Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msemaji wako Sunday Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden na mke wake Jill Biden leo anasafiri kuelekea mji wa Lewiston Maine ili kutana na familia za watu 18 waliowawa Oktoba 25 na mtu aliyekuwa na bunduki. Rais biden anafanya kila awezalo kukomesha tatizo la bunduki ambalo limegawanya jamii zetu, wakati pia akisii baraza la wawakilishi kufanya marekebisho kwenye sheria za umiliki wa bunduki, amesema Stephanie Feldman ambaye ni mkuu wa ofisi ya ghasia za bunduki kwenye ikulu ya Marekani. Biden na mke wa wa wake wanafanya ziara hiyo kwa mwaliko wa gavana wa Maine, Janet Mills, ambaye amesifu raisi kwa usaidizi wake tangu kutokea kwa mkasa huo. Wakazi wengi wa Lewiston wamehoji na kuzua maswala ya yani, vipi mshukiwa wa mauaji hayo alivyopata bunduki. Wachunguzi wamesema kwamba Robert Card ambaye alikuwa afisa wa ziada wa jeshi la Marekani alipatikana akiwa amekufa kutokana na majeraha ya risasi siku mbili baada ya kufanya mauaji hayo, wakati akisemekana kuwa katika hospitali ya watu wenye matatizo ya kiakili katika msimu wa joto mwaka huu. Rwanda Alhamisi imetangaza kwamba itawaruhusu Waafrika kuingia nchini humo bila ya visa likiwa taifa la hivi karibuni katika bara hilo kuchukua hatua inayolenga kuimarisha usafiri wa watu na bidhaa sawa na ilivyo barani Ulaya kwenye eneo la Shengen. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, rais wa taifa hilo Paul Kagame alitoa tangazo hilo katika mji mkuu wa Kigali, akihimiza uwezo wa Afrika kama kivutio cha utalii wa ndani kinyume na kutegemea asilimia sitini ya watalii kutoka nje, katika mazungumzo yake, kulingana na data ya shirika la Umoja wa Mataifa la kiuchumi na Afrika. Maafrika yote yanaweza kuchukua ndege na kuingia Rwanda pale inapotaka bila kulipia chochote, amesema Kagame wakati wa kongamano la ishirini na la tatu la kimataifa la baraza la usafiri na utalii. Iwapo hilo litatekelezwa Rwanda itakuwa taifa la nne la kiafrika kutangaza hatua hiyo baada ya Gambia, Benin na Ushelisheli. Rais wa Kenya William Ruto mapema wiki hii alitangaza mpango wa kuruhusu wa Afrika kutembelea taifa hilo la Afrika ya Mashariki bila kulipia viza ifikapo Desemba 31. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Ripoti kutoka makundi mawili ya haki za binadamu imesema kwamba vikosi vya usalama pamoja na makundi yenye silaha wanaendelea kutenda uhalifu wa kivita kwenye eneo la Afrika la Sahel, ambako wale wenye msimamo wa mkali na waasi wameongeza mashambulizi ili kuongeza utawala wao na udhibiti wa rasilimali katika jamii. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Human Rights Watch na Amnesty International wamesema Alhamisi kwamba raia wanaendelea kuuawa, kutekwa nyara na kunyanyaswa, ikiwemo nchini Burkina Faso ambako makundi ya wanajihadi yamekuwa yakipigana kwa miaka mingi, pamoja na Mali ambako wanamgambo na makundi ya kikabila ya waasi wamekuwa wakipanua ushawishi wao Ilaria Allegrozi ambaye ni mtafiti mashuhuri wa Human Rights Watch amesema kwamba mauaji ya raia wa Mali kutoka kwa makundi ya Kiislamu pamoja na jeshi la Mali ni uhalifu wa kivita unaohitaji kuchunguzwa kwa kina. Ripoti ya Human Rights Watch iliwasilishwa kwa wizara za sheria na ulinzi za Mali, lakini hazijatoa majibu yoyote kufikia sasa, kulingana na kundi hilo na kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali ya Nigeria, NNPC, itatoa mapipa lake elfu 65 ya mafuta kila siku kampuni ya usafishaji ya Dangote katika awamu ya majaribio. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao ungana naye Patrick Mdwimana na kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, huu ni wakati wa kipindi cha meza waandishi wa habari, kipindi ambacho huangazia habari muhimu zilizojiri katika eneo la afrika mashariki na maziwa makuu studio. Uko nami Patrick Luimana, kaa nami hadi mwisho wa kipindi. Nam, habari kuu wiki hii ni ziara ya mfalme wa Uingereza Charles watatu nchini Kenya na Tanzania. Pia ilimkaribisha rais wa Ujerumani Frank Walton. Na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya katiba nchini humo iliidhinisha wiki hii orodha ya wagombea uraisi kwenye uchaguzi wa Disemba mwaka huu. Wagombea wote watakaowania uraisi kwenye uchaguzi wa 20 Disemba, wote wakiwa na 26 wakiwemo wanawake wawili na kujadili hayo yote kwenye laini ya simu tunatarajia kuwa na mwandishi wa habari kaka Juma kutoka kule Kenya. Huyu anafanya kazi na redio Alimasi, na kutoka Tanzania tunatarajia kumpata Amini Mgeni. Huyu ni mwandishi wa habari wa TBC, na kutoka DRC tunaye Mitima De La Chance kwenye laini ya simu. Huyu ni mwandishi wa Sauti ya Amerika akiwa mjini Bukavu, ni katika mkoa wa Kivu Kusini. Kwa kusubiri kuwapata uh, wageni wengine au uh, washiriki wengine, lakini kwenye laini ya simu ni naye Mitima de la Chance. Mitima de la Chance, eh, karibu katika meza ya waandishi wa habari. Habari za Bukavu? Asante Patrick. Bukavu kabisa ni salama, hali ya ubaridi, lakini eh, sababu mvua zimenyesha, lakini kwa sasa ni salama kabisa. ta Tunasubirisubiri tuone kesho itakuwaje. Nam, Mitima la Chance, wiki hii mahakama ya katiba kama nilivyosema katika muktasari iliidhinisha majina ya wagombea urais kwenye uchaguzi wa Disemba mwaka huu, wote ni ishirini na sita, uh, wakiwemo wanawake wawili, uh, na kuna wagombea lakini sita ambao inaonekana kuwa ni wapinzani wakuu wa Rais Felix Tshisekedi. Hawa kuna mambo ambayo wameomba uh, zaidi upande wa tume ya uchaguzi CENI, wakitaka iweze kutangaza mapema uh, orodha ya wapiga kura. Sijui nyie upande wa waandishi wa habari uh, kwanza habari hii ya kutangaza majina ya wagombea hasa wananchi wamepokeaje uh, taarifa hiyo au habari hiyo? Unajua, uh, uh, Patrick hapa, ni kwamba wananchi uh, si tu Kivu Kusini, lakini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla uh, wanabaki katika hali ya subiri, tukaone kipi ambacho kitafata. uh, ni kweli kabisa kulikuwa hilo ombi la hao wagombea sita ambao wanajaribu kutaka kuzuia wizi wa kura wakisi ya kwamba kutotangaza orodha ya majina ya wa wagombea inaweza pengine kuwa na matokeo mabaya kwa uchaguzi ambao unapangwa mnamo Desemba ishirini 20, mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Alafu wakazi wengi ama raia wengi wa Jamhuri kide ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanakuwa wakijitahidi kuweza, wanatarajia kwenda ku, ku, ku, kwenye uchaguzi. Wanasema ya kwamba uh, ilikuwa kabisa ni wazo mzuri ya kwamba ikiwa tume ya uchaguzi ingeweza kutangaza hayo uh, majina uh, hizo orodha za hao uh, watu ambao watapiga kura, lakini imeonekana ya kwamba kuna kuna matatizo uh, hizi karibuni kumepita wiki fulani. Uh, tume ya uchaguzi iliweza kutangaza ya kwamba imeanza kutangaza uh, majina yenyewe, lakini ilikuwa haiko kama ilivyofanyika mnamo mwaka elfu mbili na sita wakati wa uchaguzi au uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja au tena uchaguzi wa mwaka elfu mbili uh, kumi na mnane ambapo katika nafasi zote ama vituo vyote vya kupigia kura kulikuwa kumetangazwa ama kumebandikwa majina ya watakaopiga kura. Uh, kwa sasa tume ya uchaguzi imeonekana kuweza ku, kusema ya kwamba majina yenyewe itaweza kutangazwa, lakini katika vituo fulani fulani vikuu lakini si kule kwetu, ndani ya mitaa fulani, ndani ya vijiji na kadhalika na imetoa mwaliko kwa wapiga kura ama kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanatarajia kupiga kura pengine kuweza kwenda kuangalia ikiwa majina yao yako huko. Sasa wengine wanajiswali, wanasema uh, pengine ni kufanya kwanza safari ndefu uh, wale ambao wanaishi ndani ya vijiji itakuwa tatizo, sababu hapa kuna uh, changamoto ya miundo mbinu, barabara hakuna. Wakati mwingine ni changamoto za kiusalama, ni vigumu kuweza kupita katika uh, barabara fulani ama ndani ya mabuvu ya pori kuweza kufikia vile vituo vikubwa vikubwa ili kuweza kujionea majina na kadhalika. Kwanza niweze kukumbusha hivi karibuni ya kwamba wiki hii kuna- kulikuwa wakazi wa uh, Kavumu hapa uh, katika jimbo la Kivu Kusini kwenye umbali wa kilomita thelathini na tatu kaskazini mwa mji wa Bukavu ambao walifanya maandamano wakiweza kutaka tu tume ya uchaguzi iweze kufanya kama ilivyofanya zamani ya kuweza kutangaza pia orodha mm -hmm. ya wapiga kura katika vituo mbalimbali sawa. mitima de la chance, shukrani sana basi. Tuwakaribishe pia uh, wenzetu Amini Mgeni kutoka Tanzania uh, Amini Mgeni, karibu katika meza ya waandishi wa habari. Asante sana, nikukaribishe pia kaka Juma uh, kutoka kule Kenya, karibu katika kipindi hiki chetu cha meza ya waandishi wa habari. So huh? Naam, Amini Mgeni uh, Tanzania, mlimpokea rais wa Ujerumani Frank Walter, uh, ambaye alifanya ziara, na jambo ambalo wengi hasa nyie waandishi wa habari, vyombo vya habari, mmezungumzia zaidi, uh, ilikuwa ni kuhusu kuomba radhi kwa niaba ya nchi yake Ujerumani kuhusu ukatili au maovu yaliyotendwa na nchi yake wakati wa kikoloni. Uh, wakati wa kikoloni, wakati huo Tanzania ilikuwa ikiitwa Tanganyika. Sijui hili kwa nini ndilo limeangaziwa zaidi. Limeangaziwa zaidi kwa sababu ni wakati ambapo nchi hizi zinakuja tena zikihitaji, uh, ushirikiano na mataifa ya Afrika na zinakuja wakati bado, uh, mataifa ya Afrika ni ikiwemo Tanzania ziko familia na jamii ambazo zimekumbuka madhila ya ukoloni. Na kwa mfano alielekea Songea, ambako ndio ilikuwa kitovu cha vita Majimaji elfu moja mia tisa na tano na kuendelea, ambako ilikuwa ni kukataa utawala wa Wajerumani, kwa hiyo wengi walinyongwa. Kwa hiyo ziko familia ambazo bado zinakumbuka yale matatizo yaliyotokea. Kwa hiyo kama wanahitaji ushirikiano ambao ni sasa wa kiuchumi na mambo mengine basi la kwanza ilikuwa ni angalau tu hata uungwana wa kusema kwamba samahani kwa kilichotokea huko katika historia iliyopita, na ndicho ambacho uh, rais wa Ujerumani amekifanya. Lakini mazungumzo na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania yaliweka taswira kubwa kwamba uh, pengine sasa ni ukurasa mpya na mwingine wa majadiliano ambao unakwenda katika mkondo wa kiuchumi, wa uhusiano wa kiuchumi na kuongeza uwekezaji, lakini safari hii si tu Uh, uh, rasilimali kutoka Tanzania kutoka Tanzania, uh, kwenda Ujerumani, lakini ni kuangalia kwa namna gani pia fursa zitakuwa kwa upande wa taifa la Tanzania zaidi. Kwa hiyo hiki ndicho ambacho kilikuwa kimengoja, na ukia, ukizungumza na kila mmoja, anazungumza kwamba walau uh, Ujerumani imeonyesha uungwana, hata kukubali tu kwamba hatujafanya sawa. Hiyo uh, ni hatua nzuri, lakini pia hata wakiwa katika ikulu ya Dar es Salaam, katika hotuba yake Uh, alizungumza wazi kwamba tutaomba radhi kwa, uh, kwa yaliyotokea, na tutafungua ukurasa mpya. Tutaongeza uwekezaji zaidi na tutaongeza biashara zaidi na tutafungua fursa, wakijikita pia katika kuangalia fursa za kuwapa uwezo na kuvumbua vipaji vya vijana katika masuala ya sayansi kwenye ugunduzi na uvumbuzi wakiamini kwamba haya yakifanyika kitatengeneza kizazi kipya ambacho kitakabili mageuzi ya sasa ya sayansi na teknolojia. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba ni ukurasa mpya ambao sasa utawafanya uh, wasahau yaliyopita, lakini kwa upande wa pili ambayo uh, ni kwa namna gani Afrika inageuza historia hii kutoka kuwa historia mbaya na kuwa chanzo Uh, cha uchumi. Na ndipo pale unapokumbuka uh, Rais Samia Suluhu Hassan alipoagiza wasomi kwamba wafanye utafiti wa kutosha ili kuzivumbua njia za watumwa, njia ambazo watumwa walipita wakati huo ili iwe sehemu ya utalii mkubwa. Kwa hiyo ni kugeuza vituo hivi kutoka kuwa mtu akifika anakumbuka tu babu yangu, bugu zetu walinyongwa hapa, lakini sasa wanaweza wakafika wakaona kwamba uh, ni sehemu za mashujaa waliokataa ukoloni ambapo hakitaonekana kwamba ni sehemu ya huzuni, itaonekana kwamba ni sehemu ya mashujaa na wengi watakwenda kuwaenzi mashujaa hawa ambao walikataa madhira ya ukoloni wakati huo. Kwa hiyo hicho ndicho ambacho kinatazamwa sasa, kwamba itageukaje kwa, ita kwa sehemu ya utalii na vivutio vya utalii na kutunzwa na historia yake kuandikwa kwa usahihi zaidi tofauti na ilivyoandikwa kwa mtazamo wa kikoloni. Shukrani sana kaka Juma. Upande wa Kenya mlikuwa pia na mgeni wa heshima, huyu ni mfalme Charles wa Tatu. Wakenya walikuwa wanatarajia pengine kama vile Tanzania, Uingereza, Charles mwenyewe aombe radhi kutokana na yale aliyofanyika mabaya wakati wakulone, wa koloni, lakini halikufanyika. Wakenya wamesema wame nini kuhusu hili? Anashukuru sana kwa yale ambayo afanyika kwa hivi sasa, ikiwa ziara ya siku hii ambayo yule mfalme Charles wa Tatu aliweza kukuwa hapa Kenya lakini tiki matarajio ya Wakenya wengi sasa haikuwafikiwa, ikilinganisha