Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 28 Juni mwaka wa 2024. Naitwa Patrick Nduimana. Mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Voice of Africa Korogwe, Kiss FM Tanga, Redio Tumaini Kipese, Redio Ijambo Isiro, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi na UBC Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti tulizokuandalia wagombea wa urais hapa Marekani, rais Joe Biden na rais wa zamani Don, Donald Trump wamekutana kwenye mdahalo wa kwanza ulioandaliwa na kituo cha televisheni cha CNN, kila mmoja akinadi mafanikio yake na nini watafanya ikiwa watachaguliwa katika uchaguzi wa Novemba tano. Na katika ripoti nyingine, mahakama kuu ya Burundi imethibitisha kifungo cha maisha jela dhidi ya waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo jenerali Guilaume Bunyoni. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Marekani Alhamisi imetangaza vikwazo vipya vinavyoilenga Iran ikijibu kuendelea kuongezeka kwa shughuli za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema katika taarifa yake, katika miezi katika mwezi uliopita Iran ilitangaza hatua ya kupanua zaidi mpango wake wa nyuklia kwa njia ambazo hazina malengo ya amani ya kuaminika. Waziri Blinken amesema, tutaendelea kujitolea kutoiruhusu Iran kamwe kupata silaha za nyuklia na tumejiandaa kutumia nguvu zote za kitaifa kufanikisha matokeo hayo. Ujumbe wa Iran wa Umoja wa Mataifa jijini New York haukujibu mara moja maombi ya kutoa maoni. Hatua ya Alhamisi imeweka vikwazo kwa kampuni tatu za Umoja wa Falme za Kiarabu ambazo Marekani inazituhumu kuhusiana katika usafirishaji wa mafuta ya Iran au bidhaa za kemikali za petroli pamoja na meli kumi na moja zinazohusiana na kampuni hiyo. Mkataba wa karibuni wa ulinzi kati ya Rusia na Korea Kaskazini unaweza kutoa fursa ya kidiplomasia kwa Marekani na China kufanya kazi pamoja kwa ajili ya utulivu wa, pale, wa peninsula ya Korea, suala ambalo lina masilahi kwa nchi zote mbili, baadhi ya wataalamu wanasema. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Kurt Campbell Jumatatu amesema kuwa China itakuwa na wasiwasi kuhusu kuimarishwa ushirikiano kati ya Rusia na Korea Kaskazini, na kuongeza kuwa maafisa wa China wameonyesha hivyo katika baadhi ya mazungumzo yao. na tunaona mvutano fulani unaohusishwa na mambo hayo, msemaji wa usalama wa taifa wa Whitehouse John Kirby amewaambia wanahabari baada ya mkutano wa Russia na Korea Kaskazini wiki iliyopita mjini Pyongyang kwamba wasiwasi wa makubaliano mapya ya ulinzi kati ya nchi hizo mbili utaelezwa katika makubaliano mapya ya ulinzi kati ya nchi hizo mbili na kuelezwa na China vilevile vile. Mahakama ya juu ya Burundi Alhamisi ilithibitisha kifungo cha maisha dhidi ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Jenerali Alain Guilaume Bunyoni. Chanzo cha mahakama kimeliambia shirika la habari la AFP. Patrick Nduimana anayesoma ripoti kamili. Akiwa mmoja kati ya vigogo waliokuwa na ushawishi mkubwa katika utawala wa Burundi, Bunyoni alikuwa waziri mkuu kuanzia katikati ya mwaka 2020 hadi Septemba mwaka 2022, ambapo alifutwa kazi siku chache baada ya rais Evariste Ndayishimiye kuonya juu ya njama ya kumwondoa madarakani. Alihukumiwa kifungo cha maisha jela mwezi Disemba mwaka jana kwa mashtaka kadhaa ikiwemo kutumia uchawi ili kudhuru maisha ya rais, kuhujumu uchumi na kujitajirisha kwa njia haramu. Emmanuel Gaterese, mkuu wa mahakama ya juu, amethibitisha uamuzi wa jaji wa kwanza dhidi ya Jenerali bunyoni na kuongeza faini ya bilioni 22.7 pesa za Burundi pamoja na kutaifisha mara moja mali zake ambazo hakuzitangaza. Chanzo cha mahakama kimesema kwa masharti ya kutotajwa