Kwa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunasikika kupitia redio Citizen nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 92.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunasomewa habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harison Kamau. Idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, imesema mapema leo kuwa imemtambulisha Matthew Crooks kama mwenye umri wa miaka ishirini kama mtu aliyehusika kwenye jaribio, jaribio la mauaji la Juma Mosi na aliyekuwa aliyekuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, likiwa mojawapo ya matukio makubwa ya ghasia za kisiasa za Marekani kwa miongo kadhaa. FBI imesema kwamba Crooks ni kutokea jimbo mji wa Bethel Park Pennsylvania, umbali wa takriban saa moja kutoka kwenye eneo la tukio ambako Trump alikuwa akihutubia mkutano wa kisiasa Taarifa zaidi kuhusu Crooks hazijatolewa, lakini mashuhuru amesema kuwa ali, alikuwa na bunduki aina ya rifle akiwa kwenye paa ya nyumba nje ya uwanja wa mkutano kabla ya kuuawa na mmoja wa maafisa wa usalama. Idara hii imesema kuwa uchunguzi unaendelea kutokana na tukio hilo na kwamba yeyote mwenye taarifa zaidi anaweza kuwasilisha mmoja wa watu waliokuwa wakihudhuria mkutano huo alikufa huku wengine wawili wakijeruhiwa. wakati wa mkutano huo ulikuwa ukifanyikia eneo wazi karibu na mji wa Butler, Pennsylvania, mapema leo Jumapili. Mchunguzi maalum wa FBI ofisi ya Pittsburgh, Kevin Rojek, ameambia wanahabari kuwa inashangaza kuwa mtu huyo alipiga risasi nne hadi tano kabla ya kupigwa risasi na kuuawa. Mwanariadha wa kuendesha baiskeli wa Misri Jumapili ameondolewa kwenye orodha ya kushiriki kwenye michezo ya Olimpiki na kamati ya kitaifa ya Olimpiki baada ya vidio iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii kumwonyesha akimgonga mwenzake na kumwangusha kutoka kwa baiskeli yake miezi kadhaa iliyopita. Taifa hilo kubwa zaidi la Kiarabu linajitahidi kuona iwapo litashinda ombi la kuwa mwenyeji wa Olimpiki mwaka elfu mbili na thelathini na sita na iwapo litafaulu basi itakuwa ni mara ya kwanza kwa michezo hiyo kufanyikia Afrika. Misri imetumia mabilioni ya dola kutengeneza viwanja vyake pamoja na kutuma kundi kubwa zaidi kwenye michezo ya Olimpiki ya mwaka huu itakayofanyikia Paris, Ufaransa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wakati wa kuwania ubingwa wa kitaifa Aprili, video ya kwenye mitandao ilionyesha Shahad Said akigongana na mmoja wa washindani wenza Ghana Eliwa na kisha kumwangusha kabla ya kuendelea na safari yake. Eliwa alilaumu Said kwa kumshambulia na kwa makusudi, akisema kwamba alikuwa alishikwa na kiwewe kando na kujeruhiwa karibu na bega na kupoteza fahamu kwa muda. Said kwa upande wake amejitetea akisema kuwa ilikuwa ni ajali, lakini kamati imepiga marufuku ya kushiriki mchezo huo kwa muda wa mwaka mmoja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kampuni inayomiliki haki ya kuokoa meli ya Titanic inaanza safari yake ya kwanza baada ya miaka mingi kuelekea kwenye vifusi vyake, wakati wahusika wakisema kuwa na moyo mzito na malengo makubwa. Hilo likifanyika mwaka mmoja baada ya mkasa wa chombo kilichokuwa kimebeba watu kutoka kampuni nyingine kuwa kuua watu watano RMS Titanic Incorporation Yenye makao yake kwenye jimbo la Georgia ina haki za kuokoa meli hiyo iliyozama kwenye bahari ya Atlantic kaskazini mwaka 1912. Safari imeanza Ijumaa kuanzia kwenye mji wa Providence, Rhode Island, hapa Marekani. Dada mwenye munguvu wa kiongozi wa korea kaskazini Kim Jong-un, Kim Jong yong Yong, Jumapili, ameapa