamba mwanajeshi mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi akiwa kwenye gari lake kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha la kimataifa Jumanne alisema kwamba anatumai juhudi za kufanyia marekebisho deni la Zambia na Chad zinaweza kukamilika mwishoni mwa mwaka huu, jambo ambalo lingefungua njia kwa nchi zingine nyingi zaidi kutafuta msaada na mamia ya wanafunzi waliandamana Jumanne katika mji wa Jibo jiji la kaskazini mwa Burkina Faso, kudai haki yao ya elimu, ikiwa ni pamoja na kutaka walimu apelekwe kwa taasisi za elimu, wakati ambapo muungano wa kitaifa wa waalimu wa sekondari unasema kwamba mwaka huu peke yake zaidi ya shule elfu nne mia mbili na hamsini zimefungwa na. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, msimamizi ni mimi Sunday Shomari, mwelekezi wako ni Jumbe Hamza hapa studio, imeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakiani wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.