Badan Karno. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Ulaya umetangaza msaada wa dola bilioni 8 kwa ajili ya Misri iliyokumbwa na uhaba wa fedha huku kukiwa na wasiwasi kwamba shinikizo la kiuchumi na mizozo na machafuko katika nchi jirani huenda vikawasukuma wahamiaji wengi zaidi katika fukwe za Ulaya. Makubaliano ya hayo yamepangwa kutiwa saini wakati wa ziara ya rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen na viongozi wa Ubelgiji, Italy, Austria, Cyprus na Ugiriki. Kulingana na maafisa wa Misri, msaada huo unajumuisha misaada na mikopo katika kipindi cha miaka mitatu ijayo kwa nchi hiyo yenye idadi kubwa ya watu katika ulimwengu wa Kiarabu, kwa mujibu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya mjini Kairo. Kulingana na hati kutoka kwa ujumbe wa EU nchini Misri, pande hizo mbili zimekuza ushirikiano wao kwa kiwango cha ushirikiano wa kimkakati na wa kina na kufungua njia ya kupanua ushirikiano wa Misri na EU katika maeneo mbalimbali ya uchumi na yasiyo ya uchumi. Rais wa Rusia Vladimir Putin anatarajiwa kushinda muhula mwingine wa miaka sita leo Jumapili katika uchaguzi ambao hakuna upinzani wa kweli, hata wakati baadhi ya wa Warusia walijitokeza katika vituo vya kupiga kura kote nchini humo kufanya maandamano dhidi ya ushindi wake wa uhakika. Putin mwenye umri wa miaka sabini na mmoja anatarajiwa kuongeza utawala wake wa karibu robo karne kwa miaka mingine sita baada ya ukandamizaji mkali dhidi ya wapinzani ambao wameshuhudia waandishi wa habari wakifungwa jela na kifo kilichotokea Februari cha kiongozi maarufu wa upinzani nchini Russia Alexei Navalny. Uchaguzi huo ambao ulianza Ijumaa umefanyika bila upinzani wowote wa kweli au mbadala wa Putin. Hata hivyo, watu kadhaa walijitokeza katika vituo vya kupiga kura kote nchini Rusia leo Jumapili kushiriki katika kile ambacho upinzani dhidi ya Kremlin ulisema maandamano ya mfano wa kuchaguliwa tena kwa Putin. Ukraini imeanzisha wimbi jipya la mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani leo wakati wa Russia wakipiga kura katika siku ya mwisho ya kura ya rais inayotarajiwa kurefusha utawala wa rais Vladimir Putin kwa miaka mingine sita. Wizara ya ulinzi ya Russia imeripoti kutungua ndege thelathini na tano zisizo na rubani drone za Ukraine usiku wa kuamkia Jumapili, ikiwa ni pamoja na drone nne katika mkoa wa Moscow. Meya wa Moscow Sergey Sobyanin amesema ndege ya tano isiyo na rubani karibu na uwanja wa ndege wa Domodedovo ilitunguliwa Jumapili asubuhi. Hakuna vifo au uharibifu ulioripotiwa, kwa mujibu wa wizara ya ulinzi. Ndege nyingine mbili zisizo na rubani zilipigwa risasi katika mkoa wa Kaluga kusini mwa mji mkuu wa Russia na mkoa wa Yaroslavl kaskazini mashariki mwa mo Moscow. Mashambulizi katika mkoa wa Yaroslavl ambao uko karibu takriban kilomita 800 kutoka mpaka wa Ukraine, yalikuwa ni baadhi ya maeneo mbali zaidi yaliyofanywa na Ukraine hadi sasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mapigano yamezuka kati ya Mizuka, vikosi vya serikali na waasi wa M23 na kusababisha walinda amani wanane wa Umoja wa Mataifa kujeruhiwa baada ya utulivu wa muda mfupi huko mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC. Umoja wa Mataifa umeeleza, mmoja wa walinda amani alijeruhiwa vibaya katika shambulio la Jumamosi huko Sake, alisema mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Bintou Keita. Mji huo wa kimkakati uko kilomita ishirini magharibi mwa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Na mapigano yameanza tena katika eneo hilo siku ya Jumamosi, walioshuhudia wameeleza baada ya siku kadhaa za utulivu, kufikia Jumapili mchana, hali ya utulivu ilirejea katika eneo hilo, mashahidi waliongeza. Chanzo cha usalama cha Kongo kimeliambia shirika la habari la AFP kuwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa walijeruhiwa wakati makombora mawili ya M23 yalipopiga kwenye kambi yao katika wilaya ya Mubambiro huko Sake. Marekani imeshughulika siku ya Jumapili kutathmini mustakabali wa operesheni zake za kupambana na ugaidi katika eneo la Sahel baada ya utawala wa kijeshi wa Niger kusema inafuta ushirikiano wake wa kijeshi wa miaka mingi na Marekani kufuatia ziara ya maafisa wa juu wa Marekani. Jeshi la Marekani lina mamia wanajeshi walioko huko katika kambi kubwa ya jeshi la anga kaskazini mwa Niger ambayo inapeleka ndege katika eneo kubwa la Sahel kusini mwa jangwa la Sahara ambako makundi ya jihadi yenye uhusiano na Alqaida na kundi la Islamic State yanaendesha shughuli zao. Mjumbe wa ngazi ya juu wa Marekani Molifi alirejea katika mji mkuu wa Niami wiki hii kukutana na maafisa waandamizi wa serikali, akiandamana na Jenerali Michel Langley mkuu wa kikosi cha jeshi la Marekani katika kamandi ya Afrika. Awali alitembelea huko mwezi Disemba, wakati kaimu naibu waziri wa mambo ya nje Victoria Nuland aliposafiri kwenda nchini humo mwezi Agosti. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Jumapili katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X zamani ukiitwa Twitter kwamba mazungumzo yalikuwa ya wazi na kwamba walikuwa wanawasiliana na utawala wa kijeshi. Haijabainika wazi iwapo Marekani inafanya njia yeyote ya mazungumzo katika makubaliano ya kuendeleza kubaki nchini humo na mamia ya wakulima waliandamana katika mji mkuu wa Uhispania kwa miguu na kwa kutumia trekta leo Jumapili, katika maandamano ya hivi karibuni kufuatia mgogoro unayoikabili sekta ya kilimo. Wakulima waliandamana kutoka wizara ya mazingira kwenda wizara ya kilimo baada ya Umoja wa Ulaya kupendekeza mabadiliko ya sheria ili kupunguza kwa kiasi kikubwa kanuni za mazingira za Common Agricultural Policy, CAP hapo Ijumaa. Mwisho wa habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa sikiliza salamu na muziki <muchas> Karibu karibu kwenye kipindi cha salamu kawaii, siku, jimu, apili, mambe, na muziki kama kawaida. Msikilizaji, siku ya jumapili mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli, usikose basi, ungana nasi kwenye salamu na muziki ukiwa nami Sunday Shomari. Nataka kuperusha salamu zako kupitia barua pepe, wengine kupitia simu, wengine kupitia Facebook. Kote huko tunachanganya tupiga salamu zenu. Basi moja kwa moja nikwambie, kwanza kabisa mwenye bahati leo hii taazana wale tuliwapata kwa njia ya simu alafu tutakwenda kwenye pepe na kwingineko. Basi moja kwa moja tufanye mambo, twende kazi. Mimi naitwa kwa jina la Barigenga David, nipo mkimbizi kutoka maeneo ya Masisi kwa sasa ninapatikana kwenye kampi ya wahami wakimbizi ka Bulengo. Ningelipenda kumsalimu wa, wa mpasha habari wa VOA Oster Malizika, na kuna rafiki mwenzangu mwingine ambaye ninamfuata naye, ningelipenda kwa ndoto zangu niweze kumuona kwa macho siku moja, anaitwa kwa jina la Esther Giduli, na wasalimu wa ndugu zangu ambao wako hapo Goma Eh, akiwemo inao kilemo akiwemo Michel, akiwemo Shadrake na wengineo. Hasa hasa mimi napenda vio wewe na wasikilizaji wote wa vio wewe, na mimi nawasalimia ikisema, kila laheri. Asante sana kutakia, asante, siku njema. Ndio, ndio, asante vioe hey, tunawapenda sana asante sana. Sisi tunawapenda pia, asante brother. Jina langu linaitwa Abimana eabatista napatikana katika na kambi la wakimbizi la site Kaende ambapo tumekimbilia kutoka mji wa Kibumba katika teritware ya Nyiragongo. Sasa, kwa hiyo na salimu ndugu na marafiki wapatikanao katika Amerika wanaonijua kama zile Abimana she nani, watangazaji ambao mmependa kutushirikisha katika kipindi chenu, nami na wasalimu, natuma salamu zangu kwenu kwa sababu umenionyesha upendo wa kweli kunishirikisha katika kipindi chenu, na e, salamu wa ndugu zetu wanaopatikana katika nchi mbalimbali kama vile katika Bwito, wanaofuata kipindi cha hii redio yenu e, popote walipo wapate kupokea salamu zangu e, na nina Mwisho wa salamu zangu nasema wadumu katika imani ndani ya Yesu Kristo sababu ndiye anayelinda na ndiye anayetoa uzima. Asante sana ndugu yangu asante, asante sana, nakutakia kila heri huko kwenye kambi ya wakimbizi na shukuru sana kwa kuzungumza nasi. Asante kwa wewe pia, na kutakia kila la heri katika kila jamaa zote ambazo zinapatikana huko Amerika. Asante sana kaka. Mimi ni Hussein Abdalla, niko safarini kwenda Makambako, lakini mzaliwa wa Kilometa Saba, Tanga, mkoa wa Tanga. salamu zako za leo nataka ziende kwa nani? Salamu zangu nataka zimsikie mama yangu mzazi akiwa Kudodoma akiitwa Asia, na mke wangu wa Fatuma Wazili, na wanangu Abdala Huseni, Asia Huseni, na ndugu na jamaa wengineo wanaonifahamu. bila shaka, unawapa ujumbe gani watu wa Kilometa Saba wanaokusikiliza? Ujumbe niwapa watu wavoveta saba ni kwamba wasitarike tu na maisha, maana maisha kama hviaza naafahamu, maisha ni magumu. Kwa hiyo wapambane, wasikae tu nikusahausahau, hatujui mbele tunavokwenda. Tutakuwacha shukran sana kuzungumza na Sauti ya Amerika aya, mi naitwa Abdala sije, natuma salamu kwa kakaangu nyuma sije, natuma salamu kwa mke wangu ule, natuma salamu kwa mwanangu Islamu Abdala akiwa Kigoma. Natuma salamu kwa mwanangu anaitwa Zainabu Abdala akiwa Kigoma, kwa ndugu zangu wengine wote wanaonijua na nam. Baada ya kupata salamu hizo kwa njia ya simu, basi moja kwa moja nikamate salamu zile kwa njia ya barua pepe. Naanza nawe nani, ni Nazareti Mwakipembe amesalimiwa naye Joshua Rubenge akiwa kule Muleba, Kagera, Tanzania. Salamu zako zingia pale Kirutai wa Busisi eh, Gaza Boy, unamwita huyu Kiteka Fabiani Nyambi, memkumbuka pia Sombi Mtemi huku msao, Innocent Judika kileo niko Mgavila, pia mewakumbuka Eric Masawe, Mabele wa Malale na Lucien Alberto. Wote hao unawambia ujumbe, jamani, tuendelee kukumbukana bila shaka. Na kutoka huko basi naruka hadi kwako Juma ili Isa, zamuni yako Juma ili Isa. Napenda zako salamu hii leo, unasema kwanza wanisalimia mimi, nashukuru sana kwa niambayo nasema asante sana na vyevyo umemkumbuka aifa Albin Mbele akiwa Ruvuma. Umemkumbuka pia Miriam Loi akiwa kule Kondoa, huku msahau, unasema Henry Kileule na Muhamedi Saib Khatibu. Umemkumbuka vilevile Miraji mwana wa Kibinda, huku msahau Richi matelefoni Omari Maguo Ali maarufu Ranjit akiwa kule Kondoa. Juma Michael mwanaharakati, Edward Kabamba, Tina Metulela na mke wako mpendwa, anasema Asia Hasan Bira akiwa Mnegamsi kule Babati zabuni yako Joshua Turuka, unapewa salamu zako. Zimeendea Ramadhani Mchombo pia ujamsahau, unasema Deusi Masunga, Nasoro Maziku namekumbuka pia, Jafari Kopo bila kumsahau Asha Mtacha Fikiri, Dario Bekara pia amemkumbuka Golgote Magabe, Yesalimu Kagaruki, Johni Pembe, Patrik Kakuji akiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema pia ujamsaao Paskalina Lukas Echambi akiwa Kahama, Tanzania, na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na unasema ujumbe, tukumbukane kupitia sauti ya mtambo wa nguvu. Aa, kwa hakika huu ni mtambo wa nguvu. Asante sana na salamu hizo pia. Basi kwa wenzangu wote nitazifikisha, bila shaka. moja kwa moja basi ku kwenye barua pepe. Zamu ni yake nani? Zamu ni yako wewe, e. Maige mbona mte nyesemi, au mzee wa shikamoo? Salamu zako kiwa wapi? kyo kule nchini Tanzania maeneo ya Nyamongo kule Tarime Mara kule, wanasema mura amang'ana, mambo ya namna gani? lugha ya kule mambo basi unapata salamu zao kutoka huko Ziede kwa mke wako mpenzi Daines Chacha Mwita au Mama Zawadi, umemkumbuka pia Zawadi Maige Mbona, huko msahau Braton Maige Mbona, Mariam Maige Mabula Ntemisemi akiwa Nyamongo, Sayenda Magele, Mabusha Masumbuko, Elias Nyanda Mayala, Wilfred Tambwe. Basi wote hao unasema unaendelea kuwakumbuka kwenye kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka jikuu la Marekani, Washington DC nageukia kwako Golgota Magabe, unapela salamu zako za jumapili ya leo, zimwendee Mariamu Lutemagula, Vikta Mserabuye umemkumbuka pia King Sofa wenye geze kuwe Mwanza, King Majuto na pacha wako, nasema Golgota Magabe mkono bila kumsau Doto Ngolie na Mpelwa Sekela, Nyanda zamuri yake tatu, Karema unapela salamu zako zende za kwake, Miraji za Charia Njwanga umemkumbuka pia Matikiti Muhamed Huku msahau Mbaga, karibu na ujumbe. Unawambia salamu ni nusu ya kuonana na pia ni ishara ya upendo. Basi salamu zako zimefika bila shaka If you nchini uh, Tanzania wasahau kule Maswa unasema, anasema pia baba na baba zako waliokasonga mbele senta Maswa mmoja unasema, na jamaa na marafiki wote kote pale lipo kule nchini Tanzania unasema e hey, Mola zidi kutuongezea pumzi yenye amani, tuwepo hapa ulimwenguni. Asante, bila shaka ujumbe wako maridhawa kabisa umewafikia ndugu hao wote na jamaa. Siku yes, hii ya salamu ya jumaapili pili nageukia kwako, Nazareti Makipembe, salamu zako leo hii za sehemu ya pili ukiwa kule tukuyu mbeya tanzania mambo namna gani pale mbeya unapenda salamu zako zimwendee fj mamloka na nail siobela umemkumbuka pia kanuti liyambo tina mateduleda vasco mwakyusa huku msao na jacob jacobailei zamuri yake nyanda mayala unapenda nyanda salamu zako zimfikie charles juma nne ya ufundi wa simu unamwita huyo pia umemkumbuka charles mjeshi unamkumbuka pia njilie oswago na Paskalin Lukas Chambi. Bila shaka salamu zimewafikia. Zamuni yako si mwingine wewe, Abubakari Ingeresi. Ukiwa wapi? Unasema Tamtam Salam Club, Sanawari, Kilimani, Arusha. Mambo vipi pale Arusha? Natumaini ni mko vizuri kabisa. Basi bila shaka pale Sanawari ukiwa nateremka teremka pale basi, kabla hujafika mitaa mingine ya kati kule Njiru hii na kwingineko, unapata salamu zako hii leo. Unasema uanze naye Peter Bucheyeki au mtupe sema Nambuke, pia umemkumbuka Buhu Magembia, huku msahau Jipole Jisandu, Juma Dunga, Emanuel Bihembo, Emanuel Charles, unamwita huyu MC Masai, Musa Mjengi, Letisha Shegile, pia huku msahau unasema Maria Bura Jaffari Kopo na pia wamkumbuka Mbusula Malendeja zaburi yako Masanja Kulwa, unapenda salamu zako Masanja ziende kwake Mkankule Onkankule, umekumbuka pia mzee Joseph Sindano, huku msahau mzee Saidi Simba Machenji Liyopemba, mzee Piri Ali Makoli, pia wamekumbuka Hango Maharu, pia uja msahau, unasema James tano Mzalendo na mwita huyo Kasoro Ruhindu Kira na Mala Joasen Talimwa, pia wamkumbuka Mwikando wa Mahudi Kabanze Jean bila kumsahau utaiwa, uh, Busisi na Lenga chapati mama be Chiku Kidangi na Aziza kodi basi. Kabla ya kukamilisha kamilisha kwenye upande wa muziki, niangalie upande wa pili na mwanani huyu na mwona si mwingine ni wewe Andulile Andi au Andulile Mungilwa, salamu zako leo kwa wazazi wako Mr Mrs Mungilwa akiwa Dar es Salaam. Nasa pia nakukumbuka bibi yako mpenzi Mei Mungilwa akiwa Dar es Salaam, pia unasema akiwa pale Dar es Salaam, mita ya Mbezi, pia namkumbuka kwako, unasema Franco Bravo, mzee wa kazi huyu unamwita akiwa pale Dar es Salaam, pia unasema mkumbuka kwako, captain Francis akiwa Dar es Salaam hukumsahau pia unasema Captain sheiza au ankali wako huyu mpenzi, unasema ako jini Dar es Salaam. Pia unasema ujamsahau ankali wako mwingine, anko yanga Baruti, namwita mzee wa yanga huyu akiwa pale Dar es Salaam vile vilevile. Basi moja kwa moja tupata kibao cha muziki, ni kibao kikali, kibao kizito, siku kama hii ya Jumapili kitakupeleka mahali pazuri, pata vitu kwanza pale Ndio tunakamilisha salamu na muziki kwa siku ya leo ya Jumapili, na washukuru wote meshiriki salamu na muziki. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na napenda kuwashukuru wote mliokuwa nami na wale wengine ambao mmetuma salamu zenu kwa njia ya barua pepe, kwa njia ya Facebook. Endelea kutuma salamu zako, sikata tamaa. Kama hujazisikia leo, utazisikia wiki ijayo. Mimi kutoka hapa studio sina la zaidi. Nipende kushukuru sana kwa kunipa muda wako kuwa nami kwenye salamu kwa njia ya simu na vilevile vile kwa njia nyingine zote mlizoweza kutumia. Niseme nawatakeni wote Jumapili njema, mambo mazuri. Wao unaendelea na mfungo Ramadhani karimu, tuendele na mfungo unaendelea, na Kwarezma pia tuendelee na Kwarezma vyema. E, eh, na wale ambao wanaendelea na maisha kama kawaida, basi endelea kusafiri na Sauti Amerika katika kila jambo ulifanyalo. Kwa heri kwa sasa, yeah, Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki ambacho kimeandaliwa na Sandey Shomari. Unaendelea kusikiliza matangazo, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC, matangazo ambayo pia unaweza ukayafuatilia kupitia tovuti yetu ya VOA Swahili.com, hali kadhalika redio zetu shirika zilizopo eneo la Afrika mashariki na Kati, ikiwemo Redio Free Africa ya Mwanza nchini Tanzania, hali kadhalika Citizen Radio ya huko Kenya. Na hivi sasa basi, msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Ulaya umetangaza msaada wa dola bilioni nane kwa ajili ya Misri iliyokumbwa na uhaba wa fedha huku kukiwa na wasiwasi kwamba shinikizo la kiuchumi na mizozo na machafuko katika nchi jirani huenda vikawasukuma wahamiaji wengi zaidi katika fukwe za Ulaya. Rais wa Rusia Vladimir Putin anatarajiwa kushika muhula mwingine wa miaka sita leo Jumapili katika uchaguzi ambao hakuna upinzani wa kweli hata wakati baadhi ya Warusia walijitokeza katika vituo vya kupigia kura kote nchini humo kufanya maandamano dhidi ya ushindi wake wa uhakika. Putin mwenye umri wa miaka sabini na mmoja anatarajiwa kuongeza utawala wake wa karibu robo karne kwa miaka mingine sita baada ya ukandamizaji mkali dhidi ya wapinzani ambao wameshuhudia waandishi wa, wa habari wakifungwa jela na kifo kilichotokea Februari cha kiongozi maarufu wa upinzani nchini Russia Alexey Navalny. Ukraini imeanzisha wimbi jipya la mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani hii leo, wakati Russia wakipiga kura katika siku ya mwisho ya kura ya rais inayotarajiwa kurefusha utawala wa rais Vladimir Putin kwa miaka mingine sita. Mapigano yamezuka kati ya mizuka, vikosi vya serikali na waasi wa M23 na kusababisha walinda amani wanane wa Umoja wa Mataifa kujeruhiwa baada ya utulivu wa muda mfupi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Umoja mataifa wa Mataifa umeeleza. Mwisho wa muktasari wa habari. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.