kujibu kampeni mpya ya Korea Kusini ya kuandika mabango dhidi ya Korea Kaskazini ikiashiria kuwa taifa hilo huenda likaanza tena kurusha puto zenye takataka ndani ya Korea Kusini. Tangu mwishoni mwa Mei, Korea Kaskazini imerusha puto nyingi zikiwa zimebeba taka za aina tofauti pamoja na mbolea kuelekea Korea Kusini. Na kama ambavyo umesikia hapo awali kwenye habari zetu, ni kwamba rais wa zamani wa, wa Marekani Donald Trump aliponea chupuchupu chupu, tukio la jaribio la mauaji pale mtu aliyekuwa na bunduki alimlenga wakati akihutubia mkutano wa kisiasa karibu na mji wa Batla jimboni Pennsylvania Jumamosi jimbo jioni. Kufuatia tukio hilo, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa Dr Timothy Sadera akiwa jimbo la Georgia, na kwanza kabisa nikataka kujua iwapo litaleta mabadiliko kwenye mikutano ya kisiasa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Mabadiliko ni mengi ambayo sasa hivi yataweza kutokea kwa sababu kutahitajika usalama zaidi na pengine sasa chuki anza kujithibitisha. Sasa hivi tumeona kwa upande wa Republican kimetokea jambo kama kitendo kama hiki, lakini hata pia upande wa Democrat pia sasa hivi lazima wawe na mikakati ya kuweza kukabiliana na hali kama hiyo ikimtokea rais, manake wengi, uh, inaonekana sasa siasa zinaenda kukita mizizi hapa, na mambo mengi yatazidi kujitokeza kwa sababu ya hasira, wengine wana chuki, wengine wana machungu na kuna wale ambao wengine wameanza kulaumiana hapa na pale. Kwa hivyo naona tukio hili halikuwa la kufurahisha hata kidogo. Ile risasi haikuweza kumguza bwana Trump. Tunajua kwamba Trump anakabiliwa na kesi kadhaa na amekuwa akisema kwamba ni za uonevu. Sasa pia hapa kumetokea tukio dhidi ya maisha yake. Je, unaona kama kwa upande wa wapiga kura kuna wale ambao wataongezeka kutokana na kumhurumia na kuona kama kana kwamba Trump analengwa ili asiongoze Marekani? Wako wengi maanake sasa hivi Uh, nina uhakika Trump, ya kwamba Bwana Trump pia atatumia jambo hili kama siasa mpito. Maanake sasa atakuwa anasema, angalie maadui wanataka, uh, wanataka kuniangamiza. Kwa hivyo jambo kama hili linapotukia, na kwa sababu lilitokea pale awali, kama vile ilivyomfanyikia JF Kennedy na wengine uh, najua kwamba mambo kama haya yakiendelea kutokea inaleta mtisho. Kwa hivyo yeye atakuwa anatumia sasa kiegezo kwamba Uh, sasa hivi kuna wale wanataka ni- niweze kuadhibiwa ama pengine nisisimame, na mambo kama yale yakianza kujitokeza kwa sasa niposa nikasema awali ni kwamba chuki nayo inazidi kuongezeka, na pia unakuta ya kwamba kuna wale ambao wanasema ya kwamba wanampenda bwana Trump, uh, kwa kwa kila jambo lolote lile anaonewa, na hata kama ushahidi pengine umeonekana ama hujaonekana wanataka kuthibitisha ya kwamba Aa, ni ni siasa za kidemokrat ambao wanataka kumletea sifa mbaya. Kongamano la kitaifa la chama cha Republican limepangwa kuanza wiki hii huko Milwaukee, uh, Wisconsin. Je, mwenye kulenga Trump labda alikuwa na nia ya kuvuruga kabisa mambo ya Republican au pia unaona kama tukio uh, hilo litaathiri kongamano hilo? Yawezekana ya kwamba ya alikuwa anaathirika na mambo kama yale. Pengine hapendezi na siasa zilizopo kuona ya kwamba Uh, so sasa hivi ni kama anaelekea kuonyesha kwamba ana mwelekeo mzuri, lakini kongamano lenyewe litaendelea, na Bwana Trump amesema kwamba ataenda kuhudhuria na atahutubia, maanake kongamano hilo ni la muhimu sana, ndilo humwapisha uh, mwenye, yani mwenye kubeba bendera ya chama. Kwa hivyo Bwana Trump amesema atazungumzia, na nina uhakika ya kwamba uh, mambo kama