If you like the way you look at... Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya America, Washington DC karibu katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 6 Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa BMJ Muridhi. Pamoja tunasikika katika redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa jumla, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio Tumaini Kipese, Life HD Radio Kolwezi DRC, Saya Radio Eldoret pamoja na sauti ya mwananchi na kuru Kenya, bila kusahau UBC redio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa swahili com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Mamilioni ya wamarekani walipiga kura Jumanne katika uchaguzi wa mchujo wa kuteua mgombea wa chama cha republican na chama cha Demokrat kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu maarufu Super Tuesday. Na katika taarifa nyingine, wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC wanamwomba rais wa nchi hiyo kushinikiza serikali yake kuondoa ushuru kwenye chakula. Wafute kodi kwenye chakula, tunalipa kodi kwenye chakula, ijapokuwa kupata chakula leo katika mji wa Goma ni kugumu, hata wakimbizi wanateseka sana ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, BMJ Moridhi anakusomea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba uchaguzi wa mchujo unaendelea kote hapa Marekani, katika angalau majimbo kumi na tano katika e vyama vya Republican na Democratic vikijaribu kupata ni nani atakayepeperusha bendera yao katika e uchaguzi baadaye mwaka huu. Tutakuletea habari zaidi kuhusu zoezi hilo katika matangazo haya. Kwingineko, rais wa Marekani Joe Biden amesema Jumanne kwamba jibu la swali la iwapo kutakuwa na usitishwaji mpya wa vita vya wiki sita huko Gaza liko mikononi mwa viongozi wa Hamasi hivi sasa. Lakini wakati huo huo, rais Biden amesema Israeli haifai kuwa na visingizio ila kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kuingia katika eneo lenye vita, kusaidia Wapalestina wenye njaa. Tunahitaji kusitishwa kwa mapigano sasa hivi, Biden aliwaambia waandishi wa habari wakati akiondoka kwenye makazi ya rais ya Camp David nje kidogo ya mji wa Washington DC. Alionya juu ya hatari zaidi ikiwa Israeli na Hamas zitashindwa kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza ifikapo wiki ijayo, mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Msomi wa na mwanaharakati maarufu wa Sudani Kusini anayeishi uhamishoni hapa Marekani ameshtakiwa katika jimbo la Arizona pamoja na mwanaume mwingine mkazi wa jimbo la Utah aliyezaliwa katika taifa hilo la Afrika kwa tuhuma za kula njama za kununua na kuuza nje silaha za mamilioni ya dola kinyume cha sheria ili kupindua serikali nchini Sudani Kusini. Peter Abir Ajak aliikimbilia alikiambi, Marekani kwa usaidizi wa serikali ya Marekani miaka minne iliyopita, baada ya kusema kwamba rais wa Sudani Kusini aliamuru kutekwa nyara kwake na vilevile kuuawa na wanawake 47 waliotoweka baada ya wanamgambo wa Kiislamu kuteka nyara watu idadi kubwa ya watu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Viongozi wa makundi ya wanamgambo wanaopinga wanajihadi hawa waliambia shirika la habari la AFP Jumanne. Na hapa Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Waasi wa kundi la Islamic State tawi la West Africa Province ISWAP, wameshutumiwa kutekeleza shambulio la siku ya Jumaa katika jimbo la Borno ambalo ni kitovu cha uasi wa wanajihadi ambao ulisababisha vifo vya watu elfu 40 na kulazimisha wengine milioni mbili kuhama makazi yao tangu mwaka wa 2009. Kiongozi wa kundi la wanamgambo linalopinga wanajihadi, Shehu Mada, alisema wanawake kutoka kambi za waliohama makazi yao huko Ngala, karibu na mpaka wa Cameron, walikuwa wakikusanya kuni wakati walipozingirwa na waasi wa kundi la ISWAP. Mada alisema Baadhi ya wanawake walifaulu kutoroka na kurejea. Wanawake 47 waliokuwa katika shughuli ya kukusanya kuni hawakupatikana, walitekwa nyara na wanajihadi, aliongeza. Usman Hamza, kiongozi wa kundi lingine linalopinga wanajihadi, amethibitisha taarifa hiyo akisema, wanawake 47 hawakurudi kambini baada ya wa washambuliaji kuwateka nyara. Msemaji wa polisi wa jimbo la Borno, Nahum Daso Kenneth, alisema shambulio hilo lilitokea siku ya Ijumaa nyakati za saa kumi alasiri, lakini polisi hawakutoa idadi rasmi ya waliotekwa nyara au ambao bado wanashikiliwa mateka. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba mahakama rufa ya rufaa ya serikali kuu hapa Marekani Jumanne ilikataa kuwajibisha kampuni a kubwa za teknolojia kwa madai yao ya kuunga mkono matumizi ya watoto katika shughuli za uchimbaji madini ya cobalt katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Katika uamuzi ulioungwa mkono na majaji wote watatu waliosikiliza kesi hiyo, mahakama hiyo ya rufaa ya Marekani ya wilaya ya Columbia ilikataa kuwajibisha kampuni mama ya Google Alphabet, Kampuni ya Apple, Dell Technologies, Microsoft na ile ya Tesla, kitupiliya mbali rufaa ya wachimbaji madini watoto wa zamani na wawakilishi wao. Walalamishi walishutumu kampuni hizo tano kwa kujiunga na wauzaji bidhaa katika mradi wa kazi ya kulazimishwa kwa kununua cobalt ambayo hutumiwa kutengeneza betri za lithium ambazo hutumiwa sana katika vifaa vya elektroniki. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika, kikuujia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo ni kuhusu uchaguzi wa mchujo katika vyama vya Republican na Demokrat hapa Marekani, maarufu Super Tuesday. Mamilioni ya wa Wamarekani wamepiga kura kumchagua mgombea atakayewakilisha chama cha Democrat na chama cha Republican kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu maarufu Super Tuesday. Upande wa Republican, mgombea anatakiwa kupata wajumbe 865 kati ya 2429 Mgombea katika chama cha Republican anahitaji jumla ya wajumbe 1215 kuteuliwa kama mgombea rasmi, na upande wa chama cha Democrat, mgombea anatakiwa kupata wajumbe 1420 na anahitaji jumla ya wajumbe 1968 kuteuliwa rasmi na chama chake kukiwakilisha kwenye uchaguzi wa Novemba. Matokeo ya awali yanaonyesha rais wa zamani Donald Trump ameshinda katika, katika majimbo mengi dhidi ya mpinzani wake Nikki Haley. Naye rais aliye madarakani Joe Biden anaonekana atashinda bila pingamizi katika majimbo 15. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa David Monda kutoka kule new York. Amefuatilia uchaguzi huu eh. Profesa Monda, uh, nadhani umefuatilia bila shaka. kufikia sasa haya matokeo yalikuwa yanatarajiwa, bila shaka matokeo haya yalikuwa yanatarajiwa. Uh, Donald Trump kwa wakati huu, uh, yuko mbele sana na wajumbe wengi na inaonekana hivi karibuni, uh, ataweza kupata wajumbe uh, wa, wa ziada ambao watamwezesha kushinda tikiti cha Republican, sio leo, lakini pengine uh, baada ya wiki mbili au mwisho wa mwezi, wakati majimbo mengine yatapiga uh, yata kura pia upande wa wanademokrat kuna mgombea mmoja ingawa kuna wapinzani wa Joe Biden, lakini kama rais wa taifa na kiongozi wa chama cha Demokrat uh, inatabiriwa ya kwamba ataweza kupata tikiti kuwania urais uh, kwa upande wa Wanademokrati. Na wewe unaona hatima ya Nikki Haley baada ya uchaguzi huu, je, ataendelea au atajiondoa kwenye kinyanganyiro? Ni kitendawili kilichopo uh. Mimi nafikiria ya kwamba uh, atashindwa vibaya sana leo ya kwamba Donald Trump atamzingira eh, atamfunika na wajumbe wale ambao wamempigia Donald Trump, lakini uh, sifikirii Nikki Haley an an anatabiria au an anafikiria anaweza kumshinda Trump. Anachokifanya Nikki Haley ni kujaribu kuwaonyesha wanachama wa chama cha Republican ya kwamba Donald Trump hafai kama kiongozi. Donald Trump hawezi kamwe, eh, kumshinda Joe Biden kwa uchaguzi wa mwezi wa Novemba. Lakini pia ku, kuangazia mbele, pengine Nikki Haley anaona ya kwamba mwaka elfu mbili ishirini na nane huenda atakuwa na kipaumbele. Manake Donald Trump akishindwa kumshinda Joe Biden atawaambia wanachama wake wa Republican, niliwaambia hivi. E, kumalizia pia ni kwamba Nikki Haley bado ana pesa e, ana pesa nyingi kutokea wa, wafuasi wake wa, wa, kwa hivyo huenda akaamua aendelee, lakini nafikiria kwa wakati huu, akishindwa hivi leo atasalimu amri. Aa, ki, e, swali litakuwa kwenda mbele kweli e, atamuunga mkono Donald Trump ama atakaa ata, ata kimya aone vile Trump atajiendeleza kisiasa. Pengine kwa kumalizia tu haraka haraka, unaona kuna mambo ambayo pengine inabidi Trump na Biden watakiwa kuyazingatia watakapokutana kwenye uchaguzi wa, wa Novemba uh, mwaka huu. Yale ambayo imekuwa kama vile tishio kwenye uchaguzi wa Super Tuesday upande wa bwana uh, Trump uh, ni kwamba lazima aongeze wafuasi wake au idadi ya wa wafuasi wake uh, wale ambao sio wana Republican sugu Yaani, wale wapiga kura wa mrengo wa wastani eh, wanawake na pia eh, weusi na walatino, kura za weusi na za walatino eh, upande wa Joe Biden lazima pia atafakari msimamo wake wa sera za nje kule Mashariki ya Kati. Kuna eh, wapiga kura wa asili ya kiarabu ambao wamekasirika na eh, msimamo wa Joe Biden. Pia weusi, kura za weusi wanademokrat wanazozitegemea eh, huenda Joe Biden eh, asi, lazima azipate tena kwa wingi, alafu kumalizia pia ashikilie zile kura za wanawake ke okay. Ambao wamekasirishwa na msimamo wa, wa na Republican kwa hili swala la utoaji mimba eh, kwa eh, serikali hii ya Marekani ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa muda wako na kwa mchango wako. Asante kaka kiongozi. Nimeshukuru, asante kunialika kwa mada ya leo. ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Punde BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mafuriko makubwa katika eneo la kati mwa Malawi wiki iliyopita yalisababisha vifo vya watu sita na kusababisha pia maelfu ya wengine kuyahama makazi yao. Shirika la kudhibiti majanga nchini humo ambayo, ambayo ni nchi ya kusini mwa Afrika lilisema Jumanne, mafuriko yalikumba hususan wilaya ya ngokatoka nchini Malawi kufuatia mvua zinazoendelea kunyesha katika eneo hilo ambapo maeneo yaliyoathirika zaidi hayafikiki kwa barabara kutokana na uharibifu mkubwa wa miundombinu na mji mkuu wa Haiti kwa kiasi kikubwa umefungwa wakazi wakijitokeza kutafuta mahitaji muhimu huku mamlaka zikitangaza hali ya dharura baada ya uvamizi dhidi ya gereza na kusababisha maelfu ya wafungwa kuachiliwa kwa mujibu wa maafisa na Wizara ya elimu ya Marekani inasema chuo kikuu cha Liberty hapa Marekani katika jimbo la Virginia kimekubali kulipa faini ya kiasi kikubwa zaidi cha dola milioni kumi na nne baada ya chuo hicho kikubwa zaidi cha Kikristo katika jimbo hilo kushindwa kutoa taarifa kuhusu uhalifu uliofanyika mle ukijumuisha ubakaji. Sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi katika jimbo la Kivu Kaskazini wanaiomba serikali ya Rais Felix Tshisekedi kuondoa ushuru kwenye ununuzi wa chakula na kutangaza jimbo hilo la Kivu Kaskazini kuwa eneo lililoathiriwa na vita. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Muhindo Matale ni mkaazi wa Goma, mmoja wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, asema kwa sasa wakaazi wa Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wanaokimbia vita na wanaopokea wakimbizi, waishi hali ambayo ni ngumu kuvumilia. Ni muhimu kwa serikali ya Kongo kuamrisha viongozi wa mkoa wa Kivu ya kaskazini kuondoa kodi kuhusu chakula. Wafute kodi kwenye chakula, tunalipa kodi kwenye chakula ijapokuwa kupata chakula leo katika mji wa Goma ni kugumu. Hata wakimbizi wanateseka sana. Tunaomba itoweke na waweze kutangaza kirasmi kwamba Kivu ya kaskazini ni maeneo ya vita na hakuna ushuru yoyote ile ambayo itatolewa kwa chakula. Hiyo tunaiomba leo ifanyike, kodi zinazokera wananchi, hasa zile zinazohusu chakula ambayo ni ngumu kupata kwa sasa, akisema Kasai kutoka Lucha. Tunaomba guvernement central anule mataxe zimoazimo juu ifasilite population kuishi kandmeme, paske cene pas normal provensa nord kivu iendele kulipa mataxe, na tunaishi situation enyiko grave humanitairement. Viongozi wa kijadi wakiomba serikali kuwajibika, kwani wananchi wao kwa sasa waishi hali mbaya ambayo ni ngumu kuvumilika katika kambi mbalimbali mbali. Mwami Mwinihire alikutana na naibu waziri wa mambo ya ndani. Ni ni huzuni kwetu sana, moyo inatuluma sana, kwani hawezi kuunguza bila populasyon wakati populasyon kuna, kuna shida kuna na shida, sisi pia tuko na shida na inatuluma sana Uh, tunahitaji uh, serikali ifanye nguvu sana tumalize vita. Umoja wa Nji za Ulaya umeomba mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutatuliwa kwa mazungumzo, kwani vita sasa ime, imewatesa maelfu ya wakazi wanaopatikana katika kambi bila msaada wa kutosha. au imeomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kukaa kwenye meza moja ya mazungumzo. eritiendangendange ni msemaji wa makundi ya wazalendo APSLS Una, unafikiria hapo wana lengo ya kusitisha vitu hivi? Vitu vyote havikutoka ndani ya inji ya Rwanda, vimepewa na mainji hizo, zinasema tusitishe vitu. Sisi tunayo huzuni ya kuona kwamba, au wanasema kwamba wakiomba kuwe ceasefire, manake wana objective ya kutaka kupitisha vitu ili M23 iendelee kuzibiti maeneo toka hiyo ceasefire imeanza hapo, uh, nyesisi Ha, dabor Bunagana nyesisi sehemu za Tongo kufika hapa Kiloliro, kuingia mpaka Mushaki, ni nini wanataka kutufunza? Wawaambie tu wamwambie tu rais Kagame na Uganda, mseveni warudishe majeshi yao ndani ya taifa zao. Vijiji kadhaa wilayani Ruchuru vikiendelea kuanguka mikononi mwa waasi wa M23 kama Nyanzale, kirima na wakaazi wa Kibirizi wakikimbia makaazi yao kuhufia maisha. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. tuja uh, B2C akishirikiana na Rema ni kutoka kule Uganda. gutuja Gutuja, wimbo huu bila shaka utamfurahisha uh, Harrison Kamau popote pale alipo akisikiliza Kumekucha Afrika. Basi ndiyo mambo ya Kumekucha Afrika. Mridhi, tunakwenda wapi sasa? Tuende mpaka Nigeria, Patrick. E, nchi hiyo imeanzisha wiki hii kesi dhidi ya mamia ya watu, wakiwemo wajumbe wa tume ya uchaguzi ya taifa hilo wanaotuhumiwa kutenda makosa yanayohusiana na uchaguzi mkuu ambao ulifanyika mwaka jana. Mwandishi wa VOA Timothy Obiezu ana ripoti kutoka Abuja, na ripoti yenyewe inasimuliwa hapa na mwenzangu huyu huyu Patrick Ndwimana. Kesi dhidi ya watu 190 wakiwemo maafisa wa tume ya uchaguzi na wanachama wa vyama vikuu vya kisiasa zilianza kusikilizwa Jumatatu katika mahakama tofauti kote nchini. Mawakili wa tume huru ya uchaguzi ya Nigeria, INEC, wanafanya kazi ya mwendesha mashtaka katika kesi hizo, huku mawakili wa chama cha mawakili wa Nigeria wakiwatetea watuhumiwa. INEC inasema kesi hizo zitasaidia kuepusha kasoro katika uchaguzi ujao. Godbless Otubure, mwasisi wa shirika lisilotafuta faida linalotetea demokrasia Ready to Lead Africa, anasema mashirika kiraia ya kiraia yamepongeza kuanzishwa kwa kesi hizo na wanatumai sio tu kuonyesha nia bila vitendo. He, that part of the recommendation inaonyesha kwamba mapendekezo ya mashirika ya kiraia ya yaliwasilishwa kwa INEC kuhakikisha misingi ya uadilifu wa mchakato wa uchaguzi inalindwa, ni njia ya kupata mafanikio. Ni polepole pole, lakini hii ni hatua ya kupongezwa. Tunachotaka kuona mbali na kutangaza kesi hizo ni kuwapata wahusika na hatia. Tutaendelea kuzifuatilia kwa karibu na kuona nini matokeo yake. Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka kadhaa ikiwemo kununua kura, kuiba na kuharibu vifaa vya uchaguzi, kufanya vurugu katika vituo vya kupigia kura, kutowajibika kwa makusudi, kumiliki bunduki na ghasia zinazohusiana na uchaguzi. Emmanuel Njoku kutoka shirika lingine lisilotafuta faida la Connected Development, anasema anatumai baadhi ya wahusika wakuu watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Below, jambo ambalo lingekuwa na maana sana sio kuwafikisha mahakamani watu hawa wasokuwa na ushawishi. Kuna watu wenye umaarufu mkubwa ambao walionekana mbashara kwenye video wakiwatishia watu kutojitokeza kupiga kura. Tukiona watu hao wamekamatwa, kufikishwa mahakamani na kupatikana na hatia kulingana na ushahidi uliopo, hilo peke yake litakuwa ni hatua kubwa. Kulingana na utafiti wa taasisi ya Afrobarometer uliofanywa kabla ya uchaguzi, chini ya robo ya raia wa Nigeria walikuwa na imani na mchakato wa uchaguzi. Kwa sasa, mashirika ya kiraia na waangalizi wanasubiri kuona kitakachotokea. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzetu Sandey Shomari amezungumza na rubani wa drone Musa Yusuf Makende wa Dar es Salaam, Tanzania, na kwanza kutaka kujua ni namna gani kijana anaweza kujifunza na kuingia katika fani hiyo. vio maalum ndiyo vipo, vio maalum vipo Nafikiri japo sio vingi, ni vichache na ndo watu wa wengi wanapatia experience hapa, wana kwenda kusoma mpaka kumaliza kupata cheti na, na leseni. Chuo ni hicho chuo kimoja, sijawai kusikia kama kuna chuo kingine zaidi ya hicho ambacho tumepitia watu wengi pan. Na labda unaweza ukatuelezea ni chuo gani ambacho nyinyi mmepitia hicho? Uh, chuo kuna, ni mtu binafsi ambaye amesha ameidhinishwa labda na serikali kwa hiyo tunafuata mafunzo pale, tukimaliza pale, sababu hata TCA wenyewe wanamfahamu. Kwa hiyo mafunzo tunapata pale la wiki nne, tukimaliza tunapata cheti and then tuna tunaelekezwa tuna, tuna TCA kwa ajili ya kuchukua leseni. Na pengine gharama zikoje za kufanya chuo hicho mpaka kumaliza na gharama za leseni pia ziko vipi? Gharama za leseni ni wakati mimi na, na, nafanya ilikuwa laki tatu nilijua kama, kwa hiyo itakuwa imeshaongezeka na chuo hicho kusoma ni kama milioni moja hivi na laki nane na zikafika, mafunzo ya mwezi mmoja na pengine, katika kujifunza drone, pengine wengi watafahamu au watasema kwamba huu ni kama urubani wa ndege, unahitaji sana mahesabu, unahitaji sana kusoma sana au pengine nini hasa unachokiwa na wewe kwenye kujifunza hapa? Wengi wasichana na wavulana wamekuwa wakiogopa pengine kuingia kwenye fani hii, wewe unawaambia nini katika mafunzo? Nini unachozingatia zaidi? Kama nilivyosema hapo awali, shughuli ya, ku, ya kuendesha drone inahitaji kwanza mtu mwenyewe upende na u, u, uzingatie kitu unachokifanya kwa sababu kuendesha ni tofauti na ukishachukua remote ile, ukiwa unaendesha una control vitu vingi, maana una control ndege yenyewe iruke, ucontrol kuiendesha, ucontrol kushoot na kamera ucontrol kutafuta angles na zile. Kwa hiyo inahitaji kwanza mwenyewe uwe na motisha ya kufanya hicho, kwa sababu kama uwezi kuwa na motisha ya kufanya unaweza kujikuta, uh, inakuwa ngumu kwako, inaweza ikakukatisha tamaa. Lakini hiyo nani ubani wa, wa, wa kuendesha drone inahitaji kwanza upende mwenyewe kwenye practical huku, vitu vinavyozingatiwa ni kuweza ni unafundishwa namna ya kurusha, kuinua, itoke chini iende juu, namna ya kuwasha, unaonyeshwa na settings zake kama ni yani, vitu vingi vya kiutaalamu vinahitajika. Sidhani kama naweza uh, nikavieleza nika, nika kwa hivi kwa kuvielezea, labda kama mtu angekuwepo naelekeza na, na kitu kwa kuonyesha, mtu anaweza akaelewa zaidi, na kwa lugha tu ya kawaida pengine unafikiri labda unahitaji tu kujua kutumia remote control au kuna vingine vingi, labda kuna kutumia remote, kuna kujifunza mambo ya hali ya hewa. Pengine urushaji wa droni unahitaji vitu vingi kama hivyo. Ulivyosema, inahitaji timing ya yenyewe kucontrol remote na kuendesha hiyo, na sehemu ulipo unaiendesha ukiwa huko huko huko, sehemu gani, na ukiwa unaendesha lazima ujue ikiwa juu huwa vitu vikwazo vyake, yaani hivyo vyote ni vitu, vitu, vitu, vitu ambavyo vinahitaji kujifunza yaani, na inahitaji kujifunza ili uweze kuelewa kitu unachokiendesha kina madhara gani kikiwa juu na kina hatari gani kikiwa juu na kina raha gani kikiwa juu. Kwa hiyo hivyo vyote ni vitu vya kujifunza pia na pia, unapojifunza wakati unakwenda kuchukua leseni yako Uh, wale watu wa leseni wanataka ujue nini zaidi. Kuna sheria pengine ziko hapa ambazo lazima ujifunze, kwenye kwenda kuchukua leseni inakuwa umeshatoka kwenye mafunzo, kwa hiyo unakuwa una cheti cha mafunzo na, na cheti cha kile chuo ambacho umesoma, umemaliza, wamekusatisfai kama we unaweza kuendesha. Kwa hiyo hata ukienda kuchukua leseni wenyewe unakuwa wanaangalia tu ni zile taratibu zilizopitia wakati unasoma, basi hawana maswali mengi sana kusema watakuuliza hiki na hiki na hiki. Na pengine umegusia swala la kilimo pengine drone labda utueleze tu kwa uzoefu wako, ni maeneo gani hizi drone zinakuwa zikitumika zaidi? Wengi wanafikiria labda ni kwenye harusi tu na pati, labda utueleze zaidi wewe, maeneo gani mengine inatumika? Hapana, drone inatumika sehemu nyingi, sehemu nyingi sana. Drone inatumika kwenye kilimo, huko kwenye hiyo umwagiliaji wa dawa. Kuna drone zinazomwagilia dawa zile, pia ni ni drone na zina warubani wake pia, na kuna drone zingine za kusafirisha pia mizigo na, zipo mtu unaweza kutoa mzigo wako kutoka Kariakoo aa kwenda gongo la Mboto, zote njia hizo zipo za kutumia drone. Basi, kabla ya kukamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika, BMJ Muridhi anakusomea muktasari wa habari za dunia. Mamilioni ya Wamarekani wamepiga kura kumchagua mgombea atakayewakilisha chama cha Democratic na kile cha Republican kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu maarufu kama Super Tuesday. Kufikia sasa, baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani vinaripoti kwamba rais wa zamani Donald Trump amemshinda Nikki Haley katika majimbo kumi na moja kati ya kumi na tano ambako uchaguzi huo umefanyika, lakini katika baadhi ya majimbo bado kura zinaendelea kuhesabiwa. Mahakama rufa ya rufaa ya serikali kuu hapa Marekani Jumanne ilikataa kuwajibisha kuwa makampuni au kuwajibisha kampuni tano kubwa za teknolojia kwa madai yao ya kuunga mkono matumizi ya watoto katika shughuli za uchimbaji madini ya cobalt katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Marekani Joe Biden amesema Jumanne kwamba jibu la swali la iwapo kutakuwa na usitishwaji mpya wa vita vya wiki sita huko Gaza Aliko mikononi mwa Hamas sasa hivi, lakini wakati huo huo akasema Israeli haifai kuwa na visingizio, ila kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kuingia katika eneo lenye vita, kusaidia Wapalestina wenye njaa. Matangazo ya Alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana BMJ Muridhi, kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia asubuhi