Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari na kukaribisha katika matangazo ya kumekucha afrika ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za afrika ya mashariki sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na mimi hapa ni BMJ Mrithi, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe 14 mwezi Oktoba mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika eneo zima la Maziwa Makuu zikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio, zote hizo zikiwa nchini Uganda. Radio Salail na RTGL za Butembo, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia huko DRC, bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. na katika matangazo yetu ya hii leo, bunge la kitaifa nchini Kenya Jumatatu wiki ijayo nazalazimiwa kuwachunguza walioteuliwa kuwa mawaziri baada ya kushuhudiwa hali ya mtafaruku bungeni humo wiki iliyopita. Je, wabunge wanasemaje? Wale wanatia desari kwa wale wateule, ntawaambia Relax. Kazi yao ni kukemea, wacha wakemee. Lakini msema ukweli ni kura inayopigwa kwa furo, hizi majina zote zitapigiwa kura kile ajina. Katika e habari nyingine, kamati ya bunge la Marekani inayochunguza matukio ya mashambulizi ya Januari 6 mwaka elfu mbili ishirini na moja yapiga kura kwa kauli moja Alhamisi kumtaka rais wa zamani Donald Trump afike mbele yake kutoa ushuhuda wake binafsi. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisoma kwako na mwenzangu BMJ Muridhi. i inayochunguza matukio ya shambulizi la Januari 6 mwaka 2021 ilipiga kura kwa kauli moja Alhamisi kumtaka rais wa zamani Donald Trump afike mbele yake kutoa ushuhuda wake binafsi, wakati ikionyesha video mpya inayotia wasiwasi ya wasaidizi wake wa karibu wakielezea mpango wake madhubuti wa kutengua matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 ambao ulipelekea wafuasi wake kutekeleza shambulizi baya dhidi ya bunge la Marekani. Jumbe za kutisha kutoka kwa maafisa wa usalama zikionya juu ya ghasia. Na video mpya ya spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi na viongozi wengine wa bunge wakiomba msaada zilionyesha hali halisi siku hiyo, ambapo waliokuwa kwenye jengo la bunge walikuwa karibu kukata tamaa. Shirika la habari la AP linaripoti kwamba kuna uwezekano mkubwa kuwa Trump atapinga uamuzi huo wa kamati ya bunge. Mtu mmoja aliyekiri kufanya shambulizi la bunduki katika shule moja katika jimbo la Florida hapa Marekani, Nicholas Cruz atahukumiwa maisha bila nafasi ya kupewa msamaha kwa mauaji ya mwaka 2018 ya watu 17 katika shule ya upili ya Parkland ya Majori Stoneman Douglas, baada ya mahakama kusema Alhamisi kwamba haikuweza kukubaliana na kauli moja kwamba anapaswa kunyongwa. Pendekezo hilo la jopo la mahakama lilikuja baada ya mashauriano ya saa saba kwa muda wa siku mbili na kumaliza kesi ya miezi mitatu iliyojumuisha picha za video ushuhuda kuhusu mauaji hayo na matokeo yake ikiwa ni pamoja na ushuhuda wa kuumiza moyo kutoka kwa wanafamilia wa waathiriwa chini ya sheria ya florida hukumu ya kifo inahitaji kura ya pamoja kwa angalau hoja moja jaji elizabeth shreer atatoa hukumu hiyo mwezi ujao wengi waliokuwa mahakamani wakiwa ni pamoja na ndugu na jamaa za waathiriwa walitikisa vichwa vyao, wakionekana kuwa na hasira au kufunika nyuso zao kuonyesha kutoridhika kwao na pendekezo hilo la kifungo cha maisha. Nchi washirika wa, wa Ukraini ziliahidi Alhamisi kulipatia taifa hilo