kwamba walikuwa na mtazamo kwamba kitu cha kwanza, wale watu wale walikuwa wanaitwa walipigania uhuru wa Kenya, wale maumau wapate fidia. Halafu kitu cha pili, ule msamaha uweze kuombwa kwa ajili kwamba kuna yale madhara ambayo yalifanywa na ule wakati wa ukoloni, ikizingatiwa kwamba ule King George ambaye alikuwepo wakati ule masharaa yale akifanyika wakati wa mkoloni ni mjukuu wakatu huyu kinchaz, ambapo ikiuningana kwamba walikuwa watazama nyingi sana matazamili kwamba huyu kinchaaaneaa, lakini hilo alikutendeka. Tulikuwepo na mkutano ambao uliweza kuchimbiliwa pale, kuna hoteli moja hapa Nairobi inaitwa Boulevard Hoteli wale wanajiita Mau Mau vitu ama waathiriwa ambao walikuwa na matatizo ambao walipitia katika wakati wa ukoloni, walikuwa wameandaa mkutano na wanahabari, lakini ghafla bilbu polisi wakatibua ule mkutano wakisema kwamba hawataruhusu mtu yeyote kuzungumzia maswala ambayo wao hawaelewi. Sasa ule mkutano ambao ulikuwa umepangwa na wanahabari ikawa umetibuliwa hivyo, kisha kukawa na watu kadhaa ambao walikuwa nakwalalama. Kwanza, kuna kuna wale ama kuna ile familia ya watu ambao wanaitwa Koitalel Arap Samoei, Koitalel Arap Samoei. Uh, wakati hule unakumbuka kwamba kuna wakati walikuwepo, kulikuwa na vita kati ya wanandi na wale wakoloni, ambapo walikuwa wanajenga redi ya kutoka kule Nairobi kuelekea kule maeneo yale ya Nandi. So kukawa kwamba kuna mtazamo kwamba Koitalel Arap Samoei aliweza ku kati ya kicho chake na kicho chake kapeleka katika makabagu uh, kule Britain ama kule UK. Ukawa sasa wana demand ama, wana wana matarajio kwamba kile kicho kiweze kurudisha. Pili, kuna kikundi ambacho kilikuwa kule ambacho kinajiita pia Mau Mau, kikawa kina demand kwa ama, ama kinasema lazima yule mtu ambaye anaitwa David Kimathi ambaye alipiga risasi kule Nyeri na hakuonyeshwa mahali ambapo alizikwa kule Kamiti Maximum, lazima waweze kuonyesha kaburi lao liko wapi. Hayo yote hayakuzimia, hayakutumia kwa maana kila mtu aumbia jisho lile swala likizingatiwa, kwamba kuna mingi ambayo, upani, ambayo walikuwa anatarajia, kwa mfano kutibia wale ambao kwa hivi sasa walikuwa wapiganaji wa vita wakati wa ukoloni. Hiyo kesi ipo kwenye koti, kikumbuka kwamba mahakama yaliamua kwamba Kenya iweze kutoa ama iseme kwamba e, yale maswala yaweze kutekelezwa sasa. Hawa zao zilikuwa kwamba lazima yatimizwe yale maswala ambayo walikuwa wamezungumzia, hasa ikizingatiwa kwamba Kenya ina kesi na wale Britain, na kukawa kwamba huu ufalme unapokuja hapa lazima wahakiki ama uweze kuhakikishia kwamba kitu gani ambacho kilizunguliza hii kesi ambayo inafanyika katika koti. Je, itakuja kuwaikiwa na wale watu elfu saba wale vitu momamao watakuja kulikwa? hili sasa likawa misuala ambayo limekumbiwa iso na hata rais wa Kenya. Wakati Raila alikuwa kule kwenye kitu ambacho kinaitwa banquet kule, na ile karamu ambayo ilikuwa imeandaliwa mfalme King Charles ama ile mfalme Charles, walikuwa na matarajio mengi wakijua kwamba wakati utafika waweze kuuliza, lakini Rais William Ruto hajauliza ile swala wakati kumekuwa na mkutano pale Kariokor kwa wale ambao wanafahamu akawa ile Kinshasa ameweza kukutana na wale watu ambao walikuwa waathiriwa wachache tu mm, hakuweza -hmm. kuwaeleza ni kitu ambacho kinafanyika, haswa ikizingatiwa msamao unapaa kuogwa nakiasibia sawa sawa. Kaka Juma, shukrani sana basi nirudi kwako. Mitima de la chance mitima de la chance, umezungumzia hili suala la hoja ya hawa wagombea wa sita, wagombea wa sita wa upinzani ambao wanataka tume ya uchaguzi itangaze mapema uh, orodha Uh, au chapishe mapema orodha wapiga kura kwenye vituo vya kupiga kura, lakini kuna suala lingine la kuhusu hali ya usalama huko mashariki ambapo vita bado vinaendelea. Sijui hapo mashariki kweli wananchi wana imani kwamba watakuwa na ile haki ya kuweza kupiga kura ifikapo tarehe ishirini uh, Desemba kusema kwamba raia wa, wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa upande wa mashariki hapa ambapo wanapatikana wana imani ya uchaguzi uh, sababu uh, kuna wale ambao wanasema sijui vita kati um, uh, ya ishirini na tatu uh, na uh, ya makundi ambayo ni ya a Kongo. Uh, yanaitwa wazalendo na wakati mwingine kati ya ishirini na tatu na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika yale maeneo ya Kivu ya kaskazini hata uh, pia kuna pia kati jimbo la Kivu Kusini, wakati mwingine kunakuwa makundi yenye silaha ambayo mara kumara, uh, kwa mara inakuwa akiweza kupigana, kuna mara yanasitisha mapigano na kadhalika uh, na wakati mwingine yanashambulia jeshi la Congo na, na kadhalika. Lakini uh, ukiona vizuri ndani ya wakaazi ama ndani ya raia wa Kongo, wengi kabisa wanaimani ya kwamba uh, uchaguzi utafanyika, sababu kuna wale ambao ni wanasiasa wagombea kwenye ngazi tofauti ambao wanapita huku na kule kwa kuweza kuhamasisha wakazi, kuweza kuwahakikishia ya kwamba uh, licha ya changamoto za kiusalama, licha ya mapigano Kivu Kaskazini, uchaguzi utafanyika. Wengine wanasema wana imani ya kwamba uh, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa ukifanya juhudi zote eh? uh, ili kuweza kurejesha usalama katika yale maeneo ambamo mna uh, mnafanyika basi mapigano ya, ya, ya, ya kati ya hayo makundi yenye silaha na, na na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan uwasi wa m ishirini na tatu. Lakini pia kinachoongeza imani kwa wakazi wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kwamba uchaguzi utafanyika licha ya changamoto za kiusalama usalama ni wakati wanakumbuka ya kwamba kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na mnane kuna maeneo ambapo hakufanyika uchaguzi kwanza, wakati ambapo raia wote wa Kongo kidemokrasi walifanya uchaguzi na ilikuwa ni maeneo ya huko Beni uh, na uchaguzi ukafanyika baadaye, wakati watu wengine walikuwa wamesitisha, yani uchaguzi ulikuwa umekwisha. Wakati amani ilirudi upande ule, uchaguzi ulifanyika, na vingine raia wanakuwa wakisema kwamba ikiwa itafika ni ishirini mwaka huu, na pengine serikali ama jeshi ya Kongo pamoja na wazalendo hawajafikia bado kuweza kukomboa vile vijiji vyote ambavyo vinakaliwa na waasi wa M23, huenda uchaguzi ukafanyika nafasi zingine, na huko pengine serikali ikawakumbuka baadaye na kuweza kuandaa uchaguzi. Shukrani sana miti madhe la chance. Basi kuna swali ambalo au swala ambazo kulizungumzia katika muktasari ni kuhusu taarifa aliyotolewa jana na rais wa Rwanda Paul Kagame akisema kwamba nchi yake sasa inapanga kuondoa malipo ya visa kwa Waafrika wote, yaani kila Mwafrika atakayetaka kuingia Rwanda kwa shughuli zozote za kitalii au za nini, hakuna kulipa visa. E, amini mgeni, vipi una, unaonaje swala hili? Ni, ni, ni, ni, ni jambo jema kwa, kwa sio kwa Rwanda tu, lakini kwa nchi za Afrika Mashariki, hata kwa watu wote kutoka maeneo ya Afrika hili ndilo ambalo limepokewa. Nilikuwa naangalia kwa, kwa, kwa maeneo tofauti, hasa wale wana majumuni wa Afrika ambao wanaamini kwenye Afrika kindakindaki pasina e, mipaka, wanaoamini kwamba mwaafrika yoyote, mwanaafrika anaweza kwenda taifa lolote la Afrika bora tu kufuata taratibu za taifa husika, bila hivi vibali ambavyo vilikuwa vinatakiwa. Kwa hiyo inaweza kusema kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa ambayo ilikuwa ni ndoto kubwa hata ya waasisi wa mataifa haya ya Afrika kama kina Kwame Nkrumah, Mwalimu Julius yes, Kambarage Nyerere uh, na ambao walitamani sana Afrika ye moja isiyo na mipaka, na hii itakuwa ni hatua nzuri uh, ikienda tofauti na mkutano um, wa Berlin wakati huo uliojaa wa Afrika vipande vipande na kusa hizo karatasi kwamba ukipita katika nchi fulani lazima uwe na kibali, lazima uwe na visa. Kwa unaweza kusema kwamba uh, Paul Kagame anaandika historia kubwa ya Afrika, kwamba uh, kumbe inawezekana Uh, kwamba ukafika katika taifa hilo uh, kwa kupata utaratibu bila kuwa na vibali ambavyo vimekuwa vikisumbua kutoka taifa moja hadi jingine. Afrika inahitaji kushikamana kiuchumi. Afrika inapaswa kujiondoa vikwazo vile ambavyo pengine eh, viliwekwa wakati huo ili kuwakwaza waafrika wenyewe. Lakini kama mtanzania akitoka Rwanda, ya nini awe na kibali hicho akitoka kwenda kwa mfano DRC uh, kwa nini awe na hiyo, wakati wako katika Jumuia ya Afrika Mashariki na wengine wako katika sadi na jumuia nyingine, na wote ni Waafrika, wanazungumza lugha moja, wanazungumza mtazamo mmoja wa kujikomboa na kujiondoa katika makucha ya umaskini. Kwa hiyo naweza kusema kwamba hii ni hatua bora na nzuri ambazo inapaswa kuigwa na kila nchi ya Afrika, kwamba mwaafrika atoke kuanzia Afrika Kusini mpaka Kairo, Misri bila kibali chochote na kutoka katika nchi nyingine ya kuendelea mingine, za za kusema, na shughuli zingine za kibiashara za kiuchumi kwao. Unaweza kusema huu ni mwanzo mzuri ambao wana majimui wa Afrika watakuwa wanashangilia kila kona kwamba sasa ndoto za waasisi wa mataifa haya ya Afrika zinatimia. Kaka Juma, rais wenu uh, William uh, Ruto amekuwa na msukumo kama huu wa Kagame kutaka yani kufungua mipaka kwa sio kwa majirani tu, lakini hata kwa Uh, wageni kutoka nchi mbalimbali hasa kutoka Afrika. Kwa hiyo wamezungumza hawa viongozi wawili <laughs> kwenye sera hiyo hiyoarasa. Ah, ah, kabisa. Tukiangazia swala la kufungua mipaka, mimi naliangazia kwa mtazamo miwili. Hili swala litaleta uh, umoja kujuki, na pia kuimarisha biashara, na pia uh, hili swala la kufungua mipaka na pia kufanya kufana kile ambacho kinaitwa visa free itakuwa na matatizo yake kwenye zile nchi ambazo kwanza hazijaenea na pili zile ambazo ah, zimeenea. Kwa mfano tukizungumzia kwa mfano shilingi, je, shilingi ina dhali gani? Kwa mfano yule rais wa Kenya kompano, o, kenyo, kwa mfano huku Kenya kasema kwamba yeye kwa atazungumza kiti ambacho kwanza hakijafanyiwa mm, a kwa mfano kulikuwa na rais hapa, rais alikuwepo hapa jiji e, wa kutoka ile nchi ya Gabon ikawa kwamba kuna mazungumzo lakini ule rais alipoulizwa juu uh, ya ruhusu wale watu wa kutoka kwako ama kutoka Kenya waje kwenye nchi yako, lile aliyosema ni kwamba tutapanga, halafu tuwape uh, ile taarifa kamili. Hili ina maana kwamba kabla haja zungumza kuna ile constitution haijafanywa na, na pia ukiangazia kwamba constitution haijafanywa ina maana maana kwamba kabla ijatamka neno um, kuna maana kwamba lazima utaenda kuwashirikisha watu wawili watatu, ndio ulifanyia ile um, jambo hili jambo la kufungua mpaka kutoka nchi moja hadi nyingine. Pia tuliangalia kwenye maswala ya usalama wa nchi, je, vitaathiri namna gani? Tumeona hapa majirani wetu Somali eh, wanapoingia Kenya, kuna dhana kwamba kitu fulani um, kwa kitafanyika na huu um, mpango ni um, kwamba Waafrika waruhusie kuenda mahali popote ambapo wanahitajika. Hilo likifanyika, kutakuwa na kile ambacho kinaitwa kinahitwa, mtu anaingia hapa na pale, akifanya biashara lake zake. Na hili swala litaathiri vipi uh, maswala ya usalama na pia maswala ya kibiashara? Kutakuwa na kupunguka kwa mipaka na watu wengi watapata ajirasainihilo yeah. Uh, ajira ikikuangaliwa, mm. Pia vizuri wazima, pia rn kaka Juma shukran, shukran. Tumpe na fursa kwa sekonda chache mitima, sijui wewe unaonaje ya kufungua mipaka kuondoa visa kwa waafrika kuingia Rwanda? Ehhe, na nadhani sekonda chache tu, wazo uzuri. uh-huh. na rais Paul Kagame, lakini kuna maswali ambayo raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bado wanajiswali, unajua kuna hizo changamoto za <coughs> kiusalama watapigwa za kiusalama kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia uh, yeah, ya Kongo. Kuna wengine wamejiuliza, wanasema je, hii si mbinu ya rais Paul Kagame pengine kutaka uh, ku wawaukia uh, mkono tena wale ambao ni uh, watu ambao wapinzani wake ambao pengine wako nchini tofauti ambao pengine wanget wakitaka ambao ambao wamebadili raia wao ambao wakitaka wa eh, wa wa pengine kuweza kurejea huko, kwa mm -hmm. jina la ama wakiwa na vitambulisho nchi zingine na kadhalika, yaani kiusalama, hapo kuna maswali pia. Kiuchumi ki, ki uh, eh, uh, eh, nadhani ni wazo nzuri, lakini pengine raia la wengine walikuwa wanajiuliza wa jamhuri ya kidemokrasia mm -hmm. Rwanda haina sana uchumi wa zaidi ama rasilimali <laughs> za zaidi uh, eh, sioni si, si, si, si, si, si, si kabisa, jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuweza kutu pia ilikuwa wakati kama huo. Sawa mti malala chance nikushukuru kabisa kipindi tunaelekea ukingoni. Nikushukuru pia Amini mgeni kutoka kule Tanzania, ni mtangazaji wa radio, televisheni ya TBC, kaka Juma ni mtangazaji mtangazaji kutoka Kenya wa redio Alimasi. Nyote nawashukuru muwe na uh, Ijumaa njema na usiku mwema. Pia nimshukuru pia mwongozaji Fiona Wamai. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia