Kumekucha Afrika. Ni saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inatangaza kutoka Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili unayoyapata kupitia washirika wetu wa redio zikiwemo Mitume Redio 89.7 Kitale Kenya, TKFM ya Tanga Tanzania, pamoja pia na mtandao wetu wa VOA Swahili com Tuliyokuandalia hivi sasa wataalam na wadau wa afya barani Afrika wanakutana Tanzania kujadili kasi ya kuenea kwa ugonjwa wa kifua kikuu barani humo. Katika Afrika, nchi ambazo inaongoza kwa ugonjwa wa kifua kikuu ni Nigeria na South Africa, hizo, uh, ni nchi ambazo zina maambukizi makubwa alafu unakuja DRC pia na namba tatu, alafu sasa unakuja hizi nchi zingine kama Uganda, Tanzania na, na kadhalika na katika makala ya vijana hivi leo tutamwangazia DJ mkongwe wa uh, zaidi ya miaka 30 Luke Joe, Luk Jo, anayeishi Marekani. Anaelezea alichojifunza tangu akiwa Tanzania hadi wakati huu katika kazi yake anayoipenda. Unajua Tanzania wanacheza mziki wote, mradi mdundo mzuri, wanacheza. Lakini hapa Marekani mm, hawachezi mziki wote hapa. Wanacheza mziki ambayo inapigwa kwenye redio, TV wapi, wanaoisikia mitaani inavyopigwa kwao, ndio mziki wanaocheza. Kwa ripoti hizi na nyinginezo, jumuika nasi hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili takriban dakika 30 kutoka sasa. Nampisha BMJ Muridhi na habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba mashirika ya kutetea haki za kiraia Jumanne yamelaani uamuzi wa wa Burundi wa kuondoka katika kikao cha kamati ya kutathmini rekodi yake ya haki za binadamu na kuelezea wasiwasi wao kuhusu hali ya kupungua kwa ushirikiano wa baadhi ya nchi na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Hali ya mataifa kufuata mikataba ya haki za binadamu iliyo na uzito wa kisheria ambayo inahakikisha uhuru ambao ni muhimu hufanyiwa tathmini mara kwa mara na Umoja wa Mataifa, lakini katika hali isiyo ya kawaida wajumbe kumi na watano wa Burundi walitoka nje ya kikao cha kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu mjini Geneva, Uswizi kwa sababu ya kile walichokiita kuwepo kwa wahalifu wanaojifanya kwamba ni wanachama wa mashirika ya kiraia. Tukio hilo linafuatia kukataa kwa Nikaragua kushiriki katika mchakato wa tathmini ya mateso na kutokuwepo kwa rasia katika tathmini mbili za mwaka jana, jambo ambalo mkuu wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Volker Turk alieleza mwezi Juni kwamba ni ukosefu mkubwa wa ushirikiano na mfumo wa haki za binadamu. Mwanasheria wa Burundi na mtetezi wa haki za binadamu Amo Niongere alisema maafisa wa serikali walijiondoa kwenye kamati hiyo ya haki za binadamu dakika chache baada ya kikao kuanza juu ya uwepo wa mwanasheria huyo katika mkutano huo. Niongere anaishi uhamishoni baada ya kushiriki katika maandamano yaliyofanyika baada ya jaribio la mapinduzi nchini Burundi mwaka 2015. Raisi Joe Biden Jumanne kwa mara nyingine ametoa wito wa kuchukuliwa kwa hatua kali zaidi za kudhibiti matumizi ya bunduki huku wakilaani wimbi la ufyatuaji risasi lililoshuhudiwa lilo mkesha wa maadhimisho ya uhuru wa Marekani. Watu watano waliuawa na wanne kujeruhiwa kwa risasi katika jimbo la Philadelphia Jumaatatu usiku kwa mujibu wa polisi, huku wengine watatu wakiuawa kwa kupigwa risasi katika mji wa Fort Worth, jimbo la Texas, na wengine wanane kujeruhiwa, kwa mujibu wa vyombo vya usalama. Na kufikia Jumanne ya alasiri, siku ambayo Marekani ilisherehekea uhuru wake, nchi hii ilikuwa tayari imeshuhudia misururu ya mashambulizi ya bunduki