vile ubebaji wa risasi za rasha, rashasha na pia hizi zingine ambazo ni za mauaji makuu, ataweza kujadiliana pale, maanake wengi ambao wanaunga mkono Republican uh, wanaunga mkono pia wale walile ku, kundi la NRA ambalo ni la NRC uh, National Rifle uh, kwa hivyo NRA, kwa hivyo wale watakuwa wanapenda ya kwamba ni haki ya kila Marekani kubeba bunduki. Kwa hivyo sasa hivi naona siasa za ubebaji wa mabunduki ama mambo kama haya yatazungumziwa sasa, na pia Bwana Trump atazungumzia ijapokuwa ya kwamba maisha yake yametishiwa, na Republican wengi wanasema ni haki ya kila mtu wa, na wabebe hadharani. Sasa naona ya kwamba jambo hili NRA uh, pia wataweza kulitilia maanani ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa Timothy Sadera akizungumza nasi kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani. Tutaendelea kufuatilia kwa kina na zaidi kuhusiana na tukio hilo la jana huko Pennsylvania, na kadri mengine mapya yanavyoingia tutakufahamisha. Sasa basi tupate salamu na muziki. Msikilizaji popote ulipo, ni wakati mwingine tunakutana hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kukuletea mpango huu wa salamu na muziki. Mimi naitwa BMJ Mridhi tende kazi. Mwenye bahati ya kutufungulia mpango huu kwa leo ni Pawa Kalunga wa Kalunga kutoka kule DRC, tarafani Moba. Anasema zangu salamu ziyawaendee wafuatao: Sengi Muna Makuro, Zablon Manyongezo, kijana mkongwe Josephine Kavaka, Diodone Kiziala, Paskalini Lukas Jenjambi na vilevile vile, Andres Celsius Zombe Mwina Kalonda na Honore Zawani Kalunga pamoja pia na Bukuru Muhigire. Anasema hawezi kumsahau richard kambale akiwa huko drc mwingine ni joakimu kaimbe mufalume anasema kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki cha sauti amerika na wasalimu ndugu na rafiki wafuatao mama safi paskalini bahati mufalume bayeka uh, ndafamwera mulinzi dadi na atukuzwe grace mmesalimiwa nyote na joakimu mufalume anasema yuko kule bukavu mashariki mwa drc tukisonga mbele na chukua zake salamu Malimao Ramadhani Shija Shija. Anasema yuko kule Kasekese, Tanganyika, Katavi, Tanzania. Anasema zangu salamu, ningependa zipeperushwe kwa Jose Mahola, Bahame Bote, Kasimu Bakari, Richard Kambale, Abdul Yusufu, pamoja na Sandu Tara, Jivumi Lalama na Mbema Halisi na kasikuti Tanzania na mkangule wa mkangule e, anasema ujumbe e, pokeeni salamu na rudisheni salamu kupitia VOA Swahili. Alex Alubati Miluko anasema zangu salamu ziwafikie wafuatao. Hakusema yu wapi, lakini anamsalimia mama mzazi mapaskazia Alubela akiwa Igombe, Biuda Jurieti Eluza si, akiwa Kagondo, Lubisho Filibati Bonifasi akiwa Buhembe na Buribata, Bukoba uh, kule Tanzania, akiwa kule Bukoba, Tanzania. Na vilevile amemsalimia nani huyu mwingine e, e, Kenneth e, Mwinamu akiwa popote pale alipo, anasema hivyo kwa Kiswahili anasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Mwingine ni Joseph Jila kutoka Rock City Mwanza, Tanzania. Salamu zangu kwa Angapiki Epuka akiwa Olasiti Arusha, Tanzania. Mandela Mushi Mushi akiwa Nairobi, Kenya. Benjamin Epuka akiwa njiapanda ya Himo, Kilimanjaro, Tanzania, na Zakaria Nyerere akiwa Musoma, Mara kule Tanzania. Na anamalizia na Paskalini Lukas Chambi akiwa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania. E, tufunge na salamu zake Edward Ole Madeha. Sio kufunga lakini, ili tupate mziki tufunge sehemu hii ya kwanza anasema yuko kule Songe eh, Kilindi, Tanga, Tanzania. Salamu zangu ziwafikie mabingwa wote wa salamu VOA Swahili na wazazi wangu Mr na Mrs Madeha Koyesa. Ni wakati safi kabisa kumkaribisha mwanamuziki huyu kizazi kipya, anajulikana kama Zuchu kutoka kule Tanzania. Anasema utaniua, lakini sio mimi nauliwa. Lakini tusikie ngoma inasema vipi? <muchos> Hapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Anaondoka chini kwa chini hapo Zuchu akiwaambia wale ambao wanamsikiliza kwamba e, utaniua muziki safi kabisa, akitokea kule Bongo. Msikilizaji, naendelea kuangalia salamu zenu popote pale mlipo, kumbuka kwamba hii ni VOA Swahili. Wengi wanasema ndiyo nusu ya kuonana. Kipindi hukujia kila siku ya Jumapili hapa Washington DC. Mimi naitwa BMJ Mridhi, naendelea kukuendeshea mpango huu. Baraka Rabani anasema yuko kule Itigi, Singida, Tanzania. Salamu zangu kupitia VOA zianzie kwa Mak Mihayo, ziende kwa Amani Rabani, Maji Moto, Malole, Maneti, Magongo, Kione na Mala Jos Junior amesa sambanayo na kinyozi mstaafu Sidia ya Fuguru anaacha ujumbe, anasema kwamba tukumbukane, maana salamu ni nusu ya kuonana. Bashiru Mnalima anasema ako kule Songea, Tanzania. salamu zangu jumapili ziwafike wafuatao Mudi Katalai, Charles wa soko kuu Songea, Richard Kambale akiwa DRC, Matikiti Mohamed akiwa power family, mningamo Mtwara, Jacob Ali akiwa Arusha na Joseph mahole mahola. Anasema ujumbe VOA tuko pamoja. Shukran sana wewe Bashiru Mnalima kwa ujumbe wako huo. Haya, kipara original <laughs> jina lake hilo, msikilizaji? Sijakosea anasema zangu salamu ziwafikie mashabiki wote wa VOA. Tena salamu fupi na zinakwenda kwa watu wengi zaidi. Mashabiki wote wa VOA natumai wamezipokea popote pale walipo. Mabere Malele anasema, Wanzega Tabora Tanzania, salamu kwa watangazaji wote, wasikilizaji wetu wote pia wa VOA Swahili, nami kwa niaba ya watangazaji wenzangu hapa pia anasema shukran sana kwa kutukumbuka. Mayala Mashili wa Biti Manyanga uh, Chunya. Salamu zangu ziende kwa wafuatao, Hameki Ndugo, Maria Bura, Jacob Wataka, Frank Shayo na Maika Muhamed. Kundadi Muhamed Mjengi anasema ujumbe na wapenda sana. Naona msikilizaji kwa mbali eh, huyu mwanamziki kutoka kule Nigeria Davido anasema kwamba E, anataka kuingia hapa kuporomosha kitu e, ngoma inayojulikana kama assurance. Lakini kabla sijampatia njia hapa aingie, akuletee kitu hicho, nisome hizi zake kwa haraka haraka. Juma Makungu anasema yuko kule Busanda Mpya, Nzega, Tabora, Tanzania. Zangu salamu za Jumapili e, ziwafikie Juma Dunga, Daude Nkuba, Shagembe pamoja pia na Ndoto Kashanga na Frederik Doi Mkama wa Igunga, Tabora. Mwisho kabla hatujamkaribisha huyu Davido, naona ana uchu kabisa wa kuleta ngoma hii, misome zake. Eh, Salum Ngoha anasema yuko kule Gongo la Mboto eh, Majohe chuo rada kule Dar es Salaam, Tanzania anasema hey, BMJ salamu zangu uh, kwanza ziwafikie watangazaji wote wa VOA mamangu mzazi Mariamu Idi wa, akiwa eh, kuui eh, cha kumiti Kondoa, sijui ni wapi eh, huko eh, lakini kama amepata salamu bila shaka ah, hilo ndilo tulitaka lifanyike. Abasi Sancho, Bakari Saria, Bboy Masawe, Drevatexi, Doto na manyehe kayuni pamoja na rashidi kulwa manyehe junia. Basi anatuma ujumbe hapa e, tusalimiane na tupendane. Anasema pia salamu ni nusu ya kuonana. Haya basi kazi kwako Davido, unasema assurance. Nam msikilizaji, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Naona wametuma salamu kwa wingi, hasa kupitia mtandao wetu pale kwenye ukurasa wa Facebook, mtandao wa Facebook kwenye ukurasa wetu pale VOA Swahili. E, na nitazisoma, nimesoma kiasi, ingawa sitomaliza kusoma zote e, lakini pia mnaweza kwenda pale mkaona nani kasalimiwa, nani haja hajapata e, nafasi hiyo, kwa sababu ni wengi sana wanatuma salamu na ujumbe katika e, kipindi cha salamu na muziki. Mbena Halisi anasema yuko Kute Makambako taoni Njombe Tanzania. Salamu zangu e, nikiwa Emanuel Mtonyole Mkuyi Wanasema oh, salamu ni kwa Emmanuel Mtonyole Mkuyi Shilinde, Gazungu, Matikiti, Mohamedi Banaba, Mahuvi Zungu la mjini, eh, Juma Dunga na Victor wa Itona, Junior Doto Mahona na Kulwa Mahona. Mwingine ni Bahame Bote, anasema yuko ntopo miatu, salamu zake anasema zifike kwa Daudi Mkuba Shagembe Makule Matias Huseni Jacob Alavi na vilevile Joas John Mga mzee wa kazi bila kumsahau, Tano Pite na vilevile vile John Busidi na Ostantite Dogo Azama. E, ujumbe wabarikiwe mpaka shetani ashangae. <laughs> ujumbe wake huyo Bahame Bote kwa wale ambao amewasalimia Haya, naona sasa tayari e, muda unaanza kunipungia e, mkono, kuniambia haya, karibu e, saa zako ziishe sasa, uondoke hapo studio. Kwa hivyo kwa haraka haraka nisome za, salamu za huyu raniase majinasi mwana Yanga anasema, anatokea kule Karagwe, Kagera, Tanzania. E, naomba kupeperusha zangu salamu kwa rameki maginusi na Mala Joashe Junia Mkuyi Shilinde, na vilevile Kazungu vile mali Mao na Ramadhani Shijashija Jonase Sos, Zedogo Samata Demikias na Oyobaba eh, wote hao wamesalimiwa na Renias Maginas, mwana wa Yanga. Ishara Nkere anasema anapatikana maeneo ya mule nde Nyangezi, jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema zangu salamu ziwafikie nyote hapo mlipo, na pia kwa kila anayefuata VOA Swahili, naomba kibao cha mwanamziki kutoka Tanzania e, ambacho tayari tumecheza chake e, Zuchu e, na kwa sasa basi, naona kwa sababu muda pia umekimbia kweli kweli. E, tutakuacha na kibao cha mwanamziki e, kutoka kule Kenya akijulikana kama Willy Paul kwa ushirikiano na Elaine e, ndio nyimbo yetu ya mwisho hapa kutoka salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni washukuru nyote ambao mmeshirikiana nasi hivi leo katika kipindi chetu Kumbuka kwamba kama hukusikia jina lako au wale ambao ulikuwa unataka kuwasabahi e, basi unaweza e, kujiunga nasi wiki kesho, na pia endelea kuandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook e, nasi huenda tukazisoma hewani katika siku zijazo. Anaingia Elaine akishirikiana na Willy Paul kutoka Kenya. Elaine anatokea kule e, Jamaika na wili po kutoka Kenya eh, wanatufungia na kibao hiki id kutoka hapa Washington. Kwaheri ya kuonana. Naitwa BMJ Mridhi. Safi sana, asanti sana BMJ Muridhi kwa hizo salamu na muziki. Ni kitumai kwamba popote ulipo umefurahia. Tunapokamilisha matangazo yetu, au hapa muhtasari wa habari. Idara ya upelelezi ya Marekani FBI imesema mapema leo kwamba imemtambulisha Mathew Crooks, mwenye umri wa miaka ishirini kama aliyehusika kwenye jaribio la mauaji la Jumamosi la aliyekuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, likiwa mojawapo ya matukio makubwa kasi ya ghasia za kisiasa za Marekani kwa miongo kadhaa. FBI imesema kuwa Crooks ni kutokea mji wa Bethel Park, Pennsylvania, umbali wa takriban saa moja kutoka kwenye eneo la tukio ambako Trump alikuwa anahutubia mkutano wa kisiasa. Mwanariadha wa kuendesha baiskeli wa Misri Jumapili ameondolewa kwenye orodha ya kushiriki kwenye michezo ya Olimpiki na kamati ya kitaifa ya Olimpiki baada ya video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii kumwonyesha akimgonga mwenzake na kimwangusha kutoka kwenye baiskeli yake miezi kadhaa iliyopita. Taifa hilo kubwa zaidi la Kiarabu linajitahidi kuona iwapo litashinda ombi la kuwa mwenyeji wa olimpiki mwaka elfu mbili na thelathini na sita. Kampuni inayomiliki haki za kuokoa meli ya Titanic inