Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa leo ni tarehe nne mwezi wa tatu mwaka 2024 nikiwa kweli nimechangamka vilivyo. Hapa Washington DC, nalo jina langu Harizon Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo na, na tunakukaribisha sana katika uh, matangazo yetu haya ya VOA Express, ikiwa ni uh, adhuhuri tulivu ama jioni tulivu, inategemea popote pale ulipo na unapotusikiliza, tunakukaribisha katika matangazo haya ambapo ni mengi tumekuandalia, eh, mbali na burudani ya muziki kulikoni. Eh, vijana wanasema kwamba hali ni ngumu ya kufanya biashara, na tathmini vilevile inawaunga mkono vijana ikionyesha kwamba mazingira ni magumu eh, ama yana changamoto kubwa katika kufanya biashara. Na wakati ulimwengu unapoendelea kukumbatia huduma za intaneti, hali ikoje barani Afrika na hasa miongoni mwa wanawake? Tutaangalia hilo. Je, ni changamoto zipi zilizopelekea ripoti ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba bado asilimia ni ndogo sana ya wanawake wanaotumia huduma za internet. Kuna barazani, kuna swali la leo, na kama mwenzangu alivyosema, basi mambo hayakwendi bila muziki ndani ya VOA Express, na bila kupoteza wakati, basi nampa mwenzangu Idi nafasi hii. Umetaja mambo ya biashara na vijana hali ikoje? Naam, sasa kuna tathmini ambayo imefanyika nchini Kenya na ikaweka bayana kwamba hali imekuwa si nzuri sana kwa vijana katika kufanya biashara. Ni kwa sababu kuna masuala kadha wa kadha ambayo yanawafanya e, wawe katika wakati mgumu wa kuanza biashara, lakini machache ambayo yamegusiwa ni swala zima la mitaji, vilevile vile namna ambavyo biashara e, wale wafanyabiashara wakubwa wanashikilia katika sekta mbalimbali, lakini pia kuna masuala ya kama vile pango ama zile, kwa mfano mtu anataka kufanya biashara yake, lazima awe na sehemu ya kufanya biashara. Sehemu hizo unakuta nyingi katika sehemu maalum ama sehemu za masoko makubwa tayari zimekwisha chukuliwa na wafanyabiashara wakubwa, kwa hiyo mambo haya yote yameleta changamoto. Sasa hapa tumezungumza na Gabriel Mwang'onda, yeye ni mtaalamu ama e, mchambuzi wa masuala ya kibiashara e, na uchumi. Lakini swala hili vilevile vile si swala la Kenya tu, ni karibu maeneo yote e, ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kiujumla, vijana wamekuwa wakikabiliana na changamoto zinazofanana na zote ni zile zile. Sasa uh, Gabriel, kwa hiki ambacho unachokiona uh, e, labda tueleze e, wewe binafsi unaona changamoto gani kubwa zaidi zinawakabili vijana katika kuanza kufanya biashara? Nadhani the biggest problem ambayo bado tunayo ni kwamba kuna baadhi ya biashara zinahitaji vibali zaidi ya ofisi moja, na hivyo vibali vinahitajika kulipiwa eh, kabla hata biashara ijaanza. Nadhani hilo kidogo inawezekana ni changamoto ambayo watu wanatokea endelee ku, synchronize ku kupunguza urasimu wa vibali vingi vingi ili kuweza kufanya biashara. Kwa hiyo nilichokuwa na shauri na, na hapa ni kuendelea kupunguza idadi ya vibali vya kufanya biashara, au ofisi ziyo zinakuwa eneo ambalo ni karibu, yaani ni single, nasema under one roof, kuna kuwepo na vitu ambavyo mtu anaweza akavipata kwa pamoja pamoja. Sasa swala lingine ni kwamba kubwa zaidi inakuwa ni mitaji, na mitaji inatokea kwa sababu katika Napenda sana kuweza kuwakubali wafanyakazi lakini, ukishakuwa mfanyabiashara kidogo, inakuwa ngumu sana kwa taasisi zetu za kifedha kuweza kuwakopesha vijana. Naam, na kile ambacho uh, umekigusia hapo, uh, vijana wanaweza wakawa wanasema ni kweli, ndio zo changamoto ambazo zimekuwa zinawakabili wakabili. Eh, kwa mfano kama hayo umegusia maswala ya vibali. Sasa uh, kwenye kile ambacho unaweza kumweleza kijana kutokana na mazingira haya, ambaye anataka kufanya uh, biashara Eh, kikubwa ambacho unaweza kukielekeza au ukamwelekeza ni nini? Ili swala ni swala la kibinafsi zaidi, kwa sababu changamoto zipo tunajua na tunaelewa ee, wote vijana waliopo kwenye hii biashara ni hizi biashara biashara, kuna changamoto na zinapatikana tofauti tofauti, na kila kila biashara ina changamoto zake. Lakini zile ambazo tuna ni kila kijana anazipata ni hizi ambazo tumezitaja hapa. Sasa kijana hatakii kwanza kukata tamaa, namba moja hiyo. Kukata tamaa ni marufuku kabisa ee, kwa sababu penye nia pana njia. Haya mabadiliko wanasema kat katika sera za kutawala eh, sehemu za biashara zile sera za kiserikali huwa hayatokei mara moja tu, kwamba pa kwa haraka. Ni, ni process. Aa, kuwepo kwa hivyo vikwazo usikwamishe kijana kuendelea kufanya biashara. Tunajua hayo mambo yapo, lakini watu ambao wako karibu vyongoze, na viongozi wanaendelea kupigana na kuweza kusuggest ili mambo yatoke hayo hayo mavikwazo yaweze kuondoka. Naam, hayo basi ndio yale ambayo yanaelezwa na Gabriel Mwangonda. E, juu ya changamoto ambazo zimekuwa zikiwakabili vijana katika swala zima e, la kuingia katika masuala ya biashara e, tuende moja kwa moja katika mambo ya burudani ya muziki bian, e, chikwere dn pale jama wa sauti solo anaonekana anajitahidi sana akienda solo sana na ninaona pale ni kama anaingia kwenye gapi ya Tracy Chapman. Umesikia kidogo hapo hali ilivyo kuna na... ile gap ana ameanza ku kama kuimulika ile ile ya yeah, gitaa pale polepole yeah. Pole, pole, taratibu. Wimbo safi sana, chikwere wake bien kule nchini Kenya, ambapo tunaingia sasa kwenye taarifa ya pili, ambapo Umoja wa Mataifa au uh, kamishna ya Umoja wa Mataifa ya kiuchumi uneka imetoa ripoti na kusema kwamba barani Afrika kuna mambo mengi tu ambayo labda hayaendani na hali ilivyo kote ulimwenguni. La kwanza wanasema kwamba utumizi wa internet huko chini ukilinganishwa na mabara mengine, na hasa miongoni mwa wanawake, kisema ni, ni asilimia thelathini peke yake tu ya wanawake ambao wanatumia internet. Miongoni mwa maswala mengine pia wanasema uh, vijana hawahami kutoka taifa moja hadi jingine barani humo wakitafuta ajira au riziki uh, mbali wanaondoka na kuenda kwenye mabara mengine. Lakini tutaangalia hili la internet, ambapo wanawake kwa kweli wanaonekana wako chini sana, wakilinganishwa na sehemu nyingine za ulimwengu. Na nini huenda labda kinapelekea utumizi mdogo wa internet miongoni mwa wanawake hapa? Basi tunaungana naye Esther Otim akiwa kule Kampala, Uganda. Yeye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake na ya kijamii. Esther, hebu tueleze pengine hali hii ya wanawake kuwa wamebaki nyuma sana kwenye utumizi wa mitandao barani Afrika, huenda nini baadhi ya mambo yaliyochochea? Asante sana bwana Harrison Kamau, na naona huo uchunguzi ama hiyo takwimu na tathmini ni sahihi kwamba si kila mtu anaweza akafikia mitandao ya simu maana tunatumia simu kufanya internet. Kwa hiyo unakuta mahali pengine mitandao haifiki kwa kile kiwango kinachotakiwa. Inawezekana mtandao upo kwa simu za kawaida, lakini unakuta kwa internet unakuwa mtandao uko chini sana. Anaweza akaweka ka akaactivate bado, lakini nikawa halimtoshelezi kufungua hapa na pale au kuperuzi mitandao mbalimbali, nakuangalia nini kinachoendelea. Vilevile tunaangalia kwamba kuna imani, kuna imani bado, hasa sehemu ambazo bado hawajapata mwamko kwamba hata uh, wanawake wengine hawakuweza kuruhusiwa kushika simu, wanasema simu kubwa, simu za kisasa, simu za smartphone. Kwa hiyo unakuta mwanamke hawezi kuingia katika mtandao ama kutumia internet, kwa kuwa tu hana simu ambayo inaweza kuingia katika mtandao ama kuingia katika intaneti. Tunaangalia tena jamii, kuna jamii ambazo zinaona kwamba uh, intaneti imepelekea watu kwingine katika mitandao ya kijamii ambayo ina mmomonyoko wa maadili, kwamba watu wataona picha za uchi, wataona haya na yale na mambo mengine ambayo hayafai. Lakini lakini vilevile hawajui kwamba kuna mambo ya kujifunza ambayo ni mazuri pia katika huu huu mtandao wa kijamii kupitia intaneti uh. Kingine ninaona kwamba mwanamke huyu ambaye yuko katika asilimia ambao hawajaweza kufikia intaneti Aa, anakuwa ni mwanamke labda hajaelimika, hajaelimika, hajui umuhimu, ama iko na simu kubwa hivi smartphone, lakini hajui jinsi ya kuingia taanzia wapi, atafanyaje. Lakini vilevile tunaangalia mwanamke mwingine, kipato ni duni, kwa hiyo kuactivate bando la siku, kuweka kifurushi cha siku inakuwa ni wakati mgumu kwa hiyo unakuta mwanamke huyu yuko na simu ambayo inaweza kuingia, lakini kipato akiruhusu kwamba hawezi kupata kifurushi cha siku ama cha muda ambao utamwezesha kuingia katika mtandao. Asante, asanti sana Esther, sijui pengine labda kuna uhamasisho ambao serikali zinaweza zikafanya ili kubadili hali hiyo na kuhamasisha wanawake zaidi kuingia kwenye internet. Tunaangalia kwamba tumekuwa na ya vikundi vikundi, sijui mchene ni vitu gani. Kuna sehemu ambazo tunapata wanawake wana, wana, uh, wanahamasishwa. Kuna namna tunapata mahali ambapo wanawake wanahamasishwa kuingia katika mitandao ya vikundi mbalimbali ili kuangalia nini zaidi ambacho kinawekwa mule na kujisomea na kupata manufaa hasa kama katika malezi ya kulea watoto, hata katika maisha ya kawaida ya mtu kujielewa zaidi. Kwa hiyo unakuta vikundi kama hivyo vinatoa masa kwa wao wanawake, na mtu anapata mwamko na kupata ile hamu kwamba nijifunze hichi na mimi niingie humo. Asanti sana Esther kwa tathmini hiyo, na matumaini yetu ni kwamba idi mambo yataendelea kuimarika zaidi ifikapo kwenye maswala ya internet na hasa miongoni mwa wanawake barani Afrika. Unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo sasa tunapata habari za kimataifa. Katika habari za dunia makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris anatarajiwa kukutana na mjumbe wa baraza la mawaziri la vita la Israel Benny Gantz huko White House leo Jumatatu, siku moja baada ya kutoa wito wa kusitisha haraka mapigano huko Gaza. Afisa mmoja wa White House amesema mazungumzo hayo yanatarajiwa kulenga vifo vya raia wa Palestina kupata sitisho la muda la mapigano na kuachiliwa mateka pamoja na kuongeza misaada katika eneo hilo. Mahakama ya juu ya Thailand hivi leo imemwachilia huru waziri mkuu wa zamani Yingluck Shinawatra kwa shutuma za ufisadi wa kutoa kandarasi ya serikali wakati akiwa madarakani. Yumluk ambaye alitawala kuanzia mwaka 2011 hadi alipoondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi ya 2014 alishitakiwa kwa makosa ya uhujumu uchumi katika mradi wa mwaka 2013 wenye thamani ya zaidi ya dola milioni 6.7. Uamuzi huo ni mafanikio ya hivi karibuni ya kisheria kwa familia yenye nguvu ya Sinowatra baada ya kaka yake Yumluk Vaksin waziri mkuu wa mara mbili ambaye pia aliondolewa madarakani kwa njia ya mapinduzi. Ukraine imesema Jumatatu kuwa ililipua daraja la reli katika mkoa wa Samara, kusini magharibi mwa Rusia. Idara ya ujasusi ya jeshi la Ukraine imesema shambulizi hilo lililenga uungwaji mkono juu ya mto Chepaveka. Shirika hilo limesema Rusia ilitumia daraja hilo kusafirisha mizigo ya kijeshi. Kampuni ya reli ya Rusia iliripoti tukio katika mkoa wa Samara, ikisema hakuna vifo, lakini huduma hiyo imesimamishwa katika eneo hilo. Rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, ametoa wito kwa mataifa ya magharibi kutoa msaada uliocheleweshwa kwa Ukraine ambayo inajitetea dhidi ya mashambulizi ya Rusia licha ya upungufu wa risasi na wajumbe wa bunge la Marekani wamepitisha mswada Jumapili ambao utafadhili sehemu muhimu za serikali kwa kipindi kilichobaki cha mwaka huu wa fedha ulioanza Oktoba 2023. Miongoni mwa vipengele katika mswada huo ni fedha muhimu za kukabiliana na China katika Pasifiki kama sehemu ya makubaliano yaliyosainiwa mwaka jana na yaliyotuiwa yaliyoitwa Compacts of Free Association au KOFA. Chini ya mkataba huo Micronesia, Palau na visiwa vya Marshall itapokea dola bilioni 7 katika msaada wa kiuchumi kwa zaidi ya miaka 20. Kwa, kwa mabadilishano Washington itatoa ulinzi wao na inaweza kunyima China ufikiaji wa maji yao ya eneo la bahari lenye ukubwa kuliko bara la Marekani. Haya basi, msikilizaji, ndivyo tunavyokwenda mambo hayo ndani ya VOA Express eh, pgireu jiraisou ji eh, mambo hayo tunaenda vile vile platini ndani ya matangazo ya VOA Express na hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya barazani. Harison Kamau. Uh, kweli kabisa, tuliuliza tukauliza, je, mazungumzo yanayoendelea ya sitisho ya la mapigano huko Gaza yanayoendelea sasa hivi huko Misri, je yataleta tija? mm -hmm. Uh, una matumaini kwamba huenda yakalete sitisho la mapigano? Maoni ni mengi sana kwenye Facebook, lakini kwanza kabisa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, sema jina, sehemu unakotokea na mchango wako kuhusiana na mada hiyo ya barazani. Asante uh, sana, asante sana uh, kwa kifupi, mi niko Tanzania eneo la Iringa. Endelea Tanzania. mm -hmm. Kwa hiyo pikisho la mapigano kati ya Israeli na Gaza huenda likaleta matumaini kwa sababu pia cha kwanza ni kuelekea kwenye mfungo wa tukufu wa Ramadhani, lakini pia Hamas wamesha, wamesha, wamesha pigwa vya kutosha. Kwa hiyo kwa hiyo ni rahisi sana Gaz, nani hao Hamas kutoendelea na vita na Israeli. Kwa hiyo toki Amerika, naomba mnielewe kwamba kwa hiyo, naomba tu mnielewe kwamba inawezekana Israeli na Hamas wakapatana kwa hatua ambazo ni amisha Asante sana ndugu yetu, na sijui haukusema jina, labda jina tu peke yake. Naam, jina lako ndugu yetu, jina ni nani? Asanti sana Antony kwa mchango wako. Uh, endelea kusikiliza VOA Express. Eh, sasa Idi, naona kuna, kuna majibu kwa njia ya maandishi yaliyoingia kwenye ukurasa wetu. mm -hmm. Uh, sijui tuanze nawe, uh, unianzia hapa, wacha mi nianze naye. Eh, Richard Kambale anasema anatokea kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema hakuna dalili yoyote kwa sababu nchi zote za magharibi na Marekani hakuna uh, wa kuitisha Israel. Anafanya anachotaka. Eli Joseph anasema hajasema yuko wapi, lakini anasema inawezekana kila kinachoonekana ni ulimwengu kuionyesha Israel vidole na kuilaumu kama vile wanapigana wenyewe, ukizingatia Israel haikuanzisha mashambulizi. Hamas ndio chanzo, basi wakubali kuachana na vita na Israel itaacha. Kinachotakiwa sio nani ashinde, bali kuacha vita na kuacha kuua watu dhidi ya sahani. Hodari anasema wale ambao wanapatikana kwenye mazungumzo huko Misri wasitoke bila kupata mwafaka, sababu anajua wanaweza kusitisha ila wanakaa kimya. Anapatikana Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Valentin Kimbere anasema mazungumzo haya yanaweza kuzaa matunda ila kwa muda mfupi tu. Uhasama wa Israeli na Palestina haukuanza leo, umekuwa vizazi baada ya vizazi nam basi, nikimaliza naye anaitwa Tak Kida Kopa, anasema Mwenyezi Mungu ndio pekee anayejua kesho. E, watazungumzia Mungu ndio aliyekwisha yapanga na kui, anayajua e, ila kuisha kwamba wameandika katika vitabu vitakatifu kuwa lazima e, wapigane, lakini mwisho wapate suluhu. Sawa basi, sisi pia matumai yetu ni kwamba yatazalisha matunda na sitisho la mapigano likapatikana. Tunaingia kwenye muziki ndani ya VOA Express ambapo Prince Lucky anasema nimependwa tena. Oh my god, nimependwa tena <laughs> Asema Prince Lucky na kweli jina lake Lucky lina maana ya, ya bahati. Mm -hmm. Kama yeye ye, yuko Lucky ameshapendwa tena. Amependwa tena, kila la heri. Kuna siku moja asija karudi hapa akaanza kusema mapenzi sumu. Oh my god. Oh my god, nimeachwa tena. Eh, nimeachwa tena. Haya basi tuelekee kwenye ushauri mm -hmm, ulioandaliwa hapa na mwenzetu BMJ Muridi. Anasema hivi, kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wana shule nchini Tanzania, huku takwimu za serikali zikionyesha kuwa walioathirika zaidi ni wanafunzi wa darasa la nne na kidato cha pili. Swala hilo limeibua mjadala mkali na kusababisha wataalam kutafakari sababu za msingi na kupendekeza suluhisho la tatizo hilo. Basi kwenye ushauri hivi leo, afisa wa ustawi wa jamii wa Tanzania Christina Mwambola anawashauri wahusika kuhusu jinsi ya kurekebisha hali hiyo. Basi hapa anaanza kuelezea kiini cha tatizo hilo. Kinachomfanya mwanafunzi mpaka drop shule ni kwa sababu anategemea mzazi labda ampe kitu chochote cha kwenda shule, anakutana na kule na wenzie wanafikiria kula shule kwa, anakutana mtu anamrubuni njiani. Asilimia kubwa ni hawa bodaboda, unajua bodaboda, waendesha pikipiki ndo wanaokuwa anawapa wanawapa shilingi kumi, shilingi mbili, mara chipsi mayai siku mbili, nyimba nayo mtoto ana drop shule. Kumbali wa umbali wa maeneo ya shule nyingine, umaskini uliokisili, ni sababu kubwa sana ambazo zinafanya wanafunzi wengi wanashindwa kutimiza ndoto zao. Serikali ni pamoja kwa kushirikiana na wadau wa elimu wadau mbalimbali ambao wa watoto wamekuwa wakifanya juhudi kubwa sana. Kwa mfano hizo shule ambazo ziko mbali, kinachofanyika asilimia kubwa ni kuwezesha mazingira kuwe na boarding, kuepusha zile movement ambazo zinasababisha adha njiani kwa wanafunzi. Zaidi ya hilo ni utoaji wa elimu pia, kwa sababu elimu ni tukio ambalo ni endelevu. Lakini serikali imejitahidi kwa kujenga mashule Kutoa elimu kushirikiana na wadau, jamii zimeanza kujua umuhimu wa kupeleka watoto shule, hasa mtoto wa kike. Alikuwa hata akipelekwa basi ni mtoto wa kiume. Watambue kwamba wana hatima ambayo iko mbele o, wazingatie kile ambacho kinawapeleka kwamba elimu ni ufungua maisha yao. Wasipopata elimu maisha yao yatakuwa ya ajabu ya, yatakuwa magumu. Kwa hiyo ni vizuri wazingatie kwamba haya mambo yanapita yana na yana muda wake mwafaka, so wakati wa shule na wakupunguza tamaa za kupokea vizawadi kutoka kwa bodaboda. Bodaboda au -boda, shauri wangu kwao ni kwamba waache tamaa za kupenda watoto vitu vya bure, kwa sababu kinachowafanya sana wapate wanafunzi pia, wao wanaona ni gharama ndogo, wakinunulia chipsi mayai anatosha kwa anapunguza gharama ni kwa bodaboda ni kwamba kila mtaa au kila eneo la karibia na shule au watu wanapoishi, tuweke sheria ambazo bodaboda akionekana -boda akasimama na mwanafunzi au kampa lifti mwanafunzi kampakia, ni kwamba ijulikane. Kwa sababu wale watu, kwa mtu binafsi kumpa ushauri, ni yeye mwenyewe ndo ameamua kufanya hivyo. Kwa hiyo asilimia kubwa ni kuwepo na sheria ambazo za mtaa, kama mtaa ukionekana umempakia mwanafunzi, ukionekana umesimama na mwanafunzi na asante sana, nashukuru umesikia. Hey. Yeah, mambo hayo. Mbona chipsi mayai zimerudiwa mara nyingi hivi? Yeah, chipsi mayai bwana zina mayai, yeah, chipsi... Chipsi ni yeah, chipsi mayai ni nini? Ni viazi eh, mayai. Maana yake ni kwamba zile i zile yani, uh, wanaweka na, na mayai pamoja pamoja zinachanganya zinachanganya kitoka Pamoja. Ah. E, kitu iko Alison Kamao eh. <laughs> <laughs> kinaendana na soda baridi eh? <laughs> ah, na soda baridi ukipiga hiyo unasahau kabisa kwamba kuna watu wako hospitali wanaumwa. Haya basi, kuna mengi tuliouliza kuhusiana na marehemu rais wa zamani wa Tanzania Ali Hassan Mwinyi, tukauliza utamkumbukaje. Maoni ni mengi, muda kabisa uturuhusu kusoma hidi. mm -hmm. Labda nisome mawili tu mm -hmm. nisome Peter Justin anasema, ndio rais wa pekee hakuna mtu anayemlaumu eneo lolote katika uongozi wake. Zabroni anasema yuko kule Beni, uh, DRC. Anasema hakika marehemu alikuwa mzalendo wa kweli. Tanzania imepoteza mtu ambaye alikuwa analeta tija nchini humo. Naam, sasa tukielekea katika kuangazia yale yanayovuma kwenye mitandao Eh, bado ni swala linaoendelea la timu mbili za Tanzania kufuzu hatua ya robo fainali ya klabu bingwa barani Afrika, timu za Simba na Yanga, na kuwa ni nchi pekee eh, kwa bara la Afrika kutoa timu mbili na kuangusha vigogo, eh, timu nyingi za um, Afrika ya Kaskazini eh, ambazo zimekuwa zikitawala katika soka la Afrika kwa kipindi kirefu ni swala ambalo linavuma kwelikweli e, kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii hasa kwa wapenda e, soka barani Afrika. Basi sisi tuseme kutoka, a, kutoka hapa Washington DC, e, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Harison Kamau, Tunasema shukrani sana kwa kuwa nasi na tunakutakia kila la heri, na endelea kusikiliza vipindi vinavyofuata vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.