jambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza basi leo ni alhamis ikiwa ni machi 28 mwaka huu wa 2024 tunakukaribisha tunakualika tunakuwa pamoja katika VOA express inayoanza hivi sasa ambayo ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa tatu na nusu asubuhi mimi ni na mimi, jina langu ni Harrison Kamau, ambapo tunaangalia maswala mbalimbali yanayotuzunguka aliyo karibu nasi na pia vilevile mbali. Leo hii kwenye VW Express tutaangalia kuhusu swala la kulinda mazingira, na ni miongoni mwa vijana kote ulimwenguni. Je, wanajukumu gani katika kulinda mazingira na kuhakikisha kwamba ulimwengu ni salama na kuna matumaini ya kuishi hata kesho. Vilevile ndani ya VW Express kuna masala ya barazani, swali la leo mm -hmm habari za kimataifa na kama ilivyo ada. Mm -hmm. VOA Express haikwendi bila, bila mziki, lazima mziki utakuwepo na mambo yatakuwa shwari kabisa. Popote ulipo, basi cha kufanya tu ni kusafiri nasi kwa takriban mm -hmm. nusu saa, ili tufahamishane, tuburudishane na tuwe pamoja kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baadhi ya wasanii tutakaokuwa nao ndani ya VOA Express ni Mabantu akishirikiana na Asley wanakuambia chagamba. Basi mambo yatakuwa mazuri kabisa na bila ya kupoteza wakati, msikilizaji, ambapo najua kuna wakati tutakuhitaji uwepo nasi hapa katika kipengele kile cha barazani. Lakini moja kwa moja, hebu tuanze kuangalia huu mkutano ambao umefanyika Japan huko Tokyo. Kweli kabisa, mapema wiki hii kikao ambacho kimehusisha sana vijana kutoka kote ulimwenguni kimefanyika katika uwanja wa michezo wa Tokyo na kuleta pamoja zaidi ya vijana elfu sitini na sita kutoka mataifa yote ya ulimwengu. Vijana wamekutana chini ya ufadhili wa Umoja wa Mataifa wakizungumzia masala na tofauti, lakini makuu yaliyojitokeza mawili, mojawapo ni kulinda mazingira kwa njia ya upanzi wa miti na kuhakikisha kwamba uh, kemikali chafu haziharibu mazingira, na la pili ni kutoa shinikizo kwa ulimwengu kuzuia kutengeneza silaha hatari kama zile za nyuklia. Haya yakisemekana, ni wakati ulimwengu unakabiliana na vita kwenye mataifa tofauti, na vita viwili vikubwa sasa hivi ni kule Ukraine na kule Gaza. Basi katika mkutano huu wakati ulipokuwa ukiendelea, ni kwamba uh, mkuu wa mawasiliano wa Umoja wa Mataifa Karou Nemuto uh, amesema kwamba yeye anatoa ama nawarai vijana kote ulimwenguni kutembea wanapomaliza kikao kile na wanapojiandaa kwenye mkutano wa kimataifa utakaofanyika pale Septemba, wawe na shinikizo katika sehemu tofauti wanakotokea kushinikiza mawili hayo mm -hmm. wakitumia uwezo wao wa kimitandao ya kidijitali, kwa sababu vijana wana uwezo mwingi. Na tena akawa akaelezwa hivi, ulimwengu wa kesho ni wenyu vijana, kwa hivyo mnapoulinda leo mnalinda kesho yenu haswana kama tunavyofahamu swala la kuandaa vijana kwa ajili ya kuongoza uh, katika masuala ya mabadiliko ya uongozi mabadiliko ya hali ya hewa ambao ndio wamekuwa waki, wakiangazia katika siku za usoni ni muhimu sana na ikumbuke kwamba uh, Japani pengine mtu anaweza akajiuliza ni kwa nini Japani mkutano huu umefanyika Japani na utafanyika tena mengine kule Japani uh, inaelezwa kwamba Japani ni kwa sababu ni sehemu ambayo inakwenda na teknolojia ya kisasa inayoambatana na maswala ya IT. Ndio umuhimu wa mkutano huu kufanyika kule Japan, ambapo mkutano mwingine utafanyika kati ya April 17 mpaka 19. Utawashirikisha wadau mbalimbali wakiwemo pia vijana, kwa lengo kubwa hasa hilo la kuhakikisha kwa kwamba wanaondoa changamoto hizi zinazowakumba vijana na vilevile kuwahimiza vijana katika masuala ya innovation. Le kando na hilo ni kwamba Japan ni mji muhimu, ikikumbukwa kwamba mabomu ya Nagasaki na Hiroshima baada ya vita vya pili vya dunia yalitokea katika uh, Japan, na athari zake hata hivi leo bado zinaonekana kutokana na kutumika kwa, ke, kwa silaha za kemikali kwa hivyo wakaona kwamba jukwaa la Japan linafaa zaidi kushinikiza hilo, na kuna utafiti uliofanywa wakati wa kikao hicho, na utafiti wenyewe unasema kwamba, ukiongozwa na Yuki Tokuda ambaye ni mwanzilishi wa kundi la kimazingira la Genuine. unasema kwamba zaidi ya asilimia 80 ya vijana wanajihisi kana kwamba sauti zao hazisikiki kwenye majukwaa ya kimataifa, wakati inapofika kushinikiza swala la utunzaji wa mazingira na kuzuia utumizi wa silaha za kemikali. Kibao hiko cha jiga ni ushirikiano wa Tariq akiwa na Kaid mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express. Tunazidi kusonga mbele tukiendelea uh, kuchambua na kuangazia uh, mkutano huu wa Umoja wa Mataifa unaoangazia siku za usoni, kuhamasisha vijana kwa ajili ya mabadiliko, mabadiliko ya mazingira na mengineyo, ambayo hivi sasa mwenzangu Harisan Kamau alipata fursa ya kuzungumzia. Kweli kabisa, yani tukiwa katika suala hilo la kimazingira, ni kwamba tunaye Bernard Om, Fandinad Omondi ambaye ni msemaji mkuu wa shirika la kimazingira la Greenpeace Africa na makao yake makuu yako jijini Nairobi. Sasa hivi nimezungumza naye akiwa Afrika Kusini, akiwa bado ameelekea kwenye shughuli za kimazingira. Ferdinand, hebu tueleze vijana wanajukumu gani katika masuala hayo ya kuzuia kulinda mazingira na pia kuzuia utumizi wa silaha hatari. Mimi naona kwamba vijana wako katika mstari wa mbele sana katika masuala haya mawili. Maanake ni vijana ndio ambao wata rithi ulimwengu huu ambao tunaoachia, na tukisema kweli, ni kwamba viongozi wengi wa sasa na serikali nyingi za sasa zinafanya mambo ambayo hayastahili, na ni kwamba tunaacha ardhi hii ikiwa katika hali mbaya kuliko jinsi tulivyoirithi, na ukiangalia vile wanaharakati kama vile Greta Thunberg walivyo katika mstari um, wa mbele, akina Vanessa na Kate wao ndio um, uzito wa maneno yao yanasikizwa sana. Na si lazima uwe ni Greta au lazima uwe nakate. Wewe tu ukiwa yule ambaye uko hapo mahali unafanya kitu, ukiwa na mtandao wako kwenye TikTok, kwenye Facebook, kwenye Instagram, ukiwa na kiongozi ambaye anaishi karibu, ukiwa na baba yako huwa unafanya wanawajibika, unaulizwa yale maswali magumu, unatoa sauti yako kwa njia ambayo unaweza ili kuhakikisha kwamba mazingira yanalindwa. Kumekuwa na mikutano mingi mm -hmm. na kunakuwa na njia za kidiplomasia za kujaribu kutatua masuala haya. Unaona kama ni wakati wa vijana kutumia uwezo wao na mitandao ya kijamii kote ulimwenguni kukua na njia mbadala ya, ya kuendesha au kushinikiza mambo haya. Njia moja ya kwanza ni kwamba serikali zinafaa zipange ama ziweke zile sera ambazo hazitakuwa zinadhuru ulimwengu. Hiyo ikikataa, kuna sasa mikutano ya kimataifa ambapo kuna zimeandaliwa na no Umoja Mataifa kama nilivyotaja, kwa mfano mikutano ya COP ambapo Uh, wanakutana na kuweka chini mkataba na mwelekezo jinsi mataifa yote yanafaa kuelekea ili kuhakikisha kwamba mazingira yanalindwa. Hizo zote zikikataa, nje ya tatu, basi ni mahali ambapo vijana wanaweza kuingilia, na wakati huu sasa ni wakati wa kupiga sauti uh, kutoka kule na kufanya maandamano pale vijijini na pia kwenye mitandao, ili kupiga kelele na kuwawajibisha hawa watu ambao kando na kutoa mahadi ambazo huwa wanatoa kwamba wanafanya hali za kulinda mazingira, uhakikishe kwamba wenyewe wanatimiza ahadi zao, maanake wasipowajibika, ushahidi waonyesha kwamba wengi wao watakuwa wakitaka kujaza mifuko tu na kuleta zile kandarasi na miradi ambayo zitaendelea kudhuru mazingira. Asanti sana bwana Mundi, endelea na harakati za kulinda mazingira hata unapoendelea huko Afrika Kusini, basi uwe na kila fanaka. Sasa tuende kwa habari za kimataifa. Mahakama nchini India imeongeza muda wa kushikiliwa kwa kiongozi wa upinzani na waziri kiongozi wa Delhi Arvind Kejriwal hadi April mosi mwaka huu katika kesi ya rushwa inayohusiana na sera ya pombe ya mji mkuu wa nchi hiyo, vyombo vya habari vya eneo hilo vimeeleza. Idara ya kupambana na uhalifu wa kifedha nchini India ilimkamata Kejriwal wiki iliyopita kuhusiana na madai ya rushwa yanayohusiana na sera ya pombe ya mji huo, na alirudishwa rumande hadi Alhamis, wiki kadhaa kabla ya India kuanza upigaji kura katika uchaguzi mkuu April 19. Jeshi la Israeli limeripoti mapema leo mapigano katika eneo la hospitali ya Shifa huko Gaza City pamoja na Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza inayoendeshwa na Hamas imesema kwamba Wapalestina sitini na wawili wameuawa katika siku moja iliyopita. Wizara hiyo imesema watu zaidi ya elfu thelathini na wawili wameuawa wakati wa mashambulizi ya, ya Israel ambayo yalianza mwezi Oktoba baada ya shambulio la Hamas dhidi ya Israel ambalo lililua zaidi ya watu elfu moja mia mbili katika hatua nyingine, Israeli imekubali Jumatano kutuma wapanga mikakati wake wa kivita mjini Washington ili kujadili nia ya yake ya kuanzisha mashambulizi ya ardhini dhidi ya wanamgambo hao. China imesema itaondoa ushuru uliowekwa kwa mvinyo wa australia zaidi ya miaka mitatu iliyopita, ikiwa ni ishara ya kuboresha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Wizara ya biashara ya China imesema uamuzi huo utaanza kutekelezwa Ijumaa. China iliweka ushuru kwa mvinyo wa australia mwaka 2020 wakati wa mzozo wa kidiplomasia juu ya msaada wa australia kwa uchunguzi wa kimataifa kuhusu asili ya COVID-19. Ushuru wa mvinyo wa australia uliongeze zaidi ya asilimia 200. Wazalishaji wa mvinyo wa Australia walipigwa vibaya sana kutokana na ushuru huo, ambapo China ilikuwa kituo cha juu cha usafirishaji mvinyo nchini Australia. na jeshi la Ukraine limesema leo kwamba vikosi vya Rasia vilishambulia usiku kucha kwa kutumia ndege 28 zisizokuwa na rubani na makombora matano. Jeshi la anga la Ukraine limesema ulinzi wa anga wa taifa hilo ulitungua ndege 26 zisizo na rubani huko katika mkoa wa Odesa, Kakiv, Dipromeskov na Zaporisia. Ivan Fedorov, gavana wa mkoa wa Zaporisia, amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba vifusi vilivyoanguka kutoka kwenye droni hizo vilisababisha majengo kadhaa ya wakazi kushika moto na kujeruhi watu wawili. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema ni muhimu kuimarisha ulinzi wa anga wa taifa lake na kuharakisha upatikanaji wa ndege za kivita aina ya F16 kwa ajili ya matumizi dhidi ya uvamizi wa Rasia. Safi sana, yani miondoko ya Uganda pale, Shiba anasema wakikuba, wakikuba, unajua <laughs> Uganda usemi, wanasema wakikuba mm -hmm. eh? lakini usiniulize maana imo wenyewe, mimi nalichopenda tu ni ile biti yake ya kiafrika mm -hmm. Yani ile inanituliza kweli kweli hasa so, basi <laughs> vizuri. Inatupa fursa ya kusonga mbele katika kipindi kipengele kingine hiki cha barazani. Tumekuuliza wewe msikilizaji, kufuatia madai ya ndoa nyingi kuvunjika, wakati huu vigezo gani vitumike kabla ya wapenzi kuana? Na mara moja namwona Alex Jeremia Kayunga anasema, hajasema yuko wapi, lakini anasema hapo, swala ni kila mmoja apate muda kwanza kumfahamu mwenzie vizuri. Siku hizi mkisha uh, mkisha fanya nini Uh, mambo ya sijui yanakwenda, maisha yanakwenda mrama, mambo yanakuwa magumu baadaye, na labda inakuwa changamoto ya kuendelea. Betha atunosisi anasema wachane kabisa na watu wao wa na, zamani, amani itakuwepo anadhani, na ndivyo alivyoandika, kinachosababisha ni michepuko, maana mtu akiwa na hawara nje hata uliye ndani hakuheshimu. Kuna wakati unajua kabisa kuwa hiki kiburi ni mwanamke au mwanamme aliye naye nje. Straton, uh, Kimario anasema sio wakati huu, tangu agano la kale hadi jipya ndoa nyingi zilisabaratika, sasa hivi zimeshamiri, sababu mambo mengi yapo wazi siku hizi. Mwalimu wa ndoa ama kugwi yupo kila sehemu, kuanzia mitandaoni na majukwani, wote wana ujuzi tofauti. Hivyo uh, kudumu kwa ndoa <laughs> kwa hitaji bwana ashuke aunde upya hii wizara ya ndoa. Mzungu feki Faraja Antoni anapatikana Kigoma Bush, ameandika hawaachani wanapeana likizo. Hapo sasa kuna likizo fupi na likizo ndefu. Maana wote niliojua mimi wameachana, naona walisharudiana. Jacob Masungo yeye, yeah, ameandika stori ndefu, lakini siwezi nikaimaliza yote, njaribu guza tu. Anasema ametokea kule Kaimosi, Kenya. Anasema kabla ya kuoana ni muhimu kuwa na wapenzi ama wapenzi kuzingatia mambo kadhaa muhimu, ikiwa ni pamoja na mazungumzo ya wazi, mafanikio ya kibinafsi, ushawishi wa familia, msaada wa kihisia, tamaa za baadaye. Wakishazungumzia hayo yote, basi itakuwa labda pengine huenda wakafaulu na ameandika kwa kuongezea, ni muhimu kupata ushauri wa kitaalamu kabla kufanya maamuzi, ya kufanya maamuzi ya uamuzi wa ndoa kwa kuoana. Haya, mimi sasa nasoma ujumbe wa Aisha Dindi. Yeye anasema vigezo vipo, mojawapo ni kwamba upate mume mwenye dini au mke mwenye dini, uangalie nasaba yake pia. Manake kuna familia zingine ni mlango wa nane, nyumba nzima wamezalia nyumbani. Bashiru Mnalima anasema tatizo ni kwamba kwa mara ya kwanza wanaonana mitandaoni, wanajua na mitandaoni, na wanaona mitandaoni, hata mafunzo ya ndoa hawajui, matokeo yake ndio kama hayo. Lakini pia chipsi mayai zinawafanya vijana wa kiume washindwe mbio mapema, hata kama ni mbio fupi tu. Audax Ferdinand yeye anasema, likiondolewa swala la haki sawa ndoa zitadumu. Hebu jiulize, umeoa, unafanya kazi, mke anafanya kazi, mwanamme, umenunua uwanja, umejenga nyumba, mke anasema yenu nyote, pesa zake yeye anajenga nyumba kwao, wewe mwanamme hausikii na hiyo nyumba. Hapo ndipo tatizo linapoanzia basi. Shukurani kutokana na muda kwa Audax Ferdinand, Abubakar Sendeu, Joseph Zabroni, mjusi um, mwitu uh, na kina Henry ush na aksanti wote, nasema asanteni sana kwa kushiriki barazani VOA kutoka hapa Washington DC, ambapo tunaelekea kwenye kibao chetu cha leo, ambapo mabantu wakishirikiana na waslei wanasema chagamba, ubuta, ubuta chagamba. wezi Chagamba ni Asilai akishirikiana na Mabantu. Mambo mazuri hayo unayapata ndani ya voe Express, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka studio namba 15 hapa Washington. Tunakupatia maswala mbalimbali, ikiwemo burudani ya muziki kama hivi ambavyo unasikia hivi sasa. Basi siku ya Alhamisi huwa tunaangazia pia maswala ya burudani, kila kinachoendelea uh, kwa wasanii wa muziki macelebrity duniani kote na leo hii basi tupo naye eh, Harrison Kamau na ameanza kulidokeza tu maswala ya Queen B. Huyu anaitwa Beyonce eh, kutoka hapa Marekani. Haya basi, niambie Harrison, kipi ambacho eh, kinatanda ama ki kinachojiri katika masuala ya burudani kutoka kwa mwanadada huyu Queen B ambaye sa, hivi karibuni amekuwa akiingia majukwaani na mtoto wake. Kweli kabisa, safi sana. Asanti mwenzangu mkamiti kibayasi. Kweli unapomtaja Beyonce au Queen B, basi lile jina limeshatanda kila mahali, na kilichoko ni kwamba Jumatano hapo ni jana, ametoa orodha ya track za nyimbo zilizopo kwenye albamu yake inayosubiriwa kwa hamu ya Act Two, Cowboy Carter. Albamu hiyo inazinduliwa Ijumaa, lakini mashabiki wake tayari wameshapata kionjo kupitia ukurasa wa Instagram wa nyota huyo alipoweka picha inaonyesha baadhi ya nyimbo zake kutoka kwa albam ya awali ya Texas Hold'em na 16 Carriages zikiwemo nyimbo kama vile American Requiem, Blackbird, Protector, My Rose, Bodyguard, Spaghetti, Alligator Tears, Smoke Hour, Just for Fun na Ol' Louisiana miongoni mwa nyimbo nyingine nyingi. Basi mojawapo ya nyimbo kwenye albamu hiyo Beyonce inaonekana kuwa ni the Linda Martel show, ikimwenzi nyota wa country ambaye ya alikuwa mwanamke wa kwanza mweusi kucheza kwenye tamasha la muziki la Grand Ole Opry. Jina la Dolly Parton likiashiria, Dolly Parton pia ametajwa pamoja na Jolene, ambao ni mmoja wa nyimbo maarufu zaidi zake. Parton, awali mwezi huu, wakati wa mahojiano na Knox News, akisherehekea kufunguliwa kwa bustani yake ya Dollywood. Doli Patron alisema kwamba anaamini kuwa Beyonce amerekodi kava ya wimbo wake huo uliotengenezwa mwaka 1973 . Basi hongera sana Queen B, unaendelea kushamiri kila siku, anatokea na staili mpya, <laughs> Quin B. Tuenende sasa kwenye maswala ya produse na rapa maarufu PD au Pididi, PD. <laughs> huyu naye amkamiti. Um, matatizo ameendelea kumkumba, na unajua kwa wiki nzima sasa, mambo yamekuwa akizungumziwa ya P Diddy, kesi imewasilishwa, um, mashtaka yamewasilishwa kuhusiana na tuhuma za ngono na mambo mengine kama hayo, lakini sasa utata umeendelea kumwandama, uh, uh, Diddy au Puff Daddy Uh, ambaye ni kutokana na kuwahi kushirikiana na katika maisha yake ya kimuziki aliwahi kushirikiana na watu mashuhuri kama vile Asha, Notorious BIG na kina Mary J Blige. Na sasa mwanamfalme wa Uingereza Prince Harry. Sasa tena ametajwa kwenye orodha ya watu wanaotuhumiwa kushirikiana na Didi ambaye analaumiwa kujihusisha kwenye usafirishaji haramu wa wanawake kwa ajili ya ngono pamoja na manyanyaso ya kingono. Basi Didi ambaye anafahamika zaidi pia kama Combs anasemekana kualika watu mashuhuri kwenye pati zake, miongoni mwao wakiwa wanariadha mashuhuri, wanasiasa, wana muziki na watu mashuhuri kama Prince Harry, kulingana na stakabadhi za mahakama. Basi mwezi uliopita mashtaka yenye kurasa 73 yaliwasilishwa mahakamani na produsa wa muziki Rodney Jones akituhumu Didi kama mtu ambaye ni mnyanyasaji mkubwa wa wanawake kingono. Hata hivyo, Prince Harry licha ya kutajwa kwenye orodha ya watu wa karibu na Didi, kusema kweli hajatuhumiwa kwa hatia yoyote, lakini anatolewa kama mfano wa watu mashuhuri waliowahi kushirikiana na Didi katika safari yake ya kimuziki. Harry ndugu yake Prince William wanaonekana kwenye picha moja ya elfu mbili na saba wakiwa na Didi na Kanye West, baada ya wanamuziki hao kuimba kwenye hafla ya Concert for Diana kwenye uwanja wa michezo wa Wembley. Ni mambo tu yanavyokuendelea, na basi. Kwenye mashtaka ya Didi, Johnson anadai kuwa Didi alimdhulumu kingono, akidai kuwa alikuwa akifanya sherehe kwenye nyumba yake na kulikuwa wafanyakazi wa ngono pamoja na wasichana waliopo chini ya umri. Anasema pia kuwa Didi alimrai kutafuta makahaba na kumlazimisha kufanya ngono nao. Na Didi mwenye umri wa miaka hamsini na tano, mambo hayo yote ameyakanusha kupitia mawakili wake, na tukimalizia mkamiti, mambo ya movie ni kwamba hakuna asiyemfahamu Denzel Washington. Na kilichofanyika kwa Denzel Washington ni kwamba amekataa kushiriki kwenye movie ya Fast and Furious yenye thamani ya dola zaidi ya bilioni 7.3. Hatua ambayo imemnyima nafasi ya kuvunja rekodi ya box office ambayo haijavunjwa kwa miaka minane. Kufanikiwa kwa movie za Fast and Furious na ambazo zimezoa takriban dola milioni, bilioni saba, bilioni sio milioni, bilioni saba za dola kumesaidia kushirikisha nyota, kungesaidia sana Denzel Washington, uh, kuingia kwenye historia ya kuvunja rekodi kwenye box office. Inasemekana kuwa sio mara ya kwanza kwa Denzel kukataa kuchukua jukumu kwenye movi ya Fast and Furious kwa kuwa 2013 alikataa kushiriki kwenye movi pacha ya The Fate of the Furious ikiwa ni mvi ya saba ya Fast and Furious ilijipatia zaidi ya dola bilioni moja nukta tano kwenye box office. Lakini wachambuzi wanasema kwamba Denzel amekataa kushiriki kwenye muvi hiyo kwa kuwa alipewa jukumu la mtu wa chini na yeye anapenda kuwa sta, anapenda kuwa ndio kiongozi wa mvi. Sasa Denzel anasema hela zenyu zikae, mimi majukumu madogo madogo <laughs> sifanyi kwenye mvi <laughs> Haya basi, shukran sana kwa taarifa hizo za burudani. Tuangalie katika swali la leo, tulikuuliza, je, unadhani dunia iko salama na vitendo vya ugaidi? Namwona Vasco Martin ameandika, yeye anapatikana Iringa, Tanzania. Ulimwengu mzima unaongozwa na wanafeli ambao ndicho kizazi halisi kabisa cha shetani, dunia haitokuwa salama. Jacob Masungo anapatikana Kenya, amesema hapana, kwa kawaida dunia haijakamilika salama kutokana na vitendo vya ugaidi vinaweza kutokea mahala popote ulimwenguni. Mishaeli Nzoa wa Dodoma ameandika, dunia haiwezi kuwa salama na vitendo vya ugaidi, kwa sababu mataifa Magharibi ndiyo yanayowazuia silaha hao hao magaidi. Abubakar Makwaya anaandika, sisi tunajua mwasisi wa ugaidi yuko wapi. Wakiacha chokochoko kwa mataifa mengine, bila shaka ugaidi utakwisha kabisa na dunia itakuwa sehemu salama ya kuishi. Hali kadhalika anasoma ujumbe wa Augustin Kazembe, anasema ni wazi kabisa kuwa dunia haipo salama, kwa maana nguvu nyingi inahitajika kwa mataifa katika kushirikiana kupambana na ugaidi nchini mwao na kuto kudharau dalili zozote za ugaidi. Hali kadhalika, Salumu Mporogani ameandika ya iwezi kuwa salama mpaka pale a mataifa makubwa yatakapoacha kuuza silaha kwa makundi ya kigaidi. Zakayo Lida yanapatikana Loliondo amesema, hapana, dunia haiko salama kwa sababu madam hakuna haki, uonevu unaendelea na manyanyaso basi dunia haiko salama. Shukrani sana Richard Binjilesi, George Masamba, Jeremia Bazili, Edwin Tangala, Jeremia, kwa kutoa maoni yenu. Basi ndio tunakamilisha VOA Express hivi sasa. Basi tunakuaga kutoka studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau. Tunakuacha na kibao wa Kikuba.