watano walijeruhiwa mjini Lansing Michigan na wane kujeruhiwa mjini Charlotte North Carolina, kulingana na kituo kinachofuatilia maswala ya mashambulizi ya bunduki Marekani GVA. Shambulizi lingine la bunduki mjini Akron Ohio lilitokea Jumanne asubuhi na kuwaacha watu wanne wakiwa na majeraha. Taifa letu linapoadhimisha siku ya uhuru, tunaomba kuona siku ambayo jamii zetu zitakuwa huru kutokana na mashambulizi ya bunduki, Rais Biden alisema. Na wakati kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia kinachojulikana kama ATMIS kikipunguza idadi ya wanajeshi, afisa mmoja wa Somalia anaonya kwamba mpango huo haukubaliki na anaongeza au unaongeza hatari ya wanamgambo wa Al Shababu kuyatoa maeneo walioyapoteza. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Naibu rais wa Jubaland, eneo ambalo majeshi ya Kenya na Ethiopia yanaendesha shughuli zake, ameiambia VOA idhaa ya Kisomali kwamba itakuwa vigumu kwa vikosi vya Somalia kuhakikisha kuna usalama katika maeneo ambako vikosi vya Umoja wa Afrika vinaondoka. Kutakuwa na hatari kutoka huko, Mohamed Sayid Aden alisema siku ya Jumanne. Adui atapata faida raia ambao walivitegemea vikosi vya Somalia na ATMIS watakuwa na wakati mgumu wa kulipiziwa kisasi kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab. Ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia umekamilisha kukabidhi kambi sita za kijeshi kwa vikosi vya Somalia wiki iliyopita na kituo cha saba kilifungwa. Umoja wa Afrika unataka kupunguza hatua kwa hatua idadi ya wanajeshi hadi Disemba mwaka 2024 wakati muda wa ujumbe huo utakapokamilika. Kupunguzwa kwa wanajeshi elfu mbili ambapo mia nne kutoka kila nchi tano zinazochangia wanajeshi hao, Burundi, Ethiopia, Jibuti, Kenya na Uganda kutafanya idadi ya wanajeshi hao kupungua hadi 16586. Umoja wa Afrika umekubaliana na serikali ya Somalia kuondoa wanajeshi wengine elfu tatu ifikapo mwishoni mwa mwezi Disemba. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne alikutana na mamia ya maafisa wa serikali yake, ukiwa ndio mwanzo wa uchunguzi wa kile alichokiita sababu za kina za nchi hiyo kutumbukia katika machafuko baada ya mauaji ya kijana mmoja ambaye gari lake lilikuwa limesimamishwa na afisa wa polisi. Mkutano huo katika ikulu mjini Paris ulihudhuriwa na zaidi ya mamea mia tatu ambao manispa zao zilishuhudia uharibifu kutokana na wiki iliyojaa vurugu na ulifanyika baada ya mamlaka kuripoti usiku wa utulivu nchini kote. Sote tunataka utaratibu wa kudumu, hicho ndicho kipaumbele kikuu, alisema Macron. Serikali ya Macron imepambana na ghasia na uporaji tangu na hal m mwenye umri wa miaka kumi na saba kuuawa na afisa mmoja hapo tarehe ishirini na saba mwezi jana nje kidogo ya jiji la Paris na kuibua tena shutuma za muda mrefu za ubaguzi wa rangi miongoni mwa vikosi vya usalama. Hasia za usiku katika mji wa Ufaransa zilipungua kwa nusu katika muda wa saa ishirini na nne, wizara ya mambo ya ndani ilisema, huku watu sabini na wawili wakikamatwa kwa usiku mmoja kote nchini na kufanya jumla ya watu waliokamatwa kufikia sasa kuwa takriban elfu tatu na mia tano. Na Marekani na Rasia zinajadili uwezekano wa kubadilishana wafungwa ambao unaweza kumhusisha mwandishi wa gazeti la Wall Street Journal Ivan Gashkovich ambaye alizuiliwa katika gereza la Mosco na tuhuma, kwa tuhuma za ujasusi ambazo anakanusha, na pia raia wa Rasia anayezuiliwa Marekani kwa tuhuma za uhalifu wa mtandaoni, Kremlin imesema Jumanne. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na habari tuliyopatia uzito wa juu ni huko nchini Rwanda, ambayo imeadhimisha miaka 29 ya ukombozi wa nchi hiyo wananchi wake wanasema kwamba kulingana na mauaji ya mwaka 1994 yalivyokuwa yameiharibu nchi hiyo, hakukuwa na matumaini ya kurejea katika hali ya kawaida. Rwanda inaadhimisha wiki chache baada ya ripoti ya wataalam wa Umoja kuishutumu nchi hiyo kwa unga mkono waasi wa, wa kundi la M23 nchini DRC. Rais Paul Kagame wa Rwanda akizungumza ametupilia mbali shutuma hizo. Kutoka Kigali, Silvanus Karemera ana wakati wa kuadhimisha siku hii ambayo kwa Wanyarwanda ni siku muhimu kwa kuwa ndipo Rwanda ilipokombolewa kutoka serikali ya zamani iliyokuwa ikiendesha mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi, imeadhimishwa bila sherehe kubwa kama ilivyokuwa hapo awali ikifanywa. Hakukuwa na gwaride au maonyesho yoyote ya kitaifa. Hakuna sababu iliyotolewa ya kutofanya hivyo. Hata hivyo, zimefanyika shughuli kadhaa kama vile kuzinduliwa miradi mikubwa ya maendeleo pamoja na midaharo kupitia redio na televisheni ya taifa mojawapo ya miradi mikubwa iliyozinduliwa ni pamoja na uzinduzi wa nyumba za kisasa ambayo serikali iliwajengewa wananchi nchi katika wilaya ya Rubavu inayopakana na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo a upande wa mashariki. Wananchi waliopewa nyumba hizi wakatoa hisia zao: ndashima kwibohora ababizimuruhari. Hii ni ishara ya ukombozi wa kweli. Tunapongeza serikali kutujengea makazi bora kuliko kule tulikoishi. Kuna shule za awali ambazo zinawasaidia watoto wetu Hatujawahi kupata maisha ya hivi. Huu ni ushahidi kwamba tumepiga hatua na maendeleo. Kwa upande mwingine, akizungumza mbashara kupitia redio na televisheni ya taifa, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema maendeleo yaliyofikiwa hayapaswi kuwafanya wananchi kubweteka na kuhisi wamefika mbali, na badala yake akawaasa kukaza mwendo. Hata hivyo, akizungumzia ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa walioisota kidole Rwanda kuwaunga mkono waasi wa M23 mashariki mwa DRC, Rais Kagame akasema hizi ripoti zimekuwepo kwa muda wa takribani miaka thelathini sasa, lakini bado hazijaleta suluhu la matatizo ya DRC. But if find the these reports always fall short of addressing... Lakini unakuta hizi ripoti siku zote zina mapungufu ya kutoonyesha hata uelewa kuhusu hili tatizo licha ya kutoa suluhu la tatizo lenyewe. Ukitazama ripoti hizi siku zote zinazungumzia M23, lakini zinayasahau makundi mengine zaidi ya 120 yaliyoko mashariki mwa DRC. Ni kana kwamba M23 ni tatizo la dunia nzima, utadhani M23 ni tatizo la Ulaya na Marekani na dunia nzima, lakini linapokuja suala la makundi mengine kama vile FDLR ambayo limefanya mauaji ya kimbali hapa Rwanda, wanalizungumzia kwa minong'ono ya chini kwa chini, hawapazi sauti kamwe. Rais Paul Kagame amesuta kidole jamii ya kimataifa na mataifa makubwa ambao amewataja kama wanaofumbia macho chanzo cha mzozo wa DRC si, na kuamua kulaumu upande mmoja Wakati mzozo huu ni kama unaathiri nchi za kanda nzima, lakini unakuta una visa vingine kama vile kivu ya kusini na kivu ya kaskazini, ambavyo hata vinayahusisha mataifa mengine tofauti na Rwanda. Kuna kwa mfano nchi ya Burundi ambayo pia imeathirika, lakini kuna mchanganyiko wa makundi mengine. Kuna vikosi vya Umoja Mataifa, kuna majeshi ya serikali ambayo sasa yamejichanganya na makundi yenye ya silaha, yaani ni taabu tupu. Licha ya haya lakini kwa kiasi kikubwa siku hii inaadhimishwa wakati raia wa Rwanda na raia wa kigeni waishio wa Rwanda wote wakiamini kwamba hadi sasa nchi hiyo ina usalama wa kutosha kiasi cha kufanya shughuli zao bila bugudha. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika Kigali. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitoka kwake Silvanos Karimera, tunaendelea na habari za dunia. Kiongozi wa Sudani Kusini Salva Kir Jumanne aliahidi kwamba uchaguzi uliocheleweshwa utafanyika mwaka ujao kama ilivyopangwa na kwamba atawania urais. Kir, kamanda mkuu wa wapiganaji wa msituni, amekuwa rais pekee wa taifa hilo tangu alipoliongoza kupata uhuru wake kutoka kwa Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Hakuna mwanasiasa mwingine ambaye ametangaza nia yake ya kugombea, lakini hasimu wake wa muda mrefu Riek Machar anatarajiwa kugombea na wanajeshi wa Israeli walianza kuondoka Jumanne kutoka kambi ya wakimbizi ya Ukingo wa Magharibi baada ya kufanya misako zaidi ya makundi wa Palestina wenye silaha huku idadi waliouawa ikiongezeka hadi kumi na wawili kutokana na uvamizi wao ulioanza Jumatatu. Wakati huo huo, mamlaka ya Israeli ilisema Waisraeli wanne walijeruhiwa katika shambulio la kugongesha gari na lingine la watu kuchomwa visu katika mji wa Tel Aviv na kuzusha hofu ya kutokea hasia zaidi wakati wa kukabiliana na shambulio la kijeshi la Israeli kwenye kambi ya mjini Jenin katika ukingo wa Magharibi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Katika ripoti zaidi, wataalamu na wadau wa afya kutoka nchi 21 za bara la Afrika wanakutana Tanzania kujadili ongezeko la ugonjwa kifu wa kifua kikuu unaoendelea kuwa zaidi ya watu duniani. Asraji Mvungi anayeripoti kamili. Mkutano huo ulioandaliwa na Mfuko wa Dunia wa Kupambana na Magonjwa ya Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria, Global Fund ATM shirika la afya duniani WHO na shirika la Stop TB Partnership unafanyika wakati takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa takribani watu milioni 10.5 wanaambukizwa kifua kikuu kila mwaka na kati yao milioni 1.6 wanapoteza maisha. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo mtaalamu kutoka mpango wa dunia wa kupambana na TB, ukimwi na malaria, Dr Edward Wangwaru amesema katika kukabiliana na tatizo hilo mabilioni ya dola yametengwa na yanatarajiwa kuzisaidia zaidi ya nchi mia moja duniani kwa mwaka. Sisi kama shirika tunatoa dola bilioni nne. Hizo ni hela nyingi sana, ambazo tunasaidia kifua kikuu, ukimwi, malaria na saa hizi vilevile kuhusu mambo ya COVID vilevile tunatoa hela za kusaidia kuimarisha mifumo ya afya. Aidha, Dr. Wangwaru amesema wa tatizo ni kubwa zaidi katika bara la Asia na linawaathiri zaidi watu maskini. Maambukizo makubwa kwa upande ya watu yako Asia sana sana, uh, India, Indonesia, Philippines, Pakistan. Uh, lakini katika Afrika uh, nchi ambazo inaongoza kwa ugonjwa wa kifua kikuu ni Nigeria na South Africa. Uh, hizo ni nchi ambazo zina maambukizo makubwa, alafu unakuja DRC pia na batatu, alafu, sasa unakuja hizi nchi zingine kama Uganda, Tanzania, na, na kadhalika. Kuhusu hali ilivyo nchini Tanzania waziri anayehusika na afya umi mwalimu amesema licha ya jitihada zinazofanyika kudhibiti ugonjwa huo, tatizo bado ni kubwa, kwani takribani watu sabini hupoteza maisha kila siku kutokana na ugonjwa huo. Ugonjwa ambao unaua Watanzania wengi bila kujijua ni ugonjwa wa kifua kikuu. Tuna wagonjwa kama laki moja thalathini na mbili wa kifua kikuu kila mwaka, watu ambao wanaambukizwa kifua wa kikuu na vifo ni kama elfu ishirini na tano mia nane maana yake, kwa Tanzania tunazungumzia vifo sabini kila siku. Tulikuwa na mlipuko wa ugonjwa wa uviko 19, hatujawahi kufikia vifo hivi. Miongoni mwa mambo makubwa yanayojadiliwa katika mkutano huo ni pamoja na kuweka malengo ya kuchochea kasi ya kutafuta rasilimali na utashi wa kisiasa katika kupambana na kifua kikuu barani Afrika, na pia kubaini changamoto na vikwazo vinavyochelewesha kufikiwa kwa malengo ya kutokomeza kifua kikuu duniani ifikapo mwaka 2030, ambayo kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, hadi sasa kwa bara la Afrika ni nchi tano tu ikiwemo Tanzania Zimeweza kuyafikia. Ripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Mimi ni Asiraji Mvungi. Shukran sana, Asiraji Mvungi. Katika mji mkuu wa Kenya, kituo kimoja cha redio kimewafikia wasikilizaji wake wanaowafuatilia kwa kutangaza kwa lugha ya mtaani. Sheng ni matamshi yanayotamkwa kwa Kiingereza, Kiswahili pamoja na lugha nyingine. Mkamiti Kibayasi anayo ripoti kamili. Geto Redio, kama inavyofahamika, inalenga idadi kubwa ya vijana wa Nairobi walio maskini na wa daraja la kati, ikiwapatia taarifa za habari zinazokwenda na wakati na vipindi katika lugha mitaani inayojulikana kama Sheng. Julius Ondijo maarufu kama Majimaji alianzisha kituo hicho miaka kumi na mitano iliyopita. Lengo anasema, lilikuwa kujaza pengo kwa vijana hasa wale walio katika makazi duni ambao hawakuweza kupata njia ya mawasiliano katika vyombo vya habari. Tulifikiria kuimarisha mawasiliano, tunaondoa pengo, kituo ambacho kinasikika kama wao, kinazungumza kama wao, kinacheza mziki ule ambao wanataka kusikia, na zaidi ya yote kinatoa nafasi kwa mziki wa mjini, haswa wa Kenya ni fursa ya kukua Especially Kenyan, a chance to grow. Vijana wasiopungua thelathini wameajiriwa katika kituo hicho ikiwa ni pamoja na watangazaji wa habari, watengenezaji vipindi na wafanyakazi wa kitengo cha masoko. Ondijo anasema kuwafanya vijana hao kupata taarifa zinazokwenda na wakati kupitia lugha yao wenyewe kumewawezesha kushiriki kwa urahisi zaidi We tunajadili maswala yanayovuma ambayo yanaendana na vijana, jamii inayolengwa. Tunazungumzia kuhusu burudani, tunauelezea mziki wa Kenya kwa lengo la kuujenga, tunaelezea sanaa ya Kenya kwa makusudi ya kukuza tasnia hiyo. Pia tunaangazia haki, maswala ya kisiasa yanayoathiri watu, tunazungumza kuhusu maisha. We talk life. Wasikilizaji wameongezeka ikiwemo vijana katika mji, na wakati mwingine kutoka watu ambao wanatumia usafiri wa umma. Elijah Munyoki, shabiki wa Nairobi, aliambia VOA kwamba anaweza kuelewa majadiliano vyema kwenye Redio Geto kuliko vituo vingine. Baraza la vyombo vya habari nchini Kenya linaanzisha kozi ambayo itawaandaa waandishi wa habari kupata mafunzo kuhusu maudhui ya ndani ikiwemo utangazaji wa kutumia Sheng. Victor Bwire, mkurugenzi wa baraza hilo, anaeleza. Kwa mfano, unafanyaje ripoti kuhusu maswala ya afya? Kufanya ripoti kuhusu gharama ya maisha katika lugha ya Sheng? Kwa hivyo tunapaswa pia kusaidia kuwajengea uwezo. Baadhi ya vizuizi tunavyoviona hivi sasa kwenye majukwaa ya dijitali, baadhi yao ni kwa lugha ya Sheng. Kwa hivyo ni kundi ambalo hatuwezi kuliepuka. Mamlaka katika Ghetto Radio wanasema wanatumai kuongeza shughuli zao ili kubuni fursa zaidi za ajira kwa idadi inayoongezeka ya vijana wanaotafuta kazi katika tasnia ya vyombo vya habari. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Bila shaka, msikilizaji, utakubaliana nami kwamba kwenye matukio mbalimbali ya burudani, kamati ya kazi ya DJ ni kuhakikisha muziki unaendana na msikilizaji kupata burudani ya kipekee na kuwapa raha hadhira inayosikiliza au kucheza muziki ule, na vijana wengi wanapenda kazi hii wakiwa ni wadau wakubwa kubwa sana wa muziki kote duniani. Na leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na DJ mkongwe nchini Tanzania na hapa Marekani, si mwingine ni Lukas Mukami maarufu kama DJ Luke Joe, ambaye amefanya kazi hii kwa zaidi ya miaka 30 ndani na nje ya Tanzania. DJ Luke akiwa hapa Marekani bado anaendeleza kipaji chake na hapa anaanza kutuelezea yale aliyoyapitia. Mziki ni kama upo vile vilevile, isipokuwa siku hizi kilichobadilika mara nyingi ni jinsi ya kutengeneza. Zamani zamani ikuwa ni bendi, siku hizi mtu mmoja tu anaingia studio, anaingia kwenye kompyuta, anatengeneza vitu, amemaliza kanakuta kidogo. Hiyo ndio tofauti ya ya mziki ya enzi zile na mziki ya sasa hivi ko na mtu wa zamani ambaye alianzishaga kitu kama hicho alikuwa ni yule Queens Jones. Kwa ni Queens Jones ndo alianzisha hiyo mziki wa kutengeneza mtu peke yako, anaingiza gitaa na anaweka anaingiza sijui nini na anaweka anaingiza na sauti anaweka hapo, naziunganisha kwa pamoja, inatokea mziki. Lakini zamani kabla ya hapo, unapeleka, kupeleka studio, ya hapo ni unapeleka unaweza kupeleka bendi nzima studio, yani unakuta piga bezi huyu piga nani nini. Lakini sasa baadaye ukawa kama mziki umebadilika, mtu amesomea mziki anakutana amesomea kupiga gita amesomea kupiga kinanda, anaimba, unaweza ukuta anaimba sauti ya kwanza, ya pili, hata mtu huyo moja. <laughs> <Kwa> ndo, <tofautia. laughs> kitu ambacho akijai kuonekana miaka hiyo, unapeleka bendi yeah, nzima, nzima, nzima studio, sio mchezo, kuwepo zizo nyuma zikuwepo <laughs> kwa hiyo ndio <laughs> tofauti ya iliyopo na na sasa hivi na kitu kingine ambacho mziki ya zamani walikuwa wanaga kutukanatukana kama sahivi. Sahivi wanatukana sana mziki, kwa hiyo unabidi utengeneze mziki mwingine, au wakuchuja maneno maneno, sio lugha ya lugha ya style, unachuja wakati mwingine. Kwa hiyo ni dunia mbili tofauti kwao, ndo kitu kama hicho. Kwa kweli ni dunia mbili tofauti, inabidi utafute studio au wimbo ambao unasema, huu unaweza ukaupiga redioni, huu huwezi kupiga redioni. Sasa nijeluka pia we ni mkongwe katika maswala ya kupiga mziki, ukiwa kwenye sehemu nyingi sana umepiga. Unaweza ukazitaja pale Tanzania ambazo mewahi kupiga mziki miaka ya zamani, na mpaka kuja hapa Marekani umeendelea kupiga mziki, na ndio maana watu wakasema, nafikiri mziki hauna umri au vipi? Labda unaweza kuambia nini watu katika uzoefu wako wa kupiga mziki, piga mziki kusema kweli n, yani, takuanzia tofauti ya enzi zile niko Tanzania na hapa Yeah, kwanza mimi ni mmoja ni wa mbishi wa mabadiliko hayo, kutoka kwenye, maanake nikuwa natoka kwenye kwenye kwenye kwenye rekodi nikaja CD sasa, so kuenda kwenye kwenye laptop, nikuwa mbishi kidogo, kwa sababu mimi nasipendagi mabadiliko yani katika nikiwa na rutini yangu ndio hiyo hiyo pende mabadiliko lakini ilinichukua muda kidogo, mpaka wakati fani alivyokuja DJ Boni Lavu hapa naye ye nikakuta ahh, sema mpaka DJ Tanzania anatumia laptop, mimi Marekani nataka kuendelea kutumia <laughs> cdi vipi, itakoaje? Kwa hiyo ndiyo nibadilike kidogo, na yeye kunisaidia saidia na nini, ndiyo nika- nikananie, lakini mwanzo <laughs> ulikuwa kidogo inanipa ngumu, lakini jinsi ya mpangilio wake alivyokuwa kwenye kwenye kompyuta yake na nini ikuwa nika kakawa <laughs> ni rahisi zaidi kwa sababu DJ anakuonekeza jinsi gani inavyokuwa mziki. Kama Tanzania mtu anatumia laptop <laughs> mimi na Marekani bado natumia siisidii. Hapo ndo nikabidi nibadike, nikubaliane na hali halisi, lakini sijutia. Sahivi kwa unachukua laptop tu, zamani ulikuwa unabeba makreti sijui kumi mangapi si unaenda kupiga mziki, lakini saa hivi unachukua laptop yako umemaliza mambo yani. Hayo hiyo inawarahisishia sana kazi ma DJ na hasa mziki, kwa sababu wewe kama DJ najua ndio hasa unaipata kazi kubwa ya kuandaa, kuweka speaker, kuweka ma speaker ma kuweka ma crate na kila kitu, kwa hiyo nafikiri inakuwa ni msaada mkubwa sana wa haya mabadiliko. Na wakati unaelekea huko, DJ Luku, labda ushauri wako kwa vijana ambao wanatamani sana kuwa ma DJ, wewe umepiga muda mrefu sana, unawaambia nini? ya Yeah, kitu kikubwa ni mziki sio? So, mara nyingi vijana wengi wa sasa hivi kwenye mziki wanakimbilia ile kufanya scratch, sio? Kitu gani? Mziki sio scratch, mziki ni jinsi ya kuwaweka vichwa. Kwa mfano wanapigia vichwa mia vichwa mia tatu, kila mtu ana mziki wake pale kwenye kile kichwa lakini kuweza ku- kile kichwa kuweza ku- ule mziki wewe unaopiga ndio watu wote mia tatu waweze kufurahia au nusu yake, unachotakiwa yani, dansi, waweze kujaa, hicho ndio inakuwa kitu kigumu king Ki lakini, watu sio kama wanataka kusikiliza skrachi. Wameenda pale, wanataka kusikiliza skrachi no, watu wanataka kusikiliza mziki. Na mara nyingi pia, ukimkuta mtu ana- anaimsia anaipiga piga ke, watu wengi waikuwa hawataki, wanakwambia maana, ee, hatutaki makelele mabia ye, MC wako kate mike, si tinataka kucheza mziki, hiyo ndo kitu kingine kinacho kinani. Kwa hiyo wakati mwingine waweze kujifunza kuangalia. Mimi kwa mfano, nilivyokuja, nilikurudishe nyuma kidogo, nilivyokuja hapa Marekani Kupiga klabu kidogo nasumbua, nilikuwa najaribu kupiga kama ilivyokuwa Tanzania, napiga mziki miziki. Unajua Tanzania wanacheza mziki wote, mradi mdundo mzuri anacheza, lakini hapa Marekani hawacheze mziki wote. Hapa wanacheza miziki ambayo inapigwa kwenye redio, TV, wapi wanaoisikia mitaani inavyopigwa. Kwa hiyo ndo miziki wanaocheza. na kabla ya kutamatisha matangazo hayo, basi nakusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa Sudani Kusini Salva Kiir Jumanne aliahidi kwamba uchaguzi uliocheleweshwa utafanyika mwaka ujao kama ilivyopangwa na kwamba atawania urais. Marekani na Russia zinajadili uwezekano wa kubadilishana wafungwa ambao unaweza kumhusisha mwandishi wa gazeti la Wall Street Journal Ivan Gaskovich ambaye anazuiliwa katika gereza la Moscow kwa tuhuma za ujasusi ambazo anakanusha, maraia wa rasia anayezuiliwa hapa Marekani kwa tuhuma za uhalifu wa mtandaoni, Kremlin ilisema Jumanne. Rais wa ufaransa Emmanuel Macron Jumanne alikutana na mamia ya maafisa wa serikali yake, ukiwa ndio mwanzo wa uchunguzi wa kile alichokiita sababu za kina za nchi hiyo kutumbukia katika machafuko baada ya mauaji ya kijana mmoja ambaye gari lake lilikuwa limesimamishwa na afisa wa polisi. Na wakati kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia kinachojulikana kama Artemis kikipunguza kiki idadi ya wanajeshi, afisa mmoja wa Somalia anaonya kwamba mpango huo haukubaliki. Shukrani sana BMJ Murithi, kwa muktasari wa habari ambao ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji wa matangazo ni Dadi Balawi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nasi. Unaweza pia kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Uwe na siku njema tulivu, popote pale unaposikiliza VOA Swahili.