hii 200... ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrison kamau shule za msingi zimefunguliwa tena katika mji mkuu wa india wa new delhi wiki hii na vizuizi vikaondolewa kwa harakati kadhaa za ujenzi, mamlaka zimesema Jumatatu, baada ya viwango vya juu vya hewa chafu kuboreka na kushuka. Wakazi katika mji mkuu wamekuwa wakiamka katika wiki za karibuni nyakati za asubuhi, huku anga ikiwa imetanda ukungu. Wingu nene la moshi lilifunika mji katika kipindi cha majira ya baridi, na vumbi la viwandani, moshi kutoka kwenye magari na moshi wa mazao yanayochomwa katika majimbo jirani, na kusababisha ongezeko kubwa la matatizo ya kupumua miongoni mwa watu milioni ishirini. Ubora wa hewa katika karibu vituo vyote vinavyofuatilia hewa mjini humo vilikuwa kati ya mia tatu na mia nne au vibaya zaidi hivi leo, ambapo wataalamu wanasema vinapelekea ugonjwa wa matatizo ya kupumua baada ya kuvuta hewa chafu kwa muda mrefu. Korea Kaskazini imesema leo kwamba majaribio yake ya silaha katika siku za karibuni yamechochewa na mazoezi hatari ya kijeshi ambayo imekuwa ikifanywa na Marekani pamoja na Korea Kusini wakati kusini ikisema kwamba imepata baadhi ya mabaki ya silaha zilizorushwa na kaskazini karibu na ufukwe wake. Wiki iliyopita kaskazini ilirusha makombora kadhaa yakiwemo yale ya masafa marefu wakati Marekani na Korea kusini walipokuwa wakifanya mazoezi ya kijeshi ya siku sita yaliyomalizika Jumapili. Jeshi la Korea kaskazini limesema kwamba mazoezi hayo kwa jina Vigilant Storm yalikuwa ya kichokozi, yakilenga kuongeza hali ya taharuki katika eneo la peninsula ya Korea. Korea Kusini na Marekani wamesema kwamba kuna uwezekano wa Pyongyang kufanya jaribio la silaha ya nyuklia likiwa la kwanza tangu 2017 Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye jeshi la Korea Kusini amesema mapema leo kwamba meli ya jeshi lake imepata mabaki yanayoaminika kuwa sehemu ya silaha zilizorushwa na Korea Kaskazini kwenye bahari karibu na ufukwe wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kumbuka pia tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo la Maziwa Makuu na vilevile kupitia www voa swahili com. Wahamiaji waliokuwa katika meli ya hisani ya Geo Barents leo Jumatatu wanasubiri ruhusa ya kutoka kwenye meli hiyo kufuatia mvutano baina ya shirika la hisani la meli za uokozi na serikali ya Itali. Meli hiyo inayoendeshwa na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka hivi sasa imetia nanga kwenye bandari ya Katania huko Sisili baada ya mamlaka za Itali kuruhusu watu 357 washuke wakiwemo watu wanaohitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Jumla ya wahamiaji 352 bado wapo ndani ya meli hiyo hivi leo Jumatatu. Meli kadhaa zinashikiliwa takriban zikiwa na wahamiaji elfu moja kwenye pwani nje ya Itali kwa zaidi ya wiki moja wakisubiri ruhusa ya kutia nanga kutoka kwa serikali ya mrengo wa kulia ambayo imechukua madaraka mwezi mmoja uliopita. Mapema Jumapili, Rome iliwaruhusu watoto na watu wenye kuhitaji huduma za afya za haraka kushuka, ikiwa ni jumla ya watu 11 kati ya abiria 178, na hilo limefanyika likiwa ni kwa sababu za kibinadamu, na hivyo kuruhusiwa kutia nanga huko Katania. Ndege za kivita za rasia zimepiga kambi karibu na Siria katika mji wa kaskazini magharibi wa Idlib jana Jumapili na kuwa watu tisa katika mashambulizi kwenye ngome ya mwisho inayoshikiliwa na waasi. Mashahidi wa uokoaji wamesema ndege za kivita ziliruka juu sana zikisaidiwa na jeshi la Russia pia zilirusha mabomu msituni karibu na kambi za muda magharibi mwa Idlib, wa mash, mashahidi wameongeza. Hakuna maoni yaliyotolewa kutoka Rasia au washirika wake katika jeshi la Siria ambalo linasema linalenga maficho ya makundi ya waasi na kutaka kuwashambulia raia. Upinzani na utetezi wa huduma za raia umesema watoto watatu na mwanamke mmoja ni miongoni mwa watu waliouawa katika mashambulizi kwenye kambi iliyokuwa na mkusanyiko mkubwa, ambako zaidi ya watu sabini walijeruhiwa na kukimbizwa hospitalini hapo baadaye. Ndege za kivita za Rasia zimepiga kambi karibu na Siria katika mji wa kaskazini magharibi wa Idlib jana Jumapili na kuua watu tisa katika mashambulizi kwenye ngome ya mwisho inayoshikiliwa na waasi nchini humo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ambapo na kuandaa. Karibu kabisa kwa kipindi cha kwa Undani kikiletwa naye mwenzangu Kenneth Bwire undani sehemu ya kwanza, tunaangazia siasa za Marekani kuelekea uchaguzi wa kati kati ya muhula kesho, Novemba tarehe 8. Sehemu ya pili, tunaangazia uhaba wa maji mjini Dar es Salaam, Tanzania, ambao umepelekea mamlaka kutoa maji kwa mgao. Mimi naitwa Kennes Bwire, nikiwa hapa Washington DC. Wapiga kura nchini Marekani wanaelekea kwenye vituo vya kupiga kura kesho Jumanne, Novemba 8 kwa uchaguzi wa katikati ya mhula kujaza nafasi za wawakilishi katika baraza la Congress na katika Senate ambao mhula wao umemalizika. Wapiga kura milioni 39 wamemaliza kupiga kura zao katika kura ya mapema au kupitia kwenye posta. Chama cha Republican kinalenga kuchukua udhibiti wa baraza la Congress na Senate kutoka kwa Wademokrat. Republican kimeangazia zaidi uchumi wa nchi na kuongezeka kwa gharama ya maisha katika kampeni. Wademokrati wameangazia haki ya uzazi kwa mwanamke kuamua iwapo anataka kutoa mimba, demokrasia na uchaguzi ulio huru. Viti 470 vitajazwa Novemba 8. Viti vyote 435 katika Baraza la Wawakilishi na 35 katika Senati. David Monda, profesa na mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York, anaeleza maswala yanayoangaziwa zaidi na Warepublican pamoja na Wademokrati katika uchaguzi huu wa katikati ya mhula. Upande wa wanaRepublican, la kwanza, ile hofu la uwazi na ukweli wa upigaji kura, maanake kumekuwa na hizi habari feki ambazo zimekuwa zikienezwa. Cha pili ni hili suala la wahamiaji, upande wa wana Republican wana hofu sana. Na la tatu kwa ujumla ni hili suala la uchumi, ya kwamba uchumi umedorora, bei ya mafuta imeenda juu ya kwamba gharama ya maisha imekuwa tena ni ngumu. Upande wa Wanademokrat, jambo la utoaji mimba ni jambo nyeti, lakini imeanza kufisia, maanake ule uamuzi wa mahakama kuu umepita zaidi ya miezi miwili, kwa hivyo sio jambo nyeti. Lakini ninafikiria pia upande wa Wanademokrat uh, wana ile hofu ya udanganyifu wa wana Republican, kujaribu kuhakikisha kwamba wapigaji kura wa Demokrat wengi hawaji kupiga kura, na la tatu pia nafikiria Wanademokrat wana ile hofu ya kwamba demokrasia inakandamizwa na hizi vuguvugu vugu za upande wa mrengo wa kulia e, kujaribu kupindua mstakabali huu wa kikatiba wa Marekani siasa za Marekani, historia ni kwamba chama kilicho katika madaraka huwa hakifanyi vyema kabisa katika uchaguzi wa katikati ya mhula. Tuliona hili hata wakati wa utawala wa Trump juzijuzi hapa, ambapo alionekana kuwa na nguvu, lakini ilipofika katika katikati kati ya mhula akapoteza na bunge pamoja na Senate, ikawa ni kugawana madaraka, mwingine akiwa anadhibiti Congress, mwingine anadhibiti Senate. Historia hii katika viashiria vya kisiasa jinsi ambavyo vinaonekana kwa sasa, inaweza ikajirudia, ama ni historia tunaweza achana nayo. Kuna uwezekano ya kwamba wana Republican wakaweza kushinda Senate na pia waka, wakaweza kushinda bunge la wawakilishi, na nasema hivyo kwa sababu wamarekani wa kwa ujumla, sana sana wanashutumu Uh, walio mamlakani na uchumi umedorora, soko za hisa zimedorora na gharama ya maisha imeenda juu. Ni vigumu pia kutabiri kwamba hawa wapigaji kura kama watajitokeza kupiga kura, pengine itaweza kubadilisha mfumo wa kura wa wa muhula huu na nafikiria vijana wengi wakijitokeza sana sana, Wanademokrat wataweza kuweza uh, kunufaika. Lakini kama wapigaji kura wengi hawatajitokeza, upande wa Wanarepublican ndio watakaofaidika uh, kwa msimu huu. Majimbo gani ambayo yanaashiria kuwa na ushindani mkali ambapo Wademokrat wanastahili kuyashikilia wasiyapoteze vilevile vile wa Republican wanastahili kuyashikilia wasiyapoteze, lakini kila mmoja aingie ngome ya mwingine. Uh, jimbo la Wisconsin uh, ambalo huwa lina yumba yumba. Uh, jimbo la Arizona uh, jimbo la Michigan, jimbo letu jirani hapa na New York, uh, la Pennsylvania, jimbo la Florida na pia jimbo la Georgia uh, zina ushindani mkubwa. Kwa mfano kule Arizona kuna wengi ambao wanajaribu kuhakikisha kwamba watakuwa na wanasiasa ambao wataweza kupigiwa kura waingie kwa bunge la jimbo la Arizona na kuweza kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne na pia Michigan, pia kule kuna wengi ambao wanajizatiti kuhakikisha upande wa wanarepublican Arizona pia kwa kule Michigan, ya kwamba waweze kuwa na wajumbe ambao watenda kwa bunge la jimbo na waweze kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais mwaka wa elfu mbili ishirini na nne na pia eh, kule Wisconsin. Ni profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za Marekani. Msikilizaji, matokeo ya uchaguzi wa kesho yatakuwa na ushawishi mkubwa kwa utawala wa Rais Joe Biden. Marais wanne wamejitokeza kufanya kampeni: Biden, Donald Trump, Barack Obama na Bill Clinton, wote wamejitokeza kufanyia kampeni wagombea kutoka vyama vyao. Donald Trump katika kampeni alionyesha dalili za kutaka kugombea tena urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2024 akiwahimiza wafuasi wake kujitokeza na kupigia kura wa Republican. Biden na Obama wamefanya kampeni ya kasi kuwaonya wa Marekani dhidi ya Warepublican na kuwakumbusha namna Trump na wafuasi wake walivyovamia majengo ya bunge baada ya kupoteza uchaguzi mkuu, wakisema kwamba Warepublican wakiingia madarakani wataharibu demokrasia ya Marekani. Wademokrats wanalenga kushinda majimbo ya New York, Washington na Oregon, lakini ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba wana kibarua kigumu kudhibiti baraza la wawakilishi. Amini Mwidau, msomi na mchambuzi wa siasa yupo Canada, anaanza kwa kueleza kwa nini ushindi ni muhimu sana kwa chama cha Demokrat na utawala wa rais Joe Biden na hali inavyoweza kuwa iwapo wa Republican watashinda uchaguzi wa kesho. Nafikiri itakuwa ni shida sana, kwa sababu kipindi chake cha uraisi kimefika katikati, kwa sababu muda wa rais wa Marekani ni miaka minne na wamemaliza miaka miwili, kwa hiyo lazima ana ana hoja zake na sera ambazo alikuwa amezipanga za kuhitimisha kipindi chake cha pili cha miaka uh, ni miaka yake miwili iliyobakia, ili itaamua kwamba kama atasimamia kura tena ama la. Kwa hiyo kutakapoingia ufuasi ama chama cha, cha Republicans watakapochukua utawala wa, wa baraza la uwakilishi ama ile Congress itakuwa ni vigumu kwake yeye kupitisha jambo lolote katika Congress, na hiyo itafutilia mbali uh, mipangilio ambayo ameiweka pengine ya kitaifa. Masuala so, gani ambayo Joe Biden kwa sasa hivi anapambana nayo ambayo labda hataki usumbufu wa kutokuwa na wengi wa wabunge pamoja na maseneta, ambayo anahitaji sana kudhibiti mabunge haya mawili ili kuendeleza ajenda zake. Ziko ajenda za za tabia nchi, uh, mikakati mbalimbali mbali ambayo kwamba ni ya kisera ambayo inawashirikisha Marekani na nchi za nje ne, na ambao baadhi ya sheria lazima zipitishwe. Yako masuala ya, kwa hiyo ya utumiaji ya kama vile call uh, ambayo ni kwamba ni yakeni ya, ya kuyaondolea mbali. Yako masuala ya, ki, ya kiuchumi ya tunavyojua kama kwa sasa, uh, serikali ya Marekani inapatikana na Uh, pingamizi sana za kupunguza bei ya ya petroli na yatokana na kutokana na, na sera zao za nishati. Kwa hiyo, kuna baadhi uh, ya watu wanaotaka kwamba serikali iwachilie huru makampuni yanayohusika na nishati kuzidi kuchimba zaidi mafuta. Sasa, yeye katika moja ya sera zake ni kwamba kuondolea mbali na kupata kuondolea mbali mitindo ya nishati ile ya zamani na kupata Renewable resources za, za energy. Kwa hiyo ziko baadhi ya mambo mengi ambayo kwamba anataka kuyatekeleza na hayatawezekana ikiwa Congress inaongozwa na Republicans. Wa Ukraine wanastahili kuwa na wasiwasi wa aina yoyote na ulimwengu kwa jumla endapo basi Biden anapoteza ikiwa litafanyika hivyo? Bila shaka kwa sababu moja kati ya wafuasi wakubwa wa rais waliokuwa Rais Trump ambaye ni mwakilishi kutoka Georgia, yule Marjorie Taylor, alitamka ya kwamba iwapo watashinda uongozi wa wa, wa baraza la uwakilishi yani la Congress, basi watahakikisha kwamba msaada ule unaopelekewa Ukraine umekatiliwa mbali na msaada ule umetumika ndani ya nchi kupambana na mitihani na, na, na, na, na misukosuko tofauti ya nchi lakini si kupeleka pesa nje. Kikubwa zaidi kwa maana ushawishi mkubwa zaidi ulioko ni ule aliyekuwa rais wa, wa Marekani Trump, aliyeshindwa amejitokeza kwa, kwa mbele zaidi kuonekana kwamba kama kutakuwa na ushindi, basi ushindi ule uonekane kwamba umechangiwa ume, ume na yeye basi, itakapokuwa kwamba wameshindwa, basi itabidi wachague tena mtu mwingine ambaye atasimamia katika kumpinga aidha Joe, uh, Joseph Biden Joe Biden ama yeyote ambaye atakuwa wapigania kura kwa niaba ya Demokrat, kwa sababu hiyo itakuwa ni dhihirisho ya kutosha ya kwa kwamba wapiga kura ama Wamarekani wamechoka na na kuweko kwa aliyekuwa rais Trump katika masuala ya siasa. Na Wademokrat wakishindwa wajibu namna gani? Haya, Wademokrat wa wakishindwa ni ni, ni kwamba waangalie ni, ni mbinu gani watakazozitumia kuweza kujipanga, kwa sababu jambo kubwa lililotokea wakati huu ni kwamba katika Uh, states arobaini na nane kati ya hamsini wako wale wenye kukataa matokeo ya kura iliyopita waliosimama katika nyadhifa za secretary of state, ambao ni wasimamiaji kura. Kwa hiyo ni lazima wajipange katika ki ki local, ili wapate kuwa na viongozi wa vijijini na vitongojini, ili kujitayarisha na kura inaokuja, kwa sababu kura si kiongozi wanaosimamia baraza la uwakilishi ama la useneta, lakini ni lazima wajiweke sawa katika ni katika zile ngazi za chini kabisa za utawala. Ni mchambuzi wa siasa za Marekani Amini Mwidau akiwa Canada. Warepublican wanahitaji kushinda viti vitano vya senate ili kuchukua udhibiti wa senate. Ushindani mkali unatarajiwa katika majimbo ya Arizona, Nevada, Georgia na Pennsylvania. Katika senate viti 14 vya wademokrat na 20 vya warepublican vipo wazi kwa uchaguzi wa kesho Novemba 8. Hii leo wagombea wanachukua fursa ya mwisho kuomba kura kutoka kwa wapiga kura. Rais Joe Biden anafanya kampeni ya mwisho katika jimbo la Maryland. Rais wa zamani Donald Trump alifanya kampeni katika jimbo la Florida na baadaye Miami, akiwa na seneta wa Republican Marco Rubio. Jumamosi Obama na Biden walifanya kampeni ya pamoja katika jimbo la Pennsylvania. Trump alikuwa katika jimbo hilo hilo naye akipigia kampeni wagombea wa Republican. Vitu vyote 435 vya Congress vinagombaniwa. Viti 35 kati ya 100 vya Senate vipo wazi. Kuna uchaguzi pia wa magavana katika baadhi ya majimbo. Zaidi ya wapiga kura milioni 44 wamemaliza kupiga kura ya mapema katika majimbo 47 kufikia sasa tunapokuwa hewani. Idadi hiyo ni kubwa ikilinganishwa na ya mwaka 2018. Trump na Biden wamekuwa wakitoa hotuba zinazoonekana sawa na ilivyokuwa katika uchaguzi mkuu ambao Trump alipoteza, na wachambuzi wanaona hotuba za Trump kama kutafuta tiketi ya kugombea urais mwaka 2024. Trump amekuwa akiambia wafuasi wake wa Republican kwamba Wademokrat na Biden wakishinda uchaguzi wa kesho, Marekani itakuwa katika matatizo makubwa ya kiuchumi na kiusalama, huku rais Biden akiambia Wademokrati kwamba kuchagua wagombea Wademokrati ni muhimu sana ili kulinda demokrasia ya nchi, na endapo chama cha Republican kitashinda, basi demokrasia na hali ya baadaye ya Marekani itakuwa katika matatizo. Wakusanyaji wa maoni wanasema kwamba huenda chama cha Republican kikashinda viti vingi katika Bunge la Wawakilishi na kujaribu kudhibiti Seneti. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Sehemu ya pili ni muda si mrefu. Hii ni Sauti ya Amerika. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Mjini Dar es Salaam, Tanzania, kuna uhaba mkubwa wa maji unaosababishwa na ukosefu wa mvua. Maafisa serikalini wamesema kwamba ukosefu wa mvua unasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, na maji sasa yanatolewa kwa mgao ili kuhakikisha kwamba kila mkazi wa mji huo mkubwa anapata maji mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa ameandaa ripoti ifuatayo. Wakazi wa maeneo mbalimbali nchini Tanzania hasa lakini katika mkoa wa Dar es Salaam na Pwani wamekuwa katika adha kubwa ya kupata maji kutokana na mgao unaoendelea wa huduma hiyo ambayo ni muhimu kwa ustawi wa binadamu. Kwa muda wa zaidi ya wiki tatu, maji yamekuwa yapatikani kwa uhakika, na mamlaka za serikali zinasema hali hiyo imetokana na kupungua kwa vyanzo vya maji katika eneo la Ruvu kulikosababishwa na ukame. Hali hiyo imefanywa wananchi wengi kuishi kwa shida, kiasi cha baadhi kuingiwa na wasiwasi, hasa kutokana na mgao wenyewe wa maji kuendeshwa katika mazingira ya kutatanisha, kwani baadhi ya maeneo hayapati kabisa maji hayo. Tatizo hili la maji limewatia tumbo joto wa wananchi hasa wa maeneo ya Dar es Salaam na Pwani, ambao sasa wanalazimika kuingia gharama mara mbili wakisafiri mwendo mrefu kuisaka huduma hiyo wanayouziwa kwa bei ya kati ya shilingi mia tano hadi elfu moja kwa dumu moja la lita ishirini. Maji ni changamoto kubwa sana yani, mpaka sasa hivi tuseme, na kama miezi miwili iliyopita maji yalikuwa yanasumbua. Jumamosi ndo kidogo yalitoka, watu wakajaza, watu walibabaika, wakajaza sana maji, lakini baadaye tunakuja kushtuka tena, maji hamna. Changamoto ya maji kwetu sisi yani, da yani ni, ni mgawa, alafu tunakaa muda mrefu hatujapata maji. Tunaweza tukakaa siku tatu nne hamna maji, yanatoka siku moja usiku, yanaweza akakaa tena wiki mbili hamna maji. Hayo maji kama kweli yanatatizo, wakiyafungulia watoe angalau hata masaa mawili ili watu waweze kuchota hata ndoo mbili mbili tatu tatu yatawasaidia hata siku mbili tatu, kulikoni hivi wanavyoyafungulia kwa muda wa dakika kumi kumi na tano wanayakata. Licha kwamba baadhi ya wafuatiliaji wa mambo kuitupia lawama serikali kwa kushindwa kuainisha mipango ya uhakika kuhusu kuboresha vyanzo vya uzalishaji wa maji, lakini baadhi ya mamlaka za kiserikali zinasisitiza kwamba suala la ukame ndilo sababu kubwa ya jambo hilo. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amosi Makala ambaye hivi karibuni pamoja na watendaji wengine alitembelea eneo la Ruvu ili kujionea hali jumla ya mambo, anasisitiza kwamba ukame ndiyo ulioleta suala hili la uhaba wa maji. Kwa hiyo hakuna kisingizio kingine chochote cha kina cha maji kupungua, zaidi ni utegemezi wa mvua. Na katika hapa nisisitize, serikali inafanya kila jitihada kwa hiki kidogo kilichopo kuona kwamba kinawafikia wananchi, na asije mtu akaja akafikiri kwamba hata mvua inaweza ikaletwa na serikali au kwamba mvua inaweza ikaletwa na sera ya Chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo mvua ni kudra za Mwenyezi Mungu, na kwamba hakuna makusudi yoyote iliyofanyika labda tuweze kukosa maji. Swala ni mvua, kahili ni waombe wakazi wa mkoa wa Dar es Salaam na mkoa wa Pwani kwa jitihada zinazofanywa na DAWASA, basi yale maji machache wanayoyapata waendelee kuyatunza, tusitumie maji ovyo. Shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP linakadiria kwamba tatizo la uhaba wa maji litakuwa moja janga kubwa duniani katika mwongo mmoja ujao. Hata ripoti ya tano ya tathmini ya mabadiliko ya tabia ya nchi ya mwaka elfu mbili na ilionya kuhusu upungufu wa rasilimali ya maji duniani. Huenda sasa athari zimeanza kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa Afrika Mashariki kama vile Somalia, Ethiopia mashariki na kati, maeneo ya pwani ya Kenya na Tanzania, likiwemo jiji la Dar es Salaam. Jiji hili linalokadiriwa kuwa na watu zaidi ya milioni sita linapita katika majaribu ya uhaba wa maji katika kipindi cha hivi karibuni huku upatikanaji wa maji akipungua mpaka asilimia 64, kwa mujibu wa mamlaka za mkoa huku, mahitaji halisi ya maji kwa jiji hili kwa siku ni lita zaidi ya milioni 450. Kwa mujibu wa taarifa za mamlaka ni kwamba kiwango cha uzalishaji wa maji katika mitambo ya Ruvu Juu pamoja na chini inayotumika kusambaza maji katika jiji pamoja na maeneo ya pwani kimepungua kutoka lita milioni 466 kwa siku mpaka lita 300 Hali inayokuja ikiwa ni miezi mitatu tu imepita tangu mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira Dar es Salaam, Dawasa, itoe tathimini yake ikisema jiji hili limejitosheleza kwa maji kwa karibu asilimia 96. Lakini jambo la kushangaza, mbona hali upatikanaji ya maji inaendelea kushuhudiwa katika jiji hili kwa wakati huu? Mbunge wa zamani wa upinzani John Heche anayetupiwa lawama mamlaka za kiserikali kwa kushindwa kuweka vipaumbele vinavyoeleweka kunusuru janga hili la maji. tunaziwa Tanganyika, tunaziwa Nyasa, miaka sitini baada ya uhuru tunajadili maji ya kunywa kwenye nchi, watu wananunua magari bilioni mia tano hamsini na tano kwa mwaka Watu wa Dar es Salaam wanahitaji bilioni 200 watafue tatizo la maji hawana, wakati watu wanamua magari bilioni 500. And uh, these people of Syria wanaweza so kukutoa Saudi Arabia kwenye jambo, watu wana maji. Unasemaje kama hoja ni ukapa? Misri, nchi e, mvua inaweza kuchukua miaka 20 haijawahi kunyesha. Mtu anakuwa mpaka anafikia miaka 20 haijawahi kuona mvua. Mvua ikinyesha, watu wanatoka kusimama nje barabarani kunyeshewa na mvua, wanasema baraka leo imemwagika kutoka mbinguni. Mvua jangwani, wana maji wewe ambaye ma, maji mvua ile katika miezi minne unatwambia eti hakuna maji, ziwa vitoria limekauka? Sa unawambia watu wa Dar es Salaam hamna maji kwa sababu ya, ya rufu, si sindio, sindio? wamesema hio mwanza hakuna maji. Aya, ha, tuambie Mwanza, ziwa vitoria e, limekauka? Mwanza hakuna maji, bongo hakuna maji, majengo mapya hakuna maji, zenyinge pale napo ziwa limekauka? Mimi nataka kusema hatuna tatizo la maji wala ukame, tuna tatizo la leadership. Hakuna uongozi. Uongozi wetu ni mbovu, ndio maana nchi kama Korea, wapi wapi au unaweza kukutajia, nchi nyingi zina maji jangwa, kuna maji jangwani. Nenda Botswana, kwa sababu nimetaja, labda unaweza ukafikiri nchi za, za Saudi Arabia, utasema wana mafuta. Nenda Botswana hapo, nenda Botswana, jangwa la Kalahari, maji yanavuka hapa, yanaenda kutafuta watu e, eh, yanaenda kutafuta watu Morogoro, na watu wana maji. Kwa hiyo nchi tungeweza kujenga miundo mbinu kutoka Victoria mpaka hapa. Jiulize, miundo mbinu tuliyokuwa nayo wakati Dar es Salaam ina watu laki tisa, miundo mbinu ile imekuwa improved kwa kiwango gani? Mara ngapi tumeimba, Mnyika akiwa mbunge, kuhusu bwawa la Kidunda, kwa invest sisi? Hata tukiamua tuache hayo maji, maji ya ziwa, tukiamua kujenga mabwawa, mvua zikinyesha maji yajae, alafu tutumie mpaka mvua zingine, tuna uwezo. Bwawa la Kidunda, kwa nini miundo mbinu haijakamilika mpaka leo? Je, iko siku maeneo kama Dar es Salaam na maeneo mengine ya nchi yataondokana kabisa na adha hii ya ukosefu wa maji unaendelea kujitokeza mara kwa mara? Lakini kauli ya hivi karibuni ya Waziri Mkuu Kassim Majaliwa aliyetoa wakati akikagua miradi ya maji, pengine inaweza kuleta matumaini katika siku za usoni Tunapopungua popungu, maji ndo sasa Kidunda inakuja inaingiza pale, ili kuifanya mitambo yetu iendelee kusukumwa na maji majiendelee kupatikana mjini. Lakini wizara, mmeniambia mna mpango wa kuchukua maji Rufiji na kuleta hapa, na mpango ule, mheshimiwa waziri, ulivyoueleza unaonekana pia una faida kwa barabara yote hiyo kutoka mtoni Rufiji napita Ikwiriri, Kibiti mpaka Bungu na vijiji vyote mpaka huku Kimazichana mpaka ania Mkuranga na kutokea hapa Mbagala mag na kuendelea huko ndani, huo mradi nao uharakishwe. Kufanya na mheshimiwa waziri, tusitegemee serikali peke yetu kutengeneza miradi hii ya maji. Sekta binafsi ambazo mheshimiwa Rais Samia amesisitiza na zenyewe zishirikishwe katika kujenga miradi ya kimaendeleo. Sasa wizara ya maji, badilikeni, tumieni sekta binafsi na zenyewe pia ziingie, zifanye kazi na ile mifumo yetu ile ya EPC engineering procurement and construction. Wako mataji, watu wana pesa, wanaweza kutengeneza miradi hii, tukapata kwa mikopo ya nafuu, watu wakajenga miradi ya maji. Hata hivyo, hali ya ukosefu wa maji katika maeneo mengi nchi huenda ikawa ni ya muda mrefu, na hii ni kutokana na taarifa hivi karibuni iliyotolewa na mamlaka hali ya hewa Tanzania TMA, ya kuwepo kwa vipindi virefu vya ukame. Na mpaka hapo basi, Kwa Undani haina la ziada ambayo leo imemulika na kuangazia kwa kina adha ya ukosefu wa maji katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Inayekwaga ni choo cha Njogopa. Asante Njogopa. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante kusikiliza kwa undani kutoka sauti Amerika, VOA.