jina. Katika kesi yake ya rufaa mwishoni mwa mwezi Mei, Jenerali bunyoni alikanusha tena mashtaka yote dhidi yake na kuomba aachiliwe huru. Tangu alipochukua madaraka mwezi Juni 2020 Ndayishimiye alipongezwa na jumuiya ya kimataifa kwa kumaliza hatua kwa hatua kutengwa kwa Burundi chini ya utawala wa Nkurunziza. Meli iliyokuwa ikisafiri kupitia bahari ya Sham imeripotiwa kushambuliwa na waasi wa kihodhi wa Yemen, ikiwa ni shambulizi la karibuni kabisa katika kampeni inayolenga meli kutokana na vita vya Israel na Hamas. Meli hiyo ilitoa taarifa kwa njia ya redio kwenye ufukwe wa mji wa bandari unaoshikiliwa na waasi wa Hodeida, ikisema kuwa imeshambuliwa. Hayo ni kwa mujibu wa kampuni binafsi ya usalama ya Ambrey ambayo iliongeza kuwa meli ya kivita katika eneo hilo ilijibu mashambulizi hayo. Kituo cha operesheni za biashara za baharini cha Uingereza cha jeshi la Uingereza baadaye pia kiliripoti mashambulizi hayo ikisema kuwa maafisa wa jeshi katika eneo hilo walikuwa wakifanya uchunguzi. Baadaye wapiganaji wa kihudhi walidai kuhusika na shambulizi hilo na kuhitaja kuwa ni Sea Joy na ambapo wamesema walitumia bodi isiyo na boti isiyo na nahodha kufanya mashambulizi hayo viongozi wa umoja wa ulaya ijumaa wamekubaliana kumteua ursula von der leyen wa ujerumani kwa mujibu kwa muhula wa pili wa miaka mitano kama rais wa tume ya ulaya chombo chenye nguvu cha utendaji cha eu katika mkutano mjini Brussels, viongozi 27 wa umoja huo pia wamemchagua waziri mkuu wa zamani wa Ureno Antonio Costa kuwa mwenyekiti wa baadaye wa mikutano ya baraza la Ulaya na kumchagua waziri mkuu wa Estonia Kaja Kalas kuwa mkuu ajaye wa sera za mambo ya nje wa umoja wa Ulaya. Jopo la uongozi linawakilisha mwenendo wa jumuiya hiyo yenye wanachama 27 huku mirengo inayounga mkono Umoja wa Ulaya ikishikilia nyadhifa za juu licha ya kuongezeka kwa mrengo wa kulia katika uchaguzi wa Bunge la Ulaya mapema mwezi huu. Watatu hao waliungwa mkono na viongozi, lakini inadaiwa waziri mkuu wa Italia wa mrengo wa kulia Giorgia Meloni hakumpigia kura Vondi Leyen, ila alimpigia kura Costa na Kallas. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc habari kuu leo ni kuhusu mdahalo wa kwanza wa wagombea urais kwenye uchaguzi wa novemba tano ambao uliandaliwa na kituo cha cnn hapa marekani naam patrick ni kwamba wagombea wawili wa, wa urais wa hapa marekani rais joe biden wa chama cha demokrat na rais wa zamani donald trump wa chama cha Republican wamekutana kwenye mdahalo wa kwanza ulioandaliwa na kituo cha televisheni cha CNN. Sasa, Patrick, hebu tueleze ripoti kamili ya kile ambacho kimejitokeza. Ligongo, ni kwamba wagombea hao wawili wameanza kwa kunadi mafanikio yao wakati wa uongozi wao hasa kwenye suala la uchumi. Waendeshaji wa mdahalo huo, watangazaji wa CNN, Jack Tapper na Diana Bash, walianza kuuliza juu ya nini wanatarajia kufanya wakichaguliwa kuiongoza Marekani. Kile ambacho so, rais Donald, Donald Trump, Trump alichotuachia katika uchumi Charles. Hali ilikuwa ngumu kuanzia hali ya janga so la COVID 19, na, na vilevile masuala mengine ambayo yalikuwa yakigubika nchi hiyo, hata masuala ya kodi, lakini hivi sasa utawala wangu umejitahidi kushughulikia hayo. Akijibu suala hilo hilo rais wa zamani Donald Trump alikuwa na haya ya kusema. We the tulikuwa na uchumi mzuri kabisa katika historia ya taifa letu. Uchumi ambao mataifa mengi ya dunia yalitamani kuwa nayo na tulihakikisha kwamba tunafanya hivyo vizuri. Japo kwa hivi sasa hali inaonekana si nzuri na, na kile ambacho tunataka kukifanya ni kurejesha hali hiyo ya uchumi wa taifa hili. Nam, ni kwamba katika mdahalo huo ambao umemalizika muda, amba ume muda mfupi uliopita, wagombea hao walizungumzia masuala mengi, kuanzia uhamiaji, uhalifu, demokrasia, masuala ya kimataifa, hasa vita kati ya Rusia na Ukraine na vita kati ya Israel na Hamas. Nam, hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Msikilizaji wetu ni kwamba kuhusu mdahalo huo wakwanza, wa kwanza wa wagombea urais hapa Marekani ulioandaliwa na CNN, mengi zaidi ni katika matangazo yetu ya baadaye leo Ijumaa. Na tukiendelea na habari za dunia, mamlaka za Iraq mjini Baghdad na utawala katika eneo lenye mamlaka kiasi la Kikurdi kaskazini mwa Iraq wamekuwa wakiwazuia kiholela na kuwafukuza wakimbizi wa, wa Siria nchini mwao, kundi kubwa la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema Alhamisi. Shirika la Human Rights Watch lenye makao yake makuu jijini New York limesema kuwa limeandikisha bei limeandikisha kesi ambapo serikali ya Iraq iliwafukuza Wasiria ingawa walikuwa na ukazi halali au walikuwa wamesajiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Wasiria waliripoti kukamatwa katika uvamizi wa maeneo yao ya kazi au mitaani, huku nyakati nyingine katika ofisi za makazi wa kazi wakati wakijaribu kuandikisha vibali vyao, kwa mujibu wa UNHCR, ina wahifadhi wakimbizi wa, wa Syria wasiopungua 260 laki mbili na elfu sitini huku takriban asilimia 90 wakiishi katika eneo linalojitawala la Wakurdi kaskazini mwa Iraq. Na setelaiti isiyofanya kazi ya Rusia imevunjika zaidi ya vipande 100 ikiwa kwenye mzunguko wa dunia na kuwalazimisha wanaanga kwenye kituo cha kimataifa cha anga za juu kuchukua tahadhari kwa takriban saa moja, ambapo sasa imeongeza takataka zaidi ambazo zipo katika mzunguko wa dunia. Ya ang idara ya anga ya za juu ya Marekani imesema hakuna maelezo ya haraka juu ya kilichosababisha kuvunjika kwa satelaiti ya uchunguzi wa dunia ya resps p1 ambayo Rusia ilitangaza kuwa imekufa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kam komandi ya anga ya juu ya Marekani ikifuatilia ya mabaki yake imesema hakuna tishio la haraka kwa satelaiti nyingine zilizo angani. Tukio hilo limetokea Jumatano. Komandi hiyo imesema ilitokea katika mzunguko wa dunia karibu na kituo cha anga za juu na kuwafanya wanaanga wa Marekani kujificha katika sehemu maalum kwa takriban saa moja. Ofisi ya kituo cha anga cha Marekani, NASA, imesema baada ya kuzifata habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wajane ni moja makundi ya makundi yanayopitia dhuluma kote duniani na hasa mataifa yanayoendelea. Kenya ana takriban wajane milioni nane na inajumuishwa kwenye nafasi ya thelathini na tatu kati ya mataifa ambayo wajane wanakabiliwa na mazingira magumu kukabiliana na manyanyaso na ugumu wa maisha serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali yanaendeleza miradi ya kuinua maisha ya wajane, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo. Nchini Kenya, wajane bado wanakabiliwa na changamoto zikiwemo: umiliki wa ardhi, kurithi mali kutoka kwa ume zao, kufuatia mila na tamaduni za baadhi ya jamii ambazo zinamzuia mwanamke kurithi. Serikali iko katika mikakati ya kuimarisha sheria za urithi, sheria ya ndoa na ulinzi dhidi ya ukatili wa kijinsia. Hii ikitarajiwa kuwapa fursa wajane haki za kurithi na usalama wao na huku serikali ikitoa mikopo ya hazina za fedha, naibu msemaji wa serikali Mwanaisha Chizuga amehimiza wajane kujisajili kwa makundi na kuomba mikopo kutoka serikalini ili kujimarisha kiuchumi. Kuna masuala ya kibiashara, hazina ya uwezo fund, Women Enterprise Fund. Naomba mulichangamkie swala hilo katika ule mfuko mlionao wa kibiashara tuweze kuongeza hata hata zaidi, ili msisumbuliwe vile tunasumbuliwa na watu wa vipikipiki, kama alivyosema