hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mji mkuu wa washington mji mkuu wa marekani assalamu alaikum popote pale ulipo ni matumaini uko pamoja nasi hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni sandey shomari tukukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo jumaa tarehe 8 mwezi disemba mwaka 2023 matangazo yetu anasikia pia kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na kanda zima ya Maziwa Makuu. Miongoni mwao ni Citizen Radio nchini Kenya, Radio Free Africa kule nchini Tanzania na nyinginezo. Vilevile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Nam, mpenda msikilizaji, basi leo siku ya Ijumaa, tunakuletea live talk kama unavyofahamu, ambapo tunatupia jicho uchaguzi mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiwa imebaki wiki mbili tu. Na huko mashariki ya nchi, wanajeshi wa kikosi cha Afrika mashariki wanaondoka, kulikoni? Sisi hatuna woga wowote kwa sababu tunajua wale jamaa hawezi akatushinda chochote, kwa sababu tuna maskari ambao wana nguvu zaidi hawa jamaa, watu walivyoingia ndani kwa kukuja kutusaidia, lakini tunakutana kila siku anakuwa na mabadiliko. Na katika taarifa nyingine, ni kwamba waziri mkuu wa Ufaransa ametembelea kisiwa cha Mayotte kinachokabiliwa na upungufu mkubwa wa maji na ghasia kutokana na wahamiaji kutoka Comoros. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika live talk, lakini kwanza Sande, hebu tupatie habari za dunia. Wanajeshi wa Israeli waliopiga risasi na kuwaua Wapalestina sita hii leo Ijumaa kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Tubas katika eneo linalokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi wakati wa wakati vita vya Israeli na Hamas huko kusini mwa ukanda wa Gaza vikiingia mwezi wa tatu. Pia hivi leo jeshi la Israel lilijibu uchunguzi kuhusu kifo cha mwandishi wa habari wa Reuters kusini mwa Lebnan Oktoba 13. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa jeshi lilisema katika taarifa yake, bila kumtaja mwanahabari huyo Isam Abdullah, kwamba wakati wa tukio hilo vikosi vya Hezbollah vya Lebnan vilifanya mashambulizi ya kuvuka mpaka na vikosi vya Israel vilifyatua risasi ili kuwazuia Hezbollah kuingia Israel. Waziri Mkuu wa Ufaransa Elizabeth Borne aitembelea kisiwa cha Mayote kilichodaiwa na Komoro kwa ziara fupi ya haraka katika mkoa huo maskini zaidi wa Ufaransa, ambao unakabiliwa na ukame mkali, shinikizo la wahamiaji kutoka nchi jirani ya Komoro na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama. Masuala hayo ndio maafisa wa Ufaransa wanasema yamemlazimisha mkuu wa serikali kutembelea kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Baada ya ukaribisho wa Cobon ambaye alifika Mayote siku ya Ijumaa na mawaziri wawili, waziri wa Willy, afya Aurelien Rousseau na waziri wa mambo ya manje Philip Viriar, alitangaza misaada muhimu kutoka Paris kuhusiana na maji, makazi na afya, pamoja na hatua za usalama, kutokana na malalamiko ya wakazi wa kisiwa hicho kwamba magenge ya uhalifu na ya watu wa tabaka mbalimbali yamekuwa yakiumbisha usalama wao. Bon alikuwa pia na mazungumzo na maafisa wa kisiwa na baadhi ya wa wakazi juu uhaba wa maji ambayo wakazi wanapata mara moja baada ya kila siku tatu na aliweza kutembelea sehemu za mji ambako makazi ya wa wahamiaji kutoka Comoros na nchi nyingine za Afrika yanabomolewa katika juhudi za kupambana na uhalifu na ghasia. Polisi wa Sierra Leone wamemwita rais wa zamani wa nchi hiyo Ernest Bai Koroma kwa mahojiano kama sehemu ya uchunguzi wao kuhusu jaribio la mapinduzi lilofeli hapo Novemba 26. Waziri wa habari Shenor Ba alisema katika taarifa yake ya Alhamisi Koroma ameitwa kuripoti katika makao makuu ya idara ya upelelezi wa jinai mjini Freetown ndani ya saa 24, ilisema taarifa hiyo. Koroma alisema ataheshimu wito huo. Nina mawazo na niko tayari kusaidia uchunguzi wa polisi kwa ukamilifu. Wacha utawala wa sheria utamalaki katika demokrasia yetu, Koroma alisema katika taarifa yake na kutoa wito kwa umma kuwa watulivu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Uingereza ililipa Rwanda paundi milioni mia moja zaidi mwezi Aprili juu ya paundi milioni mia moja na arobaini ilizotumwa hapo awali huku muswada wa mpango wake unaopingwa na wa kuwa kuwahamisha wanaotafuta hifadhi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ukiendelea kujadiliwa. Mpango huo wa Rwanda ndio kiini cha mkakati wa waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak kuwazuia wahamiaji wasio na nyaraka halali, lakini bado hakuna aliyehamishwa huko kwa sababu ya mapambano ya kisheria tangu mpango huo utangazwe mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sera hiyo ya kuwagawa sasa inaonekana kuwa tishio kwa uongozi wa Sunak huku uchaguzi ukitarajiwa mwaka ujao, baada ya waziri wake wa uhamiaji kujiuzulu wiki hii. Vikosi vya usalama vya Taliban nchini Afghanistan vimeripotiwa kumuua afisa mmoja wa kundi la Islamic State na kuwakamata wengine kadhaa wakati wa uvamizi wa usiku katika kambi za wanamgambo hao karibu na mpaka na Iran. Operesheni katika mikoa ya magharibi ya Herat na Nimruz ililenga mtandao muhimu wa tawi la kikanda ya Islamic State na ujulikana kama Islamic State Khorasan au ISK, kilisema chombo cha habari chenye uhusiano na Taliban hii leo Ijumaa. Mtandao huo ulihusika katika baadhi karibuni ya mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya jamii ya Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan kwa mujibu wa Al-Mursad ambayo ina jukumu la kukabiliana na propaganda za ISK nchini humo na kutoa ripoti kuhusu operesheni za kukabiliana na ugaidi wa Taliban dhidi ya kundi hilo. Zimbabwe siku ya Jumamosi inafanya uchaguzi mdogo tisa, wa kujaza nafasi tisa zilizoachwa wazi huku wagombea wa upinzani wakikosekana kwa kiasi kikubwa wakati rais Emerson Mnangagwa akiimarisha udhibiti wake dhidi ya taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini. Mzozo wa kisiasa umekuwa ukiongezeka tangu kundi la wabunge wa chama kikuu cha upinzani cha Citizens Coalition for Change CCC viti vyao kutangazwa kuwa wazi. Mahakama iliamua Alhamisi kwamba wengi wa wagombea wa CCC hawakuweza kugombea katika uchaguzi wa Jumamosi. Na ukizuia mabadiliko ya mahakama ya juu, chama tawala cha ZANU PF sasa kitachukua viti kirahisi, huku kikaribia kufanya mabadiliko ya katiba. na mifugo inawajibika kwa asilimia kumi na mbili ya kutoa gesi chafu zinazosababishwa na binadamu na athari zake zitaongezeka tu kadri ulaji wa nyama unavyoongezeka, unavyo shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa lilisema hii leo Jumaa, ili kupunguza utoaji wa hewa chafu, shirika hilo lenye makao yake mjini Roma katika ripoti yake iliyotoa wito wa kuboreshwa kwa uzalishaji mzima na kuboresha malisho ya mifugo na pia kuboresha afya ya wanyama . Pia ilipendekeza juhudi za kupunguza matumizi ya nyama katika nchi tajiri, ilisema itakuwa na matokeo madogo. Naam, asante sana Sande, kwa taarifa hii habari. Na sasa, kama tulivyosema, makala yetu ya Ijumaa Live Talk kama tunavyokuambia ni kwamba tunazungumzia uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, matayarisho yanafanyika vya kutosha na kampeni zinaendelea vipi? Ni maswala tutazungumza. Jambo moja ambalo tumepata na tumesikia kwenye taarifa habari ni kwamba ikiwa imebaki wiki mbili, bado wapiga kura wengi wanalalamika, hawana vitambulisho vyao kuruhusiwa kupiga kura, na hata leo inaripotiwa tume ya uchaguzi seni imekuwa ikitoa vitambulisho kwa wale ambao vitambulisho vyao vya awali vilikuwa na kasoro. Hilo ni tatizo mojawapo ambalo wachambuzi wetu watalizungumzia. Vilevile tunajua upinzani unalalamika juu ya kasoro na ikiwa uchaguzi utakuwa wa halali au vipi. Na huko mashariki mwa nchi ambapo kuna wasiwasi wa ghasia, imeripotiwa kwamba kundi la M23 linaendelea na mapigano na kunyakua maeneo zaidi. Na hii leo kikosi cha dharura cha Afrika Mashariki kinaendelea kuwaondoa wanajeshi wake, ambapo hii leo wanajeshi wa Sudan wameondolewa baada ya rais Felix Tshisekedi kukataa kuongeza muda wa kikosi hicho kilichopelekwa huko kupambana na M23. Muda unamalizika no Disemba 18. Mwandishi wetu wa Goma, Osel Malivika, alikuwepo kwenye uwanja wa ndege wa Goma akiwaangalia wanajeshi wa Sudan kuondoka. Hebu tumsikilize. Siku chache baada ya wanajeshi wa Afrika Mashariki kutoka Kenya kuanja kurudi nyumbani, safari sasa imeingia kwa wanajeshi wa Sudani Kusini ambao leo sehemu kubwa imerudi nyumbani pamoja na silaha zao na mizigo, silaha nyingine zikibebwa kwa lori zinazobeba silaha kubwa kubwa. Leo hii wanajeshi zaidi ya mia mbili wa sudani kusini wamerudi Juba wakitumia ndege kutoka Kenya. kikosi hiki kilikuwa na makao yake Rumangabo, wilayani Ruchuru, eneo linalodhibitiwa na waasi wa M23, waasi wanaoomba mazungumzo na serikali ya Kinshasa. Kwenye uwanja wa ndege hapa, na waona wakazi wakitazama namna wanajeshi hao wanavyopanda ndege na kurudi nyumbani. Huyu hapa Omar kabisa kwa tumeona inakuwa ni furaha sana, kwa sababu tunakuja kugundua kuwa na wao hawakuwa pamoja na sisi. Sasa kwa tatu ita, itasonga mbele, kwa sababu maeneo ambayo walikuwemo sasa tatu naichukua hii. Sisi hatuna oga wowote, kwa sababu tunajua wale jamaa hawaweza katushinda chochote, kwa sababu tuna maskari ambao wana nguvu zaidi Hawa jamaa watu walivyoingia ndani kwa kuja kutusaidia, lakini tunakutana kila siku anakuwa na mabadiliko, na wengine wakionekana kufurahishwa na hatua hii ya wanajeshi wa Afrika Mashariki kurudi nyumbani kwao, kwani tunaaminia jeshi letu kwanza la FRDC pamoja na wapatriote wa Zalendo hata na sisi population ambayo tunatia konfiansa yetu ku arme yetu, na watu wanapaswa jua kwamba hakuna arme ingine ya nje ya nchi ambayo wanapaswa tusaidia, na tuna jeshi ambayo ina nguvu sisi wote population tulikuwa napenda waende penda waende, kwani walikuwa washakuwa na uhusiano na marebele za M23, donc awakutusatisfaire kugisi. Tulikuwa na wazia au walikia tusaidia kwa kutia amani, hasaau wanatudesevoir wachambuzi wakiwa na wasiwasi kutokana na idadi kamili iliyoingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa wanajeshi kutoka Uganda yani UPDF ambao bado hawajaanza kurudi nyumbani, na ikiwa ndiyo kikosi kikubwa kilichoingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na, sal, na silaha nzito hasa vifaru. Iber Masomeko ni mtafiti wa migogoro na mchambuzi wa masuala ya kiusalama. Na siku majeshi ya Uganda waliingia, hatukujua walikuja wangapi, walikuja na nini, kwa sababu walipitia ile njia ya Bunagana kwenye M23 iko etabli. Ndio kusema kama ile situation iko tres komplike na hatujue vyenye vitatokea e, kwa sababu government ya Congo ingepasha fanya yote ikiwezekana kupata compromis na komunate ya nchi za est kwa sababu viko na influence na wanafanya, wana, viko na ngisi ya kufanya vitu vikuwe komplike. Hadi sasa Burundi na Uganda bado ikiwa haijaanza kuondoa wanajeshi wao Joser Malivika Sauti ya Amerika Goma. Nam, asante sana Oster Malivika. Basi mpendwa msikilizaji, kuweza kuzungumzia masuala haya yote kwenye simu, niko pamoja na Dr Imaja Ituelo Ituleo kutoka huko Bukavu, pamoja na Urbert Masemeko kutoka Goma na Mik Jenes Mutiki kutoka Bukavu. Karibuni katika Live Talk, asante. Uh, kwanza labda nianze na Imaja dokta, unaweza kutueleza, umesikia hali hiyo ya wanajeshi kuondoka huko mashariki ya Kongo hasa Goma, hawa wanajeshi wa kikosi cha Afrika Mashariki, unafikiri hali itakuwaje wakati wa uchaguzi, usalama utafa, uchaguzi utafanyika kwa usalama uchaguzi eh, unapaswa kufanyika kwa usalama, kwa kuwa ni uchaguzi wa Wakongomani, sio wa uchaguzi wa wageni na security ya Wakongomani ya Wakongomani wenyewe si security ya ya wageni. Kwa hiyo eh, kwenda kwa wageni iwa isumbui kabisa kwa uchaguzi kupita salama. Uh, kwa hivyo Uber huko Goma, hali ikoje sasa kwamba hao wanajeshi wameondoka kwa wana, hivyo mambo yataendelea? M ishirini na tatu hasababishi kitisho huku uh, ni wasiwasi mkubwa sana kwa sababu uh, majeshi ya Afrika ya Mashariki wamesha iko naenda kwa sasa, na kunakuwa uoga mkubwa kwa sababu tangu walianza kuondoka, mapambano inakuwa zaidi hiyo maeneo za Masisi, waasi wa m wa ishirini na tatu uh, wamesha kamata zengine uh, mamuji mpaka sasa wiko naendea huku uh, ngambo uh, za Rubaya. Sasa hapa Goma na mjini Saki, tuko na wasiwasi, hatujue nini itafika na hiyo itakuwa na impact mkubwa sana kwa, saa, kwa uchaguzi, kwa sababu mpaka sasa maeneo hiyo yenye m ishirini na tatu iko kutakuwa uchaguzi, Wakongomani watu participe kwa uchaguzi. Endelea, endelea. Halo. Naam, endelea. Alikuwa akipana kufanya kampanye yake hapa mjini Goma na kuenda hizo ngambo za Sake, kwani hapa eh, situation iko mubaya sana. Afrika Mashariki inaleta woga sana, kwa sababu hizo nchi za Afrika Mashariki ziko na influence sana kwa hiyo eneo yenye inamilikiwa na M23, na wanapasha fanya yote iwezekanavyo kusema wafanye situation ikuwe tena uh, komplike zaidi, ni kusema kwamba tuna woga zaidi na wasiwasi inapanda, kuangalia kama pambano inaendelea huko ngambo za Masisi na wakimbizi wanakoa wakifika jijini mpaka hapa Goma. Uh, hali iko mbovu sana. Nam, sasa nirudi kwako. kwa kwa, imagine umesikia mwenzako Hiber anasema kwamba kuna hali ya wasiwasi. Umesema wageni wakiondoka, kwa hivyo una hakika gani kwamba sehemu nyingine bila shaka kutakuwa na amani, lakini kuna wasiwasi mimi tu binafsi nimeongea kwa ajili ya wageni kuondoka, nitasema kama wageni kuondoka ndo election itatokea ita vizuri, lakini nimesema sijui pia Wakongomani. Nategemea Wakongomani wenyewe watu wafanye security yao, kwa kuwa wageni wao ni ma expert wanakuja kusapoti jeshi eh, la Congo skusapoti, so, kwao sio kusapoti ah, eh, sisi kama raia hatuamini kama wanasapoti negatively ama wanasapoti positively. So, tuko hapa tunaona kama mambo yenye inapatika kwa field ndo mambo yenye tuna, tuna consider sasa. Eh, ukiangalia vizuri mambo yenye inapitika kwa field ni kama wazalendo no. Ndo wakati wazalendo walikuwa wakipigana kwa sapoti ya, ya, ya, ya FRDC walikuwa wakiendelea vizuri, na kama jeshi la Kongo likizitia kwa kupigana bila sapoti ya, ya, ya nje wakiungana watu, wao kwa wao watapigana vita vizuri na tutaendelea kuchukua miji yenye inachukuliwa, lakini tukitia kwa sapoti kwa wageni wenye hatujui kama wao wako ngambo gani, hiyo ni, ni kama vile kuhuzisha eh, kuhuzisha nchi eh, kulingana na mambo ya election, kulingana na mambo ya election hmm. Kwenye kuko vita hakuwezi kuwa election. So uh, kitu yenye iko important for now ni uh, amani kwanza, ama nikikuwa election itapitikana vizuri, na wandugu zetu wanateseka, wenye wako kwa hizo maeneo za vita wanateseka, na hawezi wakafanya hata kitu yenye inahusika ina na election kwa kuwa wako kwa vita. Hiyo ndo naweza nikaongea, asante ah, sana. Nikija kwako kwa Bwana Miki Jenes, kama napatia jina lako, kumradhi hapo, najaribu kulipata vizuri. kuna maswala ambayo yanataja jina langu ni Miki. Kama wametia hiyo jenesi ni kwa sababu niliwahi kushimamia vijana wa kanda la Maziwa Makuu uh, kwa muhula wa miaka tano inayopita oh. Na hapa na salamu kwa mambo ya usalama ndio ninakuwa nikitumikia, kwa hivyo hiyo ni jina la kiutani zaidi, zaidi. Mm. Jenesi vijana vijana uh, oh. Uh, asante <laughs> yeah, sasa Tasa. Umesikia wenzako akizungumza nam, unasemaje wewe katika upande wa vijana ha? Sasa unaona kwamba matayarisho amefanyika vipi katika uchaguzi sasa? Tukiwacha hiyo swala la usalama, nafurahi wameeleza vizuri kabisa. Wewe sasa kwa upande wako unaonaje matayarisho ya uchaguzi ma, kwenye matayarisho ya uchaguzi kwanza tuta tutasema kama kwanza tutasema kama eh, kuna kuna sheria zilifanyika, hiyo tunaita sheria ya nani, ya uchaguzi. Ya pili tunakua, ya pili tunakuwa na uhakika kama uchaguzi utafanyika kwa sababu wagombea tayari wanakuwa wakifanya kampeni ya kwao. Ya tatu uh, tunakuwa watu walienda kujiorozesha ingawaje ile ambayo ulisema kama kadi ya wale wa wa elekteur inakuwa inaonyesha kama zimoja zimeharibika, na uh, tume huru la uchaguzi limekuwa likipatia watu fursa uh, ya, ya ya ya kufanya ya, ya kufanya tena ya kupata tena kazi nyingine, lakini shida kubwa tunayo kwa wakati huyu ni kusema kama tunapashwa kuitika kama wagombea ni wengi, kwa sababu sheria ya uchaguzi ilitia ile wanaita seuil de recevabilite ni kusema kama kila uh, parti politike chama kinapashwa kuwa na wagombea katika asilimia uh, makumi sita ya nafasi, ama hiyo tunaita circonscription electorale. Sasa tota hiyo ilituma wa, wa, wagombea wawe wengi na chama hazikupata hakika pesa za kupatia wale wagombea wote wa wapate kufanya kampeni hayo zilivyo, hususan vijana. Vijana wengi walipendelea sana wabadili mambo, nao waingie katika siasa, lakini tunayokiona leo, wengi hawakupata pesa ya kufanya kampeni, haitasaidia sana vijana waingie kwenye ngazi za za kutawala kuta hiyo na, mambo Halo? Naam, bila shaka umetaja uh, jambo la msingi sana kuhusiana na sana kuhusiana na vijana Abdushakur Abud kupata nafasi, lakini vile vilevile Abdushakur Abud katika swala zima la changamoto za kiusalama hasa kwa upande wa wanawake na kule mashariki. Nipata kuzungumza na wachambuzi wakisema kwamba hali ni ngumu kwa wao kupata nafasi ya kushiriki uchaguzi. Oh, sijui mchambuzi wote anaona vipi suala hili bwana Hubert, nirudi kwako wewe utuambie nafasi na, na fursa iliyopo kwa wanawake katika swala zima la kushiriki uchaguzi huu, na pengine kwa masuala yao muhimu ambayo yanaangaliwa katika uchaguzi huu, hasa ikija kwenye suala la usalama. Hali iko vipi? Ah, asante sana tena uh, kwa suala ya uchaguzi mi nawaza kwamba uh, generalement hiyo prosesisi ya uchaguzi ilianza na upinzani mkubwa sana kwa kuanza mwanzo ile ya kum chagua ule mwatakuwa presidenti wa komision elektoral. Kulikuwa uh, upinzani sana uh, watu hawakusikilizana kuhusu uh, uh, presidenti president wa seni na mpaka sasa kuku yengine swali yenye watu hawapendi zungumuzia sana, lakini ya muhimu sana kuhusu wanaita e, fishe electoral. Mpaka sasa hiyo fishe electoral haikukua audite na njo kusema kwamba mpaka sasa hatujue watu ngapi wataenda kwenye uchaguzi, hatujue e, namba ya wale wa, wataenda kwa uchaguzi na wale wala wengine walipata makarte delekter zao, itawaacha wanaenda kwenye Biro de vote. Mpaka sasa wamingi karte de, de, de lekter ishakavutikana hawatakuwa na gisi ya kuenda kufanya uchaguzi, ile iko tatizo kabambi sana kwa kuhusu huyo uchaguzi. Na kwa wale ambao wenye wiko mumakambi ya wakimbizi hapa mjini Goma na kandokando kando, mpaka sasa wengi hawakupata makarte delekter kwa sababu wanakuja wanatoka kule mafasi, eh, kwenye kuko vita hiyo eh, kwa... itakuwa tatizo mkubwa sana kwa kuhusu kwanza wale watu wenye wakukimbia waliwakia kule mama. Eneo zenyeziko zinamilikiwa hawa na m ishirini na tatu kule huko Wakongomani wenye zao kuma nyumba hawakupita k hawana carte de lecteur na kusema kwamba hawata participe eh, kwenye uchaguzi. Lakini yengine kitu kwa sasa vita hiko naendelea kusema m ishirini na tatu mikamata mingine zengine za mpya kwamba hatuya kuwa na uhakika kama uchaguzi utafanyika mzuri kwa hii mangambo ya huku eh, Goma na Sake na zengine maeneo kwa sababu, eh, saa yoyote hali ya, usa, ya usalama inapashwa chafuka. Ni kusema kwama eh, eh, situation iko eh, ngumu sana kwa, sa, kwa sasa hatuwezi sema kitu kwa sababu ya uchaguzi situation inapaswa aribika sani saa, na no. ingine ya participation ya wanamke kwenye uchaguzi eh, kwa hiyo hiyo uchaguzi tunaangalia kama huko wakandideti wa mingi wanamke, lakini mpaka sasa uh, maparti politik hazi wapatie maamua mamwaeza mingi kusema wafanye kampeni yao. Asante sana. Basi naona kwamba kuna tatizo kubwa sana hapa. Mtiki amesema vijana hawana pesa kuweza kufanya kampeni, wanawake hawana pesa kufanya kampeni. Kwa hivyo uchaguzi utakuwa na changamoto. Dok Imaja, hivyo wewe unahisi vipi? Vyama vya kisiasa vinasema nini, au wachambuzi mnasema nini kutokana na tatizo hilo, kwamba watu hawana pesa kuweza kufanya kampeni, vyeti havijatolewa vizuri? Kwa hivyo uchaguzi unaweza kuchukuliwa kwamba unafanyika kwa njia kina usawa uchaguzi kwa sasa. E, ndugu mtangazaji, siwezi nikakwambia kama kuna unafanyika kwa usawa ama ujafanyika kwa usawa, kwa kuwa watu wengi, kwamba kwanza hawajatambua kwamba kwanza uchaguzi kama ni nini, itoke kwa political parties, na hata wachaguzi wenyewe wenye wanajisikia kwa kuchaguliwa na maana wagombea, wagombea wenyewe kwanza kuna wagombea wanakuja jingiza kwa kuwa wanataka sasa wagombee, lakini hawajui kama hata political party yao ina- inaishi aje, hata ideology yao kama ni nini hiyo hawajui. Ina maana wao wanaingia kwa uchaguzi bila kujua nini inaenda fanya kwa field, anatumikisha hela kwa kuwa kuna hela ili apate uh, voice watu wamchague na ajitie akuwe, uh, kama mbunge bila kujua kama nini inafanyika, eh, ama nini inaendelea katika nchi na hiyo ni shida kubwa sana sasa. Kulingana na hali ya uchaguzi kwa leo, kama visi ndugu wamesema, kuna shida nyingi sana kwa kuwa the big number of electors, baadhi ya wachaguzi ni wamama, na katika wamama kuna watoto, kuna wasichana wenye hawajasoma, kuna wazee wenye hawajui kama wanaweza wakatumika aje, na kuna watu wenye wako na vulnerabilities people living with disabilities. Hiyo yote inasumbua sana kwa kuwa kwanza kwa uh, kwa nini kunatumikisha kwa leo nyingi zimeshavutikana vutikana. Sasa mama kama yule, akienda mtu mwenye anaishi na disabilities, mlemavu mwenye aoni vizuri, kwanza akienda na hiyo kadi yake, labda wanaweza wakamchagulia kandideti mwenye akujua. Lakini eh, kwa sasa ukiangalia vizuri eh, Jisi tunaendelea na kwenye tuna, tutafikia si binafsi sijui kama eh, wengi, chagua, wengi watachagua ama wengi hawatachagua. Kwa nini? Kwa kuwa kadi nyingi zimeshavutikana kama ndugu jisi ndugu alisema, na wengi hawajitambui jisi wanaweza wakajitetea ama kupata hiyo duplikata kwa eh, hivyo yeah, endelea hivyoendela yeah. Eh, kwa nini nimesema hivyo kwa kuwa hata kupata, kupata jiplikata yenyewe sio rahisi, wanaweza wakakwambia viwezi kupata jiplikata, kupata jiplikata, lakini kuipata sio rahisi. So ni lazima watu waangalie vizuri, ili tujue nini la kufanya mbele ya kuvot. Mimi kibinafsi nilikuwa nikisapoti wenye wanasema kama uchaguzi eh, labda usogee mbele kidogo, ili tutatue shida zote ambazo ziko kwa, kwa leo kwa kuwa kuna shida nyingi, na tukiendelea hivi labda watu wenye wene watu wachache sana. Hiyo ndo shida, ndugu yangu mtangazaji. Naam, umezungumzia maswala muhimu kabisa, inaonyesha mm -hmm. kwamba kwa ufupi tu, lakini hatujui kiwango, maanake hakuna uchambuzi, hakuna takwimu. Inaonyesha uchaguzi wa DRC mwaka huu unakabiliwa na matatizo chungu nzima, kwa sababu umetaja maswala nyeti kabisa, swala hilo la watu kutokuwa na kadi zao vitambulisho vya kupiga kura, watakwenda kupiga kura namna gani? Tumesikia leo kule Kinshasa watu wamesimama mistari mirefu, wanachukua hizo duplikata anasema hiyo, yani kuhakikisha kwamba ana kadi. Kwa nini imechelewa mpaka hii leo? Kwa hivyo ni swala ambalo linatia wasiwasi kwa baadhi ya watu, usalama huko mashariki. Kwa hivyo ni jambo ambalo tutafuatilia kwa karibu sasa, maanake hali hiyo ni mbaya kabisa, halafu ukiangalia kampeni ziko katika hali nzito, wagombea viti kama alivyosema dokta wengine hata hawajui wanagombania kitu gani, kwa sababu wamepua pesa mpua na wakuwa chama, alafu anakwenda anapiga kura. Wengine wanajigombania hata hawajui wanagombania chama gani. Kwa hivyo kuna mambo chungu nzima, ni maswala ambayo, mpendo msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, unaweza kutusikiliza katika mtandao. Tunaingia katika sehemu ya pili ya majadiliano, nafikiri majadiliano mazuri kweli kweli. Wanaoshiriki hapa tuko na Herbert Masomeko akiwa huko Goma, tuna Dr. Imaja Ituleo akiwa huko Buki na Mike Mutiki akiwa huko Bukavu vilevile vile. Msiondoke, tutaingia katika sehemu ya pili ya nusu saa asante. nam mpendo msikilizaji kume, umekuwa pamoja nasi katika Live Talk, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ukiwa unaongana nasi tuko katika Live Talk, tunazungumzia swala la uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo hali inavyoonekana wiki mbili kabla ya uchaguzi kuna masuala chungu nzima yamejitokeza ambayo yamezungumziwa pamoja na wachambuzi tuliokuwa nao hapa: Dr Imaja Ituleo akiwa Bukavu, Mike Mutiki akiwa huko huko Bukavu na Hebert Masemeko mchambuzi akiwa huko Goma. Sasa mwisho hapa ulikuwa ukizungumzia kwamba kuna matatizo chungu nzima, ambalo limenifurahisha sana Imajani kwamba wagombea hawajui wanagombea kitu gani. Kwa hivyo unaweza kutueleza, kwa hivyo kampeni ziko vipi ikiwa mtu haelewi anachogombania na wale wanaopiga kura hawafahamu? Vipi hali inaendelea? <laughs> Labda ni Eh, ni kanushi kwanza kidogo, mimi siishi Bukavu, mimi naishi Kinshasa. ah, okay, samahani nilikuwa yeah. Nafikiri uko Bukavu basi. yeah. Vizuri sana, Kinshasa sana, kulingana yes. na hilo na suala la uh, wagombea wenye watambui kama wanagombea kwa ajili ya nini, ni kwa ajili jinsi elections ina, inaendeshwa kwa kuwa, wengi kama nilivyosema, wanaingia kwa process ya election na hawajui ideology hawezi kuwa kwa political party without being uh, bila kujua ideolojia ya parti yako. Ni lazima ujui ideolojia ya parti yako ndio utasema kama mimi ni politician, na ukienda kugombea ni lazima utetee ideoloji yako, utetee ideolojia ya parti yako. Sasa wengi wanaenda bila kujua kama mimi naenda kutetea nini kwa raia Wanaenda huko mimi na wanasema mimi niko wa parti fulani, bila kujua kama ideolojia hiyo party ni nini, bila kujua kama hiyo party inatetea kitu gani. Sasa, kulingana na hiyo mambo yote yenye wanasema huko, hawajui kama ninaongelea nini. Leo anafika mahali kwa village fulani, anasema kama mimi mkinichagua, nitafanya hiki na hiki na hiki na hiki na hiki. Kesho anafika mwingine mahali, anasema mimi mkinichagua, nitafanya hiki na hiki na hiki na hiki na hiki na hiki na hiki. Kesho kutwa na anaenda pali pengine, anasema mimi nikinichagua nitafanya hiki na hiki na hiki na hiki na, bila kujua kama mimi nitafanya nini, na maana kwa, kwa roho yake atambui hata kidogo kama mimi nikichaguliwa nitafanya nini. Yee ana, anachakwa kichwa yake kama mbunge ni mtu mwenye anaishi vizuri, mtu mwenye ana njaa vya hivyo, donc okay, yeye anaenda ni kwenda kufukuza njaa, aendi kutetea raia. Tuko na eh, example fulani, kwa kuwa kuna wagombea kwa sasa wenye wa, walikuwa wabunge. Ninasema eh, kwa ajili ya wabunge, I'm so focused kwa wabunge, kwa kuna wabunge wenye walikuwa wabunge eh, kwa muhula wa kwanza alipita kuwa mbunge kwa political party fulani, kwa parti politike fulani, akatoka kwa ile muula kuingia kwengine muula, akakuwa tena kwingine parti politike fulani, na kwa leo tena anaingia, kuna tunafika kwengine election anaingia tena kwengine parti politike fulani. Ina maana yeye ajui nini anachokitetea. Kwa kuwa kama mtu ni mbungi, ni lazima ujue kama mimi ninatetea nini. Kama mi natetea waku, wakulima, tetea wakulima kama ilivyo hivyo, ndo kazi na, ya mbungi inapashwa fanyika ama eh, politician anapashwa anapasha fanya kazi yake, ni lazima ujue nini inapasha tetea, ukuwe na ideoloji fulani inayopashwa defandre. Hiyo ndo, ndo kitu nitaka sema. Mtangazaji mwenzao, asante ah, sana, umetema swala moja muhimu kabisa. Hili swala ambalo linalikuta katika nchi nyingi za Afrika wanasiasa wanagombea tumbo lao kwanza, maanake wanakwenda chama hichi wamepata fedha, wanakwenda chama kile wanapata fedha nyingine. Kwa hivyo, sande, hii ni tatizo moja kubwa sana katika bara la Afrika. Ndio maana tumesikia katika ripoti kulikuwepo wiki iliyopita, wapiga kura wanasema, kule Goma wanasema tumechoshwa kuambiwa uongo. Nani hayo anaosema daktari hapa kwamba watu anaambia uongo, anakuja huku anasema ntakuleteni viazi, akienda kule anasema ntakuleteni maji, akienda kule nitakuletea umeme na hakuna kitu anachokileta. Sasa kabla ya hapo, mimi nilitaka kujua kuna vyama vingapi, lakini kwanza, Herbert, hebu tuambie huko mashariki kampeni zinafanyika namna gani? Hawa wabunge wako namna gani na wananchi wanawochukulia vipi huku mashariki mwa kivu ya huh? kaskazini kwenye niko uh, gisi e, dokta anatoka kusema huko hiyo shida ya wagombea wajue nini wanatafuta, kwani huko utaeza unaona mbunge ni mgombea kukuwa mbunge kukuwa depute, lakini iko na prometre watu kama, atajenga barabara atajenga ma airports atajenga mashule e -e, etc. ni kusema kwamba hawajue hata kazi yenye watafanya wakishachaguliwa wakisha kuenda huko kwenye mainstitution, ni watu wenye iko pale kwa je, kwa sababu kudanganya watu, kuambia watu uongo gi, eh, kusema wakuwe elected, hawajue nini wataenda fanya, hawajue nini njo kazi inatakiwa kufanyiwa na eh, Post ya deputy national wala post ya deputy provincial ni watu wenye wanadanganya sana, na hawajue yenye wako natafuta. Na ingine kitu yenye iko huko kwenye Kivu ya Kaskazini, huko yenye wanaita head speeches. Mu hiyo kampeni, unaangalia wagombea wanaenda uh, wakichafula jina za wengine, wakisema au wako wakongomani au ni wanyarwanda au ni waganda etc, ni kusema kwamba hiyo head speech eh, itakuwa ya mubaya sana, ni kwamba kisha uchaguzi ile hate speech itagabula tena communities huku uh, kwenye Kivu ya kaskazini na ngiza. Unajua kama hiyo eneo ni eneo yenye inapitisha vita uh, za mingi sana na ingine inapitisha watu wanachukiana kwa sababu ya makabila. Sasa hiyo kitu ya makabila iko na kuwa itilize kwenye au wagombea, na ile italeta division sana uh, mu societe huku kwenye Kivu ya kaskazini na ingine, kitu enye tukusema kwa sababu ya uchaguzi, kwamba hapa presidenti wa seni ameshasema sema kama anakosa, uh, analomba kwa presidenti wa nchi amupatie ma airplanes na mahelicopter juu ya kusema asafirishe uh, vifaa vya kazi ya seni kwenye majimbo la Congo. Tuko kwenye wiki mbili ya uchaguzi na mpaka sasa hiyo hiyo kestio hai yapata suluhisho. Ndio kusema kwamba mpaka kwa sasa hatuko siri kama uchaguzi utakuwa kwa sababu ya ile demanda ya seni. Na kandidati moja ku presidence alisema kama ye iko tayari kupatia uh, seni hiyo mavitu kwa sababu uh, vifaa vya seni vipite kwenye Kongo mzima, lakini hiyo ilikuwa tu diskuri yenye iko populisme uh, ya kusema aonekane uh, kama uh, anapenda Kongo na anapenda uchaguzi ukue. Hiyo iko parmi ma mesaje yake ya kampanyi. Na ingine kitu enye tuna observe mu hii kampanyi iko kwamba wagombea ni wamingi sana ni wengi sana, na kwa sasa kuna kuwa wale wagombea ambao wanatuma watu wa kuenda kwenye mabarabara kutosha mapicha ya wengine wagombea usudi wasionekane. Hiyo iko shida kabambi sana yenye uko huku kukivu ya kaskazini. Watu wanakuwa utilize kuenda tosha mapicha ya wengine wa kandidate, kusema wasionekane. Na hiyo iko tatizo sana, ni kusema kwamba hiyo kampeni iko amo hate speeches na italeta uh, shida sana kisha uchaguzi. Kwa kifupi mi nawaza kama hiyo uchaguzi wenye tunaenda hamo dizi nilisema hapo mbeleni hakuta, ita, ilianza na tatizo mingi sana kwa kusema eh, presidenti wa senia kuwe designye kulikuwa tatizo mingi sana kwa kusema fiche electoral haiko audite, hiyo itakuwa tatizo sana ya kabambi na mpaka sasa hatujue watu ngapi wataenda kwenye uchaguzi, kwa sababu seni haiya publie ma liste ya electeur, na hiyo swali ya kadi ya uchaguzi kadi ya ku, ya kuenda vote za mingi zimeshavutikana kwa hiyo, tukisema tuende kwenye statistics wiko uh, chini ya 40% watu wenye wiko na makarde zao za seni. Hiyo ndio kusema kama uchaguzi utaleta vita kisha uchaguzi, na situation itakuwa tena mbovu zaidi. Ni kusema kwamba kwetu eh, sisi wachunguzi tunapaswa angalia namna gani tutaweza gerer eh, ile epok ya post electoral kwa sababu hiyo uchaguzi utakuwa na shida na tatizo, uh, za mingi sana, kwa sababu vitu vyote kwa sasa vinaonekana kuwa nyekundu. Naam, kwa hivyo mnavyotueleza hapa ni kwamba uchaguzi huu una utata kabisa. Sande. Bila shaka, halikadhalika atakuwa ni mchaguzi wenye kazi ngumu kwelikweli kwa wagombea, na kama alivyosema, wako wengi, wako wengi, kuna da, karibu da, elfu ishirini wanagombea ubunge kama sijakosea, mtaweza kunambia, karibu elfu ishirini wanagombea ubunge, sijui elfu kumi wanagombea viti vya majimbo. Kwa hivyo kuna kuna kazi, kuna kazi kubwa sana kwako Mtiki. Kwa hivyo wewe unahisije upande wako huko Bukavu? Nyinyi vijana mmejitayarisha vipi, au mnaona vijana wanajitayarisha vipi? Umesema kwamba hawana pesa kufanya kampeni, kwa hivyo wanafanya vipi au wanaendelea vipi kuweza kuweza kuingia katika uchaguzi? Kwanza utaniruhusu niongee ni kuhusu mambo ambayo wenzangu wanaongea, isionekane kama uh, utata ni mwingi ndio, lakini uwezekano wa kufanya hii uchaguzi upo. Kwanza sheria iliruhusu kama kama kwenye ya, ya uchaguzi wa gombea kuna wanawake tatu, hiyo ni haitalipa hiyo faili tunaita caution. Hiyo ni kitu yenye iko positive, tusiongee tu mambo iko negative, kwa sababu watu wa dunia nzima natusikia, tusiogopeshe dunia. E, ndio uchaguzi una utata, lakini tunapenda uchaguzi ukuwe na hayo, ambayo haitafanyika tutaiweka kwenye kujifunza udemokrasia kwa sababu najua sisi ni nchi ambayo tuliishi udikteta miaka makumi tatu na mbili na kisha hapo, tunakuwa na miaka tatu miaka makumi tatu ya vita hususani, no, takriban ni kusema kama tunaweza kujisisia. Kwa hiyo lakini vijana wamejitayarisha hapa kwetu Bukavu kupitia muungano NED ha? NED ni muungano wa kiamerika ambao umesaidia vikundi vingi vya shirika la raia ili kutayarisha vijana, kuwafunza kuwafunza namna gani wanaweza kugombea, wasibaki tu wale ambao watasindikiza, kwa sababu mihula eh, ambayo imepita, vijana walikuwa tu wenye wali kusindikiza wale wagombea, lakini hivi tulitaka hapa kwetu Bukavu South Kivu vijana wakuwe kabisa washupavu na wengi watie makandideti yes. Walijitayarisha sana, walifunza walipata maformasyon mengi sana, walijifunza mengi sana kabisa wao vijana kuhusu namna gani wanaweza kujitayarisha, na ndio maana hapa kwetu takriban eh, Uh, asilimia makumi saba ya wagombea ni vijana, ndio kusema kama tunahisi kama vijana wamejitayarisha vitayarisha, nionge- niongelee kidogo mambo ya ambayo inahusu usalama mdogo, uh, tutajua kama uh, uh, kwenye mfumo wa wa- wa kidemokrasia na mambo ya haya ambayo yanahusu uh, uchaguzi. Ni kusema kama nchi iko ndani ya vita, haiwezi kufanya uchaguzi. Tunaweza kukamata mfano wa Ukraine. Ukraine walikuwa wanapanga uchaguzi hapa hapa mbeleni, mwezi wa tatu wa mwaka ujao, lakini wanasema tuko kati ya vita, lakini sisi wakongomani tunasema tutafanya uchaguzi. Kitu kingine tunaweza kusema MONUSCO au, au jumlia ya madola, na hiyo tunaita kominote internasional haikutusaidia sana kwenye hii ma- kwenye hii maeleksion, ndio maana imetuma eh, kuna kuwa hii kwa sababu sawa vile nchi ambayo iko katika utata wa vita na utata wa wa, wa mambo ya unajua, kama tuseme huku kwenye s ya Congo ya, ya, ya unakuwa kuwa takriban vikundi eh, mia mbili ambayo vinamiliki silaha na katika utata ulo huo, tuko o, tuna uwajibu tu wa uh, kufanya wa kufanya uchaguzi. Tunasema tu M23 lakini kuna takriban vikundi eh, mia mbili ambayo vinashikilia silaha, basi ninadhani inalomba jumlia ya madola na sisi wenyewe wakongomani kupigana udemokrasia. ni udemokrasia ni vita ni vita. tunaposhwa ku, ku, kusamini, tunaposhwa ku, ku, ku, ku, hata kama ni magumu yatafanyika tu. Hiyo ndio mi naweza ku, kuongeza kwa hii kwa hii kipindi ya ya ya mazungumzo isionekane kama watu ambao wanatusikia mbali waone kama uh, mambo imeusi ni, ni ni, ni sana nisio ni meusi, ni lakini kuna kuna kuna ile eh, kuna kuna kuna kuna haja ya kutumainia kama hii uchaguzi itafanyika, ingawaje kukikua mambo ambayo haita endeka vizuri. Hiyo ndugu yangu alisema kama imeweza kuwa vita, hapana. Kama mambo haiendeki vizuri, wakongomani wanaweza kuikala kwenye kwenye kiti, wanazungumza kwa sababu tunazoea kuzungumza sana sisi. Tumezungumza na, na tutazungumza ili nchi isiendelee kuzama sana tunaandika tujumlia madola ituunge mkono. Asante, asante sana. Umetoa mwangaza mwingine kabisa tofauti na vile watu walikuwa wanasema, matatizo yapo. Na hivyo basi tutakwenda kuangalia, maanake Sauti Amerika itafuatilia uchaguzi huu. Kuanzia wiki jao tutakuwa na makala maalum juu ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi mwenyewe nitashuka huko Kinshasa, tuende kuona hali ya mambo itakuwaje. Basi na, tuje kwako wewe imaja Vipi, ni maswala gani muhimu yanayoshughulisha? Umesema watu wana, hawana ideoloji hawana maswala au misimamo, lakini ni maswala gani katika uchaguzi huu yamejitokeza kuwa wananchi wanawaz, wanataka yazungumziwe zaidi, au wanasiasa uh, wanazungumzia uh? Asante sana ndugu mtangazaji uh, wakongomani ni watu wenye hawana complain sana na maana mkongomani si mtu akulialia sana lakini, uh, mkongomani tena kwa sasa tunateseka sana na maana raia inateseka sana, so ni kitu rahisi sana yenye politicians wangekuwa kama wana utu na watumikishe utu wao kulingana na masuala ya raia, ingesaidia raia zaidi, na maana wa wari, warespond kwa social problem, problem social tu ya ya population wakirepondre ku problem social ya population facilement, eh, wakongomani wataishi vizuri, na wao pia wa, opia, wa politicians watakuwa na amani, kwa kuwa kwa leo watu wanateseka sana, na kitu tuliwaza labda wataongelea ni hiyo eh, problem social donc, koma tutafanya nini ya kufanya ili tujibu kwa shida zenye zinatuhusu sisi wakongomani kwa leo. Wakongomani wanaishi na njaa kwa leo, wakongomani hawana eh, makazi kwa leo, wakongomani wengi matunzo ni shida, kwa leo wakongomani wengi wanakimbia nafasi zao, na ina maana hii inahusu eh, shida ya social na shida tena ya security, kwa kuwa kuna mali kwenye kuko vita na haji, wengine wanakimbia, sio eti wanakimbia vita, lakini wanakimbia njaa kwa eneo zao eh, na wanakimbia kwa provensi zingine, na utakuta hata kwa hizo provensi wanakimbia njaa ni provensi za wamoja wako waminista wengine wako wanachukua viti fulani, lakini hawafanyi kitu kwa ajili ya hiyo poli ya hiyo eh, raia yenye naishi huko. Kwa hiyo ndugu eh, mtangazaji, mimi binafsi wangeongelea ra, zaidi sana shida ya eh, ya polem socio zenye zinahusu uh, masuala ya kijamii masuala ya kijamii. Yes, hiyo ndo wangeongelea wangeongelea zaidi kwa kuwa uh, tukiingia mtu akisema kwa leo juu ya industry problems, hiyo atasema atakuwa na, anadanganya kwa kuwa kila kitu kwa leo inatoka nje no. Kongo hatuna industries, so mtu akianza kuongelea kwa, kwa ishu za industries yeye atakuwa anadanganya. Huyu akisema nitafanya hiki nitafanya hiki ama tutafanya hiki tutafanya hiki, huyu anadanganya. Lakini kwa lakini hapo kwanza ya social problems bado zipo na before going kwe, mbele ya kwenda kwa hizo industrial problems, lazima kwanza tutatue hizi shida za kawaida ili tuingie kwa shida za kukuza uchumi wa nchi. Naam, lakini imagine imagine mbiongelea naam, sasa lakini hmm. Felix Chisekedi alipokuja alisema anataka kujenga miundo mbinu, anataka kujenga viwanda na umeme na kadhalika. Je, mambo hayo unaweza kusema yamefikia wapi, ndugu mtangazaji? Eh, kibinafsi siwezi nikakujibu waje, lakini sasa eh, mtu akisema kwa kinywa ni lazima kitu yenye anasema iwe kwa roho yake na hiyo kitu inapaswa kuwa kwa karatasi. Wakati rais Tshisekedi aliingia kwa madaraka, sijui kama alikuwa na program enye program yenye alileta, ilikuwa program ya cent jours, ndio yenye alianza nayo. Na kwa hiyo program ya cent jours, akukuwa program hata moja ya kusema kama tutajenga indastrio fulani, lakini yote yenye walisema, sijui kama imetimilika ama haikutimilika. Kwa nini? Haikotimilika, walisema vitu kwa kinywa, lakini havikokuwa kwa karatasi. Ndo maana nimesema kama eh, parti politike nyingi hazina ideoloji, juu parti politike ni ideoloji na projet de societe. Ina maana projet de societe hawasemaki tu kwa kinywa, ni lazima hiyo projet de societe ikuwe kwa roho yako na ikuwe kitu na kuumiza kila siku. Kama politi, kama politicians, ni lazima ujue kwamba kila kitu enye mimi niko nafanya ni, ni napasa ifanya kwa ajili tufikie hapa. Ukisema kama eh, le peple dabor ni peple dabor, ni kipe, ninasema kwa kinywa. Sasa nini tutafanya ili tusaidie hii peple dabor ikimilike, kuwa peple dabor ni peple asikufe njaa, peple asiteseke na magonjwa, peple raia asikose uh, usafiri raia asikose communication, hapo ndo utasema people d'abord. Na hiyo kitu zote unapashwa kuwa nazo kukaratasi, lakini kama walikuja na wakasema vitu vila kuwa navyo kukaratasi, na hiyo ndo ilikuwa shida zaidi. Ndo maana sisi raia tunateseka, sisi raia hatuoni hiyo yenye uh, imefanyika nam. Kwa hivyo uber huko Goma ni maswala ya usalama. Je, maswala gani mengine ambayo wa wanasiasa wanasema na huko kuna magavana wa kijeshi je, kutakuwa vilevile vile na uchaguzi wa gavana katika majimbo haya ya Kivu kaskazini na kusini? Ndiyo. Ndio hiyo masuala ya ya sekurite, masuala ya usalama, hiyo ndiyo pro, eh, problemu kubwa huko, kwa sababu kwa sasa tuko eh, Mu eta de siege ni kusema kwamba e, majimbo na ingine maentiti ma zote e, ziko nakuwa zinaongozewa na wajeshi e, wa wa kwa sababu ya kupata suluhisho kwa vita, lakini hiyo eta de siege imesha kawia sana, unapita kwa sasa miaka mbili. Eta de siege iko na mwiyo miaka mbili ya eta de siege, kunakuwa rebelia ingine inazalika hiyo M23, kwa sababu Uh, mbele Presidenti Tshisekedi atie etat de siege huyo mangambo za huku kwetu, kulikuwa hakuna M23, lakini M23 ilizalika kati ya etat de siege. Ile iko shida kabambi sana, na itakuwa nguvu uh, sana kwa kufanya uchaguzi wa waliwali wala uh, wa jimbo wanabunge kwenye jimbo, kwa sababu hiyo institutions kwa sasa hazitumike hazi kwani kuko etat de siege, wote wanaikala wanaachia uongozi wa jimbo uh, awa uh, maaskari wenye wanaongoza jimbo. Itakuwa hiyo, itakuwa nayo shida mkubwa sana na huku uh, uh, wakandidati wa mingi wiko nakuya na hiyo diskuri ya kusema ya kuleta usalama or kuleta usalama, inaonekana kama italomba eh, vitu mingi sana kwa sababu kwa sasa tunalia kama tuko uh, tunajamiwa na nchi za kigeni, lakini tatizo kubwa sana ni tatizo ya pia ya kupatia ya kukapasite eh, jeshi letu, hiyo haikufanyika. Eh, hata kama um, kama Felix Chisekedi alifika kwenye uh, madaraka, hiyo swali aliyoliuliza ndugu yangu wa huko Kinshasa, kusema ukweli kwamba aliahidi vitu mingi sana, na kwa hiyo vitu mingi vyenye aliahidi hakufanya, eh, hakufanya kitu ya lazima, tukikamata vitu vya mingi vyote vyenye alishaka ahidi mpaka sasa wale watu wenye walikuwa wakishtakiwa walishaachwa na sheria na sasa, mumoya aisha kuwa alikuwa appointed like the national minister of economy na wengine wote wiko kwa sasa huru kusema kwamba hiyo makuta ilipotea kwenye kesi za kwenye tresor public na hiyo makuta ikurudia ilishapotea. Vile vile kunakuwa yengine proje ya pili ile ya ya, ku, ya makuta yenye ingepasha tumika kwa sababu ya, ya COVID 19 kuna makuta mingi sana ilikuwa eh, iliibiwa na viongozi eh, ndatumikisha nda, nda ile neno kuibiwa. Na mpaka sasa wale ambao wenye walifatiwa kwenye madaraka kusema kwenye justice, uh, kusema waseme namna gani makuta hiyo ilipotea, mpaka sasa wote wiko uh, libre wiko a liberte, hakuna mutu mwenye iko jela. Yengine programe yake ni hiyo programe, wanaita gratuite de l'enseignement. Hiyo programe, kuko makuta mingi sana ya serikali yenye iliibiwa, na mpaka sasa huyu mwenye alikuwa minister wa education hiyo wakati alimutia jela kumaliza msiku kidogo akitoka jela na akiingia kwenye inyo sacre, na mpaka sasa hakuna mwenye anamfata kwa sababu ana soutenir wala na support Felix Tshisekedi. Kuna kwa wengine eh, projet wanaita projet chile jelu, makuta mingi sana ya inchi ilipotea moyo e, eh, moyo projet chile jelu wali iba makuta mingi sana, na mpaka sasa hakuna hata mtu mmoja mwenye iko gerezani kati kuyo. E, eh, swali kuna kwa wengine ile wanaita eh, jeu de la francophonie makuta kuna mingi sana ili tunaambiwa kuna kuwa programu zote za Tshisekedi zilikuwa amo wizi sana, na mpaka sasa hakuna mtu mwenye iko. Kwa hivyo unapozungumzia kamba... muda unakwenda mbio, kuna muda nafikiri utakuwa na orodha ndefu sana ya ulaji rushwa, hilo swala lilikuwa kubwa sana. Labda nirudi kwake Mutiki, maanake tumebaki dakika tatu au nyote, kila mmoja au aweza kutuambia swala linokuja hapa. Tunajiuliza mambo haya yote anajitokeza, kuna vyama vingapi vinagombania Uh, uchaguzi huu na sijui kama inawezekana au maanake watu elfu ishirini hatujui ni wabunge wangapi wanahitajika katika bunge la taifa. Asante sana. Kwanza kuna vyama takriban uh, mia mia kenda na vile mm, vyama mia, jile, mia, mia, tisa. <laughs> Mia kenda jiunga mia kenda aha sasa na hivyo hivyo hivyo vyama vilienda vinajiunga kwenye vikundi vingine vidogo vidogo ambao tunaita ma regroupement, regroupement maana yake vyama kama vile kumi, makumi mbili, makumi tano zinajiweka pamoja ili kugombea. Kwanza ilikuwa kuhusu hiyo mambo ya seuil de recevabilite kwa sababu waeneze hiyo asilimia ya wagombeaji asilimia makumi sita Bon, sasa ya kufata wale wa, vile vyama vyote kuna wagombeaji wengi sana wanakuwa takriban elfu, mia, elfu makumi mbili mia mm -hmm, tatu kwenye ngazi zote. Sasa na pia wanapashwa ku, wale wagombeaji wote wanapashwa ku, ku, kwenda kwenye senate, kwenye senate tunahitaji wa wa wana senate mia moja kuongezako umoja ambaye ni tunamwita yeye iko kwenye senate, uh, at life kwa sababu yeye ni, ni, ni mwongozi wa zamani, ndio president Kabila. Tunahitaji wana bunge kwenye national level tunahitaji wana bunge mia tano na pia kwenye majimbo kuna saa vile hapa South Kivu tunahitaji wanabunge makumi ine na ine na u, kwenye mji wa Kinshasa nao wanahitaji, alafu watafika pia takriban wanabunge elfu, elfu moja na i, wale wale wale watu wote wana- wanapashwa kupokea, kupokea pesa za serikali na na sababu uh, siasa ndio ambayo hivi wenzetu wanasema kama um, mambo ya, ya ya usalama na mambo ya social haiendeki vizuri. Kila mtu anawaza akipata kazi kwenye siasa hapo anaweza ku kufaidika. Asante sana, asante sana Hubert, ukiwa huko huko Bukavu. Asanteni sana, nafikiri mazungumzo yalikuwa mazuri sana tumepata mwangalio mzuri sana tulikuwa pamoja na Imaja Ituleo pamoja na Mike Mutiki wakitushambulia maswala muhimu sana juu ya uchaguzi wa DRC. Tutakuwa pamoja nanyi katika wiki mbili zijazo. Asante mpendwa msikilizaji, hapa nilikuwa pamoja na Sande Shomari na mwongozi wa matangazo alikuwa Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, kwa herini ni hadi wakati ujao.