linaloshambuliwa na Rasia mifumo ya hali ya juu ya ulinzi wa anga, huku majeshi ya Rasia yakiendelea kushambulia mji mkuu wa Kiev wa ndege zisizo na rubani na kurusha makombora maeneo mengine ambako raia wanakaa kama njia ya kulipiza kisasi kulipuliwa kwa daraja la kimkakati linalounganisha Rasia na Krimia iliyotwaliwa na Rasia. Mashambulio ya makombora yameua takribani watu watano na kuharibu jengo la ghorofa katika mji wa kusini wa Mikolaiv, huku mizinga mikubwa ikiharibu zaidi ya nyumba thelathini, hospitali, shule za chekechea na majengo mengine katika mji wa Nikopol. Rusia imezidisha mashambulizi yake dhidi ya maeneo ya kiraia katika wiki za hivi karibuni, huku jeshi lake likishindwa katika maeneo mengi ya Ukraine ambayo Rusia inakalia kimabavu kinyume cha sheria. Rusia inailaumu Ukrain kwa shambulizi hilo la daraja, lakini Ukrain haijakiri kuhusika na kufeli kwa injini na mawimbi makubwa ndiyo yanayolaumiwa kwa ajali mbaya ya meli iliyoua takriban wahamiaji 18 waliokuwa wakielekea Ulaya kwenye pwani wikijana wa ya Ugiriki wiki jana. Mmoja wa walionusurika ameiambia Sauti Amerika. Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu, Mustafa Fara aliyenusurika, raia wa Somalia mwenye umri wa miaka 20, alisema wahamiaji wapatao 50 walikuwa wakisafiri kwenye boti iliyojaa mizigo iliyotoka Izmir, mji ulio kwenye pwani ya Aigan nchini Uturuki, jioni ya Oktoba tano kuelekea Ugiriki. Tulipokuwa tukisafiri usiku, pepo kali zilivuma katika bandari ya Agian, na mkasa ulianza kutokea wakati injini ya boti ilishindwa, alisema kijana huyo. Tulielea tulele kwa saa nyingi baharini, mawimbi yalikuwa makali sana, takriban mita tatu, fara alisema. Kulingana na malezi ya Fara, usiku huo huo boti hiyo dhaifu ya mpira iligonga kwenye ncha ya mawe ya ufukwe wa Ugiriki na kusambaratika mita mia chache tu kutoka pwani ya Lesbos, kwenye ukingo wa mashariki kabisa wa Ugiriki. Kufikia Jumatano jioni, usiku ule ule tulipoondoka Uturuki, meli ilisombwa na kuingia kwenye shimo la mawe na mkasa ukatokea, Fara aliongeza. Kuzama huko kuliibua juhudi kubwa ya uokoaji usiku kucha huku wakazi wa kisiwani na wafanyakazi zimamoto wakiwavuta waathirika wa ajali ya meli hadi kwenye miamba mikubwa unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mawakili wa kiongozi wa kundi linalotaka kujitenga la nigeria nandi kanu walisema alhamisi kwamba mahakama rufa ya rufaa imemwachilia huru ingawa kwa sasa bado yuko rumande Uamuzi huo ulihusu kukamatwa kwake nchi ya nchi na kuhamishwa hadi nchini Nigeria, mchakato ambao mawakili wake walidai kwamba haukuwa halali na hivyo kubatilisha mashtaka yake. Kanu ni kiongozi wa kundi lililoharamishwa la watu wenyeji wa Biafra, IPOB, ambalo linafanya kampeni kutaka jimbo tofauti la jamii ya Igbo kusini mashariki mwa Nigeria. Raia huyo wa Uingereza alikamatwa mwaka 2015 lakini akaruka dhamana miaka miwili baadaye, na akaonekana tena nchini Uingereza na Israeli. Korea Kaskazini leo Ijumaa ilirusha kombora la masafa mafupi kuelekea pwani yake ya mashariki na kurusha ndege za kivita karibu na mpaka na Korea Kusini, jeshi la Korea Kusini lilisema, hali ambayo inazidisha uhasama uliochochewa na majaribio ya hivi karibuni ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini. Wakuu wa kijeshi wa Korea Kusini walisema katika taarifa kwamba kombora hilo lilirushwa kutoka mji mkuu wa Korea Kaskazini mwendo wa saa saba na dakika 49 asubuhi saa za Pyongyang. Wizara ya ulinzi ya Japani na afisi ya waziri mkuu pia zilituma ujumbe wa Twitter uliosema kwamba huenda Korea Kaskazini ilirusha kombora hilo. Kombora hilo ndilo la hivi punde zaidi katika mfululizo wa makombora yaliyorushwa na Korea Kaskazini katika wiki za hivi karibuni. Korea Kaskazini ilisema Alhamisi kwamba Kiongozi Kim Jong-un alisimamia majaribio ya kurusha makombora ya masafa marefu ambayo alisema yalikuwa ya kuridhisha na kuonyesha mafanikio ya uwezo wake wa kijeshi na wa kinyuklia. <tik> Nam na habari chukua zito juu ya alfajiri hii. Ni bunge la kitaifa nchini Kenya, Jumatatu wiki ijayo natazimiwa kuwachunguza walioteuliwa kuwa mawaziri baada ya kushuhudiwa hali ya mtafaruku bungeni Alhamisi la siri wiki jana, kufuatia uamuzi wa spika wa bunge hilo Moses Wetangula kutangaza muungano wa kisiasa wa rais William Ruto wa Kenya kuwa kiongozi wa walio wengi bungeni. Kubuniwa kwa kamati ya kuratibu shughuli za bunge kunaidhinishwa kwa kamati ya uteuzi ya bunge la kitaifa pamoja na kuwekwa ratiba ya bunge hilo ya kuwapigia msasa walioteuliwa kwenye baraza la mawaziri kunafungua ukurasa mpya wa makabiliano kati ya upinzani na serikali. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera ana taarifa zaidi. Kubuniwa kwa kamati ya kuratibu shughuli za bunge na kuidhinishwa kwa kamati ya uteuzi ya bunge la kitaifa pamoja na kuwekwa ratiba ya bunge hilo ya kuwapigia msasa watu ishirini na wawili walioteuliwa kwenye baraza la mawaziri na rais William Ruto kunafungua ukurasa mpya wa makabiliano kati ya wabunge wa upinzani chini ya muungano wa Azimio la Umoja one Kenya unaoongozwa na Raila Odinga dhidi ya wabunge wa serikali wa Kenya Kwanza, kutokana na dukuduku iliyopo ya kimaadili kwa baadhi ya wa waliopendekezwa na Rais Ruto. Wabunge hao wa upinzani wakiongozwa na kiongozi wa walio wachache bungeni humo Opiyo Wandayi wameeleza kuwa hawawezi kutumika kama muhuri wa kupitisha baadhi ya wa waliopendekezwa kuwa mawaziri hata ingawa wana doa la kimaadili au wameshtakiwa kwa makosa yanayofungamana na uhalifu. Shughuli hii ya upigiaji msasa mawaziri hao wateule, inayoanza Jumatatu wiki ijayo, inajiri baada ya bunge hilo kubuni kamati ya kuratibu shughuli za bunge, inayotuikwa majukumu ya upangaji wa shughuli zitakazofanywa na bunge hilo na mambo yote yanayohusiana na kanuni za kudumu za bunge, baada ya kuwapo na sitofahamu iliyoonekana kusambaratisha uwezekano wa kutekeleza shughuli hizo. Kamati hiyo ya wabunge 15 inayoongozwa na spika wa bunge hilo Moses Wetangula na kujumuisha naibu wake Gladys Bosholey, kiongozi wa walio wengi Kimani Chungwa, naibu wake Owen Baya, kiranja wa walio wengi Silvano Sosoro na naibu wake Naomi Wako, pamoja na kiongozi wa walio wachache Upia Wandai, naibu wake Robert Mbui, kiranja wa walio wachache Junet Mohammed na naibu wake Sabina Chege, inatakiwa kukamilisha shughuli ya kuwapigia msasa walioteuliwa kuwa mawaziri na kuwasilisha ripoti yake kwa bunge kabla ya Oktoba tarehe 27 kwa bunge hilo kuidhinisha au kupinga ripoti hiyo ifikapo Novemba tarehe 3. James Gakuya ambaye ni mbunge wa Embakasi Kaskazini chini ya muungano wa Kenya Kwanza anaeleza kuwa kamati hiyo itatekeleza wajibu wake kwa mujibu wa sheria na wala haitapinga kwa sababu ya kupinga tu. Wale wanatoa, wanatia dosari kwa wale wateule, nitawaambia relax, kazi yao ni kukemea, wacha wakemee, lakini msema