director eh, maji ficha haswa, hatuna amani. Lakini fedha hizi ambazo serikali inapeana chini ya hasla fund hazina dhiki, bora tumeshirikiana shirikiana, na tuwe na mpango wa kulipa vizuri, tutaweza kufanya nini, kupokea zi pesa zile, hata zaidi kupitia ufadhili wa wakfu wa Fazil Chinoi kutoka Marekani, takriban wajane mia nane wanabadili maisha yao kupitia miradi ya kijamii, afya, akili, kilimo na kiuchumi. Shirika la kijamii la Tuajali Wajane linalofadhiliwa na Fazil Chinoi Fellowship limewaelimisha wajane hao kufahamu biashara mbalimbali, kuwekeza na pia kuendeleza kilimo hai. Mwanaasha Gaserego ni mshiriki wa Fazil Chinoi na mkurugenzi wa tuajali ajali wa jane. Tumeweza kuona kina mama mia nane ishirini na moja wamekuja pamoja katika muungano huu watu ajali wa jane, na bado wanaelimisha wengine. Tumeona kina mama ambao kitambo walikuwa wanafarijiwa, wao sasa wanafariji wengine. Tumeona kina mama ambao wa katika masuala ya, ya ardhi wameweza kujitetea. Tumeweza kuona mama ambaye amejituma katika kilimo asilia, kilimo hai, organic farming, na anaweza kupambana na masuala haya ya tabia nchi kwa kutumia kilimo cha aina hiyo. Daktari Mwanasiti Bendera na Muhamed Mwachausa ni wawakilishi wa Fazil Chinoi fellowship. Wanasema mradi wa tuajali wajane umebadili maisha ya wajane hao, ambao wengine walikuwa wamekata tamaa. Wamekuwa na sako, wamejitambua. Wajane hao wamekuwa more empowered, wanajua haki zao na tunajivunia kama Fazil Chinoe fellowship, unapokwenda kuhitimisha awamu ya kwanza ya fellowship ya Fazil Chinoe, wamepangiwa kwamba wanapograduate kuna ile graduation package ambayo inaweza kuwasaidia wao bila kukwama kwa sababu fellowship imeisha imeishi. Mama Nchalika Omar aliyefiliwa na mumewe miaka kumi na tano iliyopita anasema mafunzo na hamasa kutoka kwa makundi ya wanyane yamemsaidia kufaulu kesi ya umiliki wa ardhi. Nilikuwa naogopa polisi, mimi nilikuwa naogopa ofisi, nilikuwa naogopa kila kitu, lakini namshukuru Mama Mwanasha, hata ofisi yoyote sahihi naingia. Amina Chombo, VOA, Mombasa. nam huyo si mwingine ni Davido, Davido kutoka kule Nigeria na wimbo wake katika zile nyimbo ambazo aliimba, huu wimbo ka, waponza kabisa. Kwanza kabisa watu wamkubali sana, waanze kumkubali na waanze kujulikana kwenye uh, kwenye jukwaa la kimataifa la wasanii unaitwa mm -hmm. Wimbo unaitwa Skeleo na sahivi iko katika harakati za mambo ya harusi. Najua, eh, swala la harusi linatamba lina tamba kweli kweli, hivi alikuwaje? Nam, basi sisi tuendelee mbele na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ambapo mkutano wa siku mbili wa wajumbe wa, wa kimataifa kuhusu Afghanistan unaongozwa na Umoja wa Mataifa unatarajiwa kuanza Jumapili katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ili kuwashawishi Taliban washiriki katika mkutano huo baada ya kususia mwezi Februari. Umoja wa Mataifa umeanza awamu hii haitawaalika wanawake na wanaharakati wa haki za binadamu, hatua ambayo imewakasirisha wengi. Patrick Ndwimana na ripoti kamili. Tangu Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan takriban miaka mitatu iliyopita, wanawake kwa kiasi kikubwa walitengwa katika maisha ya umma. Mwanamke wa Afghanistan ambaye aliomba kutambulishwa kama Mariam kwa sababu za kiusalama ni miongoni mwa maelfu walioathiriwa na marufuku ya elimu iliyowekwa na utawala wa Taliban kwa wanawake. Nilikuwa ndani ya bweni la chuo kikuu cha Kabul. Nilitaka niruhusiwe kusomea shahada ya sanaa. Baada ya kupata taarifa kwamba utawala hautanipa fomu ya kujiandikisha, nilikasirika sana na nilihisi ndoto zangu zote zimefifia. Sasa wanawake wa Afghanistan hawatakuwepo kwenye kikao cha tatu cha majadiliano yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa kinacholenga kutafuta mawasiliano na utawala wa Afganistan ili kuwashawishi Taliban kushiriki mkutano huo wa jumbe maalum kuhusu Afganistan ambao unaanza Jumapili mjini Doha. Umoja wa Mataifa ulikubali kutowaalika wanawake na wanaharakati wa haki za binadamu. Mahboba Seraj ni mwanaharakati maarufu wa Afganistan. Hatuna sauti, hatupo kwenye mkutano, hawatutaki. Ulimwengu umeamua kwa mara nyingine tena tusiwepo. Hii imekithiri. Wanaharakati kadhaa wa Afghanistan wametoa wito wa kususia mkutano huo ambao watetezi wa haki za binadamu duniani wanahofu utahalalisha utawala wa itikadi kali wa Taliban. Rosa Otunubayeva ni mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa misaada kwa Afganistan. Anatupilia mbali hofu hiyo. Hata hivyo, Taliban wanauona mkutano huo kama ushindi wa kidiplomasia. Mwakilishi maalum wa Pakistan kwa ajili ya Afganistan, Asif Durani, Anasema kuwa na Taliban mezani ilikuwa inahitajika. so, Taliban, Taliban wapo, wameleta amani nchini. Sisemi haya hivi sasa, ni ukweli unaotambulika kimataifa. Nini la kufanya kuhusu hali hiyo? Badala ya wanadiplomasia wa ngazi ya juu, msemaji wa Taliban Zabihula Mujahid ataongoza ujumbe kutoka Kabul. Mazungumzo yataangazia maendeleo ya tangazia, biashara ya sekta binafsi masuala ya sekta ya fedha na benki na njia mbadala za kujikimu kimaisha kwa wakulima walioathiriwa na marufuku ya Taliban ya kilimo cha mihadharati aina ya opium. If these talks don't go with the Taliban... ikiwa mazungumzo haya yataendelea na Taliban, Afghanistan itazidi kutengwa. Wakati Afghanistan itakapotengwa kabisa na ulimwengu hali itakuwa mbaya sana. Otunubayeva alisema jumuiya ya kimataifa itatoa msisitizo kuhusu haki za wanawake kwenye mkutano huo na kukutana na wanaharakati baadaye mtaani. Katika VOA Mitaani leo tunaelekea huko Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu kaskazini ambako waziri mkuu wa serikali ya DRC Judith Suminwa Tuluka ametembelea jimbo la kivu Kaskazini, jimbo linalokumbwa na machafuko kutokana na mapigano kati ya waasi wa wa M23 na jeshi la serikali. Mwandishi wetu Oster Malivika alizungumza kwanza na wakazi na baadaye na wakimbizi pisha kwetu toke mubashe hatupatie amani amani baba amani amani amani amani amani mama utusaidie mama yetu tunateseka tunanzalala na tulikuwa mu nyumba zetu sake nyumba viko vanazilunguza. Mama utusaidie, uturudishe kwetu, vanabomola nyumba zetu, valishaiba vitu vyote munyumba. Tunateseka mungambi vama sisi watoto wa Nord Kivu kwa ajili ya vita aeleze raisi, kwani yeye ndio anakuwa na muhuri anakuwa na sauti ya kuongea na raisi. Watoto wa Norkivu wanateseka, wakimbizi wako wengi, mateso mauaji kiolela ki ayo mambo ayaisikie, na transmettre kwa mkubwa akamate ma disposition kuleta stabilite ndani ya province ya Norkivu matatizo yetu Papa unajua, uh, matatizo tunao sana, ni matatizo ya vita, matatizo ya vita inatu, inatutesa sana sisi wamama, sirtu wamama wanabakwa, wamama wamelala nje, wamama wamezalia nje, wamama hawana maternite, wamama wanagonjwa, vula inanyesha alo wa... hiyo matatizo inatumiza ina moyo. Tunapenda tumwone mama wetu, tuone kama anaweza kutusaidia namna gani kwa ajili ya matatizo hiyo. Matatizo ingine ni matatizo ya kipesa finansiema, pesa tunaikosa donc, tuna tuishi namna gani? tunapopanda ndani ya granor nafika Lubero, ile hali ya insekurite inaendelea kukua ndani ya pro ya, ya, teritwari ya Beni, aktivisme ya adef nalo inaendelea kutesa watu. Matarajio makubwa ambayo tunachuka kwenye government hii ni usalama, provensi ya Nord Kivu ikapata usalama. Raia wa Nord Kivu ni raia ambao wanajidebrier ndani ya uchumi, ndani ya ulimaji na waza kila kitu kitaendelea bila shida yoyote. Ndiyo maana tunaomba rais na government yake kutupatia amani ndani ya province yetu ya North Kivu na kila kitu kitatembea bila shida yoyote. Unajua bwana Mpasha, habari province yetu ya North Kivu ni province ambayo ina shida mingi sana, lakini ndani ya hizo shida kuna shida ya usalama naisha miaka mbili e, wakimbizi wanaendelea kuteseka ndani ya kambi Kanyaruchinya e, Mugunga, Bushagala na Bushagara. Population ya Masisi population ya Rufuru na hata ya territoire ya Nyiragongo unaendelea kuteseka na hii hali ya vita. Kwa kweli tunafurahi sana kwa sababu uh, wakati wa mbele wanawake walikuwa hawana heshima, walikuwa hawana kitu lolote ambao wanaweza kufanya, lakini wakati wamepatia mwanamke vipia uh, valeur ama thamani, tunashukuru sana kwa sababu ni yeye ambaye anaturepresente na atatusikia kwa yale ambayo tunakuwa nayo. Donc ile ambayo tunaweza kuwa nayo tukimletea atatusikia kwa sababu yeye ni mama. Mama ni mwenye huruma, mama ni mwenye mapendo, mama kabisa ni mama. Tunajua pamoja na yeye atatusaidia. Ile ni kweli kabisa, tukapata usalama, kila mtu ataenda ndani ya mashamba, ndani ya shamba kwenda lima na mi watavuna, na wale ambao watauzisha wanauzisha. Unajua, par example ndani ya teritwari ya Beni, teritwari ambao wakati mkulima analima kakao na anavuna anauzisha na ni mumea ambayo kabisa anakomaa vizuri na iko na rentabilité ya muzuri, lakini aktivisme ya wadef nalo inaacha ule mkulima asiende kulima shamba zake. Ile aktiviste ya adef nalo inaacha mkulima asiende vuna kakao yake. Ni kusema ule mkulima anapenda apate amani, akishapata amani ndio itasababisha ili kazi yake endeke bila wasiwasi yoyote wasi Kabla ya kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Marekani Alhamisi imetangaza vikwazo vipya vinavyoilenga Iran ikijibu kuendelea kuongezeka kwa shughuli za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema katika taarifa yake katika mwezi uliopita Iran ilitangaza hatua za kupanua zaidi mpango wake wa nyuklia kwa njia ambazo hazina malengo ya amani ya kuaminika, waziri Blinken amesema. Mkataba wa karibuni wa ulinzi kati ya Rusia na Korea Kaskazini unaweza kutoa fursa ya kidiplomasia kwa Marekani na China kufanya kazi pamoja kwa ajili ya utulivu wa uh, peninsula ya Korea, suala ambalo lina maslahi kwa nchi zote mbili, baadhi ya wataalamu wanasema. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Kurt Campbell Jumatatu amesema kuwa China itakuwa na wasiwasi kuhusu kuimarishwa ushirikiano kati ya Rusia na Korea Kaskazini na kuongeza kuwa maafisa wa China wameonyesha hivyo katika baadhi ya mazungumzo yao na tunaona mvutano fulani unaohusishwa na mambo hayo. Mahakama ya juu ya Burundi Alhamisi ilithibitisha kifungo cha maisha dhidi ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Jenerali Alain Guila Guilaume Bunyoni. Chanzo cha mahakama kimeliambia shirika la habari AFP. Meli iliyokuwa ikisafiri kupitia bandari ya Sham imeripotiwa kushambuliwa na waasi wa kihudhi wa Yemen, likiwa ni shambulizi la karibuni kabisa katika kampeni inayolenga meli kutokana na vita vya Israel na Hamas. Meli hiyo ilitoa taarifa kwa njia ya redio kwenye ufukwe wa mji wa bandari unaoshikiliwa na waasi wa Hudeida ikisema kuwa imeshambuliwa hayo ni kwa mujibu wa kampuni binafsi ya usalama ya Ambrey ambayo iliongoza iliongeza kuwa meli ya kivita katika eneo hilo ilijibu mashambulizi hayo. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana kumteua Ursula von der Leyen wa Ujerumani kwa muhula wa pili wa miaka mitano kuwa rais wa tume ya Ulaya. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na Ijumaa karimu.