ukweli ni kura inayopigwa kwa floor. Hizi majina zote zitapigiwa kura, kila jina Muungano wa upinzani umewaelekeza wabunge wake kutokuwa sehemu ya upitishaji wa watu walio na shaka la kimaadili kuwa sehemu ya baraza la mawaziri. Ikiwa siku 28 zitakamilika kabla ya bunge kuzingatia uteuzi huo kwa kuidhinishwa au kukataliwa, walioteuliwa wataidhinishwa kuwa mawaziri baada ya kula kiapo mbele ya rais Kwani sheria itakuwa imeanza kutekelezwa katika ombo hilo. Iwapo kutakuwa na waliokataliwa na bunge, ripoti itawasilishwa kwa rais, na atakuwa na nafasi ya kuwasilisha jina tofauti kwa uteuzi uliokataliwa chini ya utaratibu uliotumika awali. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Iran Ibrahimu Raisi ameishutumu Marekani kwa kile alichosema ni kujaribu kulisambaratisha taifa hilo la Kiislamu. Raisi Alhamisi aliishutumu Marekani kwa kuendesha sera iliyofeli ya kuyumbisha utulivu, kwa maneno yake, inayolenga taifa hilo, huku waandamanaji wa Iran wakiendelea kutoa wito wa kuangushwa kwa utawala wake, wakati ukandamizaji mkali na mpana ukiendelea kushuhudiwa. Matamshi ya rais huyo ya hivi punde yalikuja baada ya maandamano kuzuka katika miji kote Iran siku ya Jumaatano, huku video zikionyesha vikosi vya usalama vikifyatua risasi dhidi ya waandamanaji. Rais alisema hayo huku watu saba wakiripotiwa kupoteza maisha yao kwenye maandamano ya hivi punde kabisa, ukiwa ni mwendelezo wa maandamano ambayo yamechukua mwezi mzima rais ambaye ana msimamo mkali wa kisiasa amerejelea shutuma zake kwamba marekani ambayo imekuwa hasimu mkubwa wa iran tangu mapinduzi ya mwaka wa 1979 ndiyo inayohusika na machafuko yanayoendelea nchini humo marekani ambayo imewekea vikwazo vipya iran kutokana na maandamano hayo imesema inachukua hatua zaidi kuhakikisha kwamba wairan wako huru kuwasiliana yote hayo yanajiri kufuatia maandamano ya wanawake walioghadhabishwa na kifo cha Masa Amin, aliyefariki baada ya kukamatwa na polisi wa maadili mjini Teheran. Na jaji mmoja nchini Brazil aliipiga kampuni ya Apple faini ya dola za Marekani milioni 20 Alhamisi kwa kuuza simu za iPhone bila chaja na kutaja kitendo hicho kuwa ni hujuma iliyonuiwa kuwalazimisha wateja kununua bidhaa za ziada. Uamuzi huo ulikuja baada ya wizara ya sheria ya Brazil kuipiga Apple faini tofauti ya karibu dola milioni 2.5 mwezi Septemba kutokana na suala hilo hilo na kuzuia kampuni hiyo kubwa ya kiteknolojia ya Marekani kuuza simu zake aina za iPhone 12 na 13 bila chaja. Faini hiyo mpya ilitolewa na jaji wa mahakama ya kiraia ya Sao Paulo kama fidia katika kesi iliyowasilishwa na muungano wa wateja wa Brazil. Kampuni ya Apple iliacha kujumuisha chaja pamoja na simu zake za iPhone katika kuuza mwezi Oktoba mwaka 2020 ikisema ilitaka kusaidia katika kupunguza uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na utupaji ovyo wa vifaa vya kielektroniki. Na wizara ya afya huko Lubumbashi mkoani Katanga nchini DRC imeomba wakazi wote wa Katanga kupima macho kwa ajili ya afya zao, kwani bila macho inaweza kuwa hatari kwa matatizo makubwa ya kimaisha kwa wanadamu. Mwandishi wetu Asteri Malivika Aripoti zaidi kutoka Goma. Tambo Erve ni daktari anayetibu wagonjwa wa macho mkoani Katanga, akiwa katika mji wa Lubumbashi, asema wakazi wengi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakipata matatizo kutokana na wananji wenyewe wasiokuwa na tiba na kupima afya zao hasa macho, kwa muda huu kwa wakazi kuwa kila siku na kila mara kufahamu hali ya afya hasa macho, kwani ndiyo msingi wa wanadamu kuona anachokifanya ama anapokwenda. na adrese kubatu bafike mingi njuu tuyue kama biko bagonjwa au hapana. Kamwanya Kazadi ni msichana wa miaka kumi na tano, mwanafunzi wa shule wa kiprimari, akumbwa na tatizo la macho kwa zaidi ya miaka mitano. Hadi sasa akiwa katika mji wa Lubumbashi mkoani Katanga, amekwenda hospitalini kupima macho yake. Mimi nakwa kufata njuu ya mambo ya mencho, shone bien kunyumba, kumasomo <laughs> Mubia tebule nina nafani. Wizara ya Afya mkoani Katanga ikihamasisha wakazi kupima bure macho yao. Françoise chatu yeye ana tatizo la macho kutokana na hali ya hewa akisema. Vumbileni ngia mumanchu. Manchu, manchu nje kona nyuma. Manchu leme nafanya rouge kama na uume na kuya rouge. Yopamina kuyoko bani tunze, nipe na banyeba tanzie madao tuze una dawa ya bure kwa amo na ya bure kwa amo na ya kuze kwa amo. Yopamina kuya njoo banipe banyanjike ordonansi ni niuze dawa nipone nikuye bien na maderanjema ma yote. Ishi iko bien, manafwanya mpango mzuri sana. Ma doktora wamafanya mzuri njuu ya kutunza ko batu, bantu ba magonjwa ya macho babanjike madawa bashike bien. Ndio hivi tunapenda. Hata hivyo, tulizungumuza naye Mama Louise eh? Magonjwa ya macho inakawa na kintu kajiza Njoo hapa tunakuwa kwa kliniki universitaire, sema tupate huko matunzo hapa, wanasema matunzo tupate huko na Mungu asaidie. Hapa tunakuya hivi wanaita kutunza macho ya bure, tunakuya kupata matunzo juu macho inakaa miaka mingi kadiri ya hata mpaka maumivu, ndio tunakuwa sema tukuyo huko tupate matunzo huko. Wakazi wakiomba bunge kuweka sheria kuhusu tiba ya bure ya bure kwa wananchi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani wakazi wengi hawana uwezo kutokana na hali ngumu ya kimaisha. Sauti Amerika Goma. Unaendelea kusafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka za afya nchini Cameroon zimesema zimethibitisha kutokea kwa mlipuko wa homa ya monkeypox katika mji wa Mbonge kwenye mpaka wa magharibi na Nigeria, lakini wanasema watu waliojitenga wenye silaha wanawazuia wafanyakazi wa afya kuchunguza mamia ya visa vinavyoshukiwa kuwa ni vya homa hiyo ambavyo vinaweza kusababisha vifo haswa kwa watoto wadogo ikiwa vitaachwa bila kutibiwa. Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde, Cameron, na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa serikali ya Cameroon wanasema wahudumu wa afya wametumwa katika wilaya za Kumba na Mbonge ili kuwasiliana na raia wanaoshukiwa kuwa na maambukizi ya homa ya monkeypox, ili kuwatenga mara moja na kuepuka kuwasiliana na watu wengine na wanyama, ikiwa ni pamoja na wanyama wa kufugwa majumbani. Kumba na Mbonge ni wilaya zinazopatikana katika eneo la kusini magharibi la Camerun inalozungumza lugha ya Kiingereza, karibu na mpaka Nigeria. Emmanuel Lenya Nefenda ni afisa wa juu zaidi wa afya ya umma wa Camerun huko Kumba. Anasema wanaelimisha raia baada ya kushukiwa kuwa na maambukizi ya homa ya monki pox huko Kumba. Anasema kisa cha Kumba kiliripotiwa baada ya kuthibitishwa na maafisa wa afya ya umma wa Kamerun kuhusu mlipuko huo huko Bole Bakundu, kijiji cha Mbonge. Nefend anasema kila mtu anapaswa kujikinga na homa ya monki pox ambayo inaambukiza sana Watu waepuke kula nyamapori, waepuke kuumwa na wanyama pori, bila shaka, waepuke kugusana na wanyamapori. Bali na hayo, wanatakiwa kuweka mazingira safi safi, kwa kuvaa nguo zilizo safi ipasavyo, sio zile ambazo, wacha niseme, nguo za msituni, ambapo panya na wanyama wengine wamejisaidia haja kubwa na kugusana nazo. Kwa hali hiyo, kusambaa kwa ugonjwa kunaweza kutokea. Nefenda alizungumza kupitia programu ya WhatsApp kutoka Kumba. Serikali inasema kisa kimoja cha homa ya monkeypox kilithibitishwa, na mgonjwa anapata matibabu katika wadi ya kutengwa katika hospitali ya Kumba. Vielelezo kadhaa vimekusanywa kutoka kwa wagonjwa wanaoshukiwa na kutumwa kwenye maabara maalum katika mji mkuu wa Kameruni, Yaounde kwa uchunguzi wa kimaabara serikali imesema. Maafisa wa afya wanaonya raia kuwapeleka wagonjwa wanaoshukiwa hospitali na sio kwa kuwa waganga wa miti shamba au kienyeji kule vijijini. Lakini wanakijiji wanasema vita vinavyoendelea kati ya wanaotoka kujitenga na wanajeshi wa serikali vinafanya kutowezekana kwa wagonjwa wanaoshukiwa kusafirishwa hadi hospitali ambao ziko mbali katika miji. Wanaojitenga kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na Facebook na WhatsApp Anasema mfanyakazi yoyote wa afya aliyetumwa serikali kuu ya Cameron huko Yaunde anapaswa kupata kibali kutoka kwa wapiganaji hao, lakini serikali inasema ni maafisa wa jimbo la Cameron pekee wanaweza kuhakikishia usalama wa hudumu wa afya wanaowasaidia watu wanaoshukiwa kuwa na maambukizi ya homa ya monkeypox. Umoja wa Mataifa unasema Cameron ni nchi yenye ugonjwa wa homa ya monkeypox, lakini kuhamishwa mbali na mifumo iliyoanzisha ya uchunguzi kutokana na mizozo ya silaha huongeza hatari ya kuambukizwa bila kutambuliwa. Siku ya Jumatano, shirika la afya ulimwenguni lilisema nchi ishirini na moja katika wiki iliyopita ziliripoti kuongezeka kwa visa vya homa ya monkeypox hasa katika bara la Amerika, ambao ilichangia karibu asilimia tisini ya kesi zote zilizoripotiwa wiki iliyopita na katika vioe mitaani, leo tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwanahabari wetu Mitima De La Chance ameuliza wakazi wa Bukavu kuhusu ndoa za mapema kwa wasichana, haswa pale msichana anapobebeshwa mimba. Je, ni vyema mzazi kuwa na hasira hadi kumfukuza binti yake alipewa ujauzito? Hasira hii inamsaidia binti huyu ama la? Kuna watu wengi wanafukuza binti wakati amebeba mimba na kuna mwingine roho inaweza kumluma anaziu mtoto lakini hata mfukuza. Kuna wale wenye wiko na busirani tofauti. Hizo ndoa sio ndoa za mzuri, hapana. Kuolewa harakaraka si vizuri kwangu, si vizuri, haimsaidii, akili ngali kidogo. Ya pili neza enda ingia fasi kwenye maisha, wenda kesho maisha tamshinda. Kuzala kuzala haiyakuwa ndo shida, aneza zala na kesho anaendeleza mwenye pale pale. naye mm, mtoto anaweza kufanya kosa, na labda naye alifanya kosa, si kwamba ali, alitaka lakini, alikutana na na kijana njiani, akamdanganya kama nitakuoa, nitafanya hivi, nitafanya hivi, alafu imani ya mtoto mwanamke, naye akakamata kama amepata bwana Kumbe mwaile efe ya kumudanganya vile pale pale, inafia kwa wakati anamudanganya anabeba mimba. Wakati amebeba mimba vile kiana anamwacha anakimbia. Pia inaweza kuwa alianguka ali problem ya vile ya kukua anapenda mimba, inakuwa tu ni problem ilimfikia. Kisha anaambia wazazi, njoo hiki problem ilimfikia nikajikuta nibeba mimba, sikukuwa natoka nikiweza nifikia Sho, naenda kutana ule nani ile jariwi na mfikiria kiana aliubebesha mimba, unaenda kuta ule kiana hana mbele hana nyuma, kiana hana kapasiti ya kumuweza ile kisirani. Kwa kama mbai ukifukuza yako uje binti wakati iko mimba pale, ni kumwonyesha kama tena aiko mulisti ya watoto yako, aende kwenye napinda, akikutana na kifo akufie huko hautamujali tena juu alivevamindi. Njo maana mimi nasema kufukuza mtoto ni mubaya. Namwambia uende, iko sara ana ya kusema njo uende. Usiongeze kufika mfamilia yangu, ila alikuwa kusema njoo amwambia aende, anza maisha, njoo anamfukuza. Ingekuwa ni kusema njoo, anamwambia ende, anze maisha, angempashia vya kuanza maisha. Hapa hayabeba hata na ile mimba misi wangu ajewe, mtafukuza to la mfukuza, njoo ni bebe. Ndeza penda serikali shirikie life ya kubebesha mimba hadharani, na huko amezeria kuigaramia, batie sheria kabisa, mpaka kazenshia ile bale bazamani mama angu na bangu mama alikuwa na miaka kumi na saba na aliolewa. Sasa mm-hmm. E... mbona zamani walikuwa naolewa wangali wadogo leo ikakuwaje? na bazamani kaa balikuwa banaolewa vile maisha ilikuwa ya mzuri, na wazazi nabo balikuwa bangali batu bazima mekwa. Leo unaweza wowesha mtoto kwa leo, ukimutuma kwa mwenzako samaule mtoto mwanamke analetako maneno juu angali mtoto mudogo na kubukwe kwenye alienda nakuta kuta mama mkwe naye naye anamlemea hata mkamata saa mtoto wa mwenzake, saba leba zamani muzazi wa zamani aliolewa hata na miaka 14, na bwana labda na miaka 18, lakini unakutanisha ngisi waliishi. Hapana modele ya leo. Leo kuna mambo mengi ambayo yanabadilika mwinchi, labda bukosefu iko mingi. Zamani chakula ilikuwa mingi, maisha ikukuwa ya nguvu. Sawa hii mtu fia anapashwa olewa iko na miaka 18 ndio naingia mwa nyumba yako. Sasa ule fie naye pale ndio anaanza jarushia maisha yake. Wakati naenda ajuana na magaso angali kwa. Natakiwa kujilinda. Leo wakati na ule ungali mtoto na bibi nakuletea, ka unaenda unasikia ka maneno maneno, unakutana njoo ba mingi biko wana wanatoka mwa nyumba wanakimbia. Wakati na ule nakutana bwana yuko na kazi, kesho yake kazi naisha, nasema eh, hii haiko maisha, acha nijiruie kwetu. Jia kuolewa iko mtoto. Wakati naolewa huko mkubwa, ushafikisha 18 hata bwana yako kwe na kazi saka naisha na utajideb sasa. Mchakufanya mie naweza shauria wenzangu wa binti mie na naashauria kujilinda. Labda ningeleta shauri kwa wazazi, baache kutumia asira sana juu ya watoto. Kwa kweli kizungu leo natuma watu mingi wanaharibika, na mtu akibeba mimbo kimfukuza unakutanisha labda kule ndapata mateso mateso, tena mateso makubwa. Ningeshauria wazazi wenzangu watumie sana utaratibu kuliko asira. Uendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, BMJ Mrithi itakusomea muktasari wa habari. Kamati ya bunge la Marekani inayochunguza matukio ya shambulizi la Januari 6 mwaka 2021 ilipiga kura kwa kauli moja Alhamisi kumtaka rais wa zamani Donald Trump afike mbele yake kutoa ushuhuda wake binafsi, wakati ikionyesha video mpya inayotia wasiwasi ya wasaidizi wake wa karibu wakielezea mpango wake madhubuti wa kutengua matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 ambao ulipelekea wafuasi wake kutekeleza shambulizi baya dhidi ya bunge la Marekani msikilizaji kufika hapo ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo msimamizi ni mimi sandey shomari mwelekezi upande wa pili jumbe hamza nime na nimeshirikiana na mwenzangu bmj murithi kwa pamoja tutikiani wote ijumaa njema kutoka jikuu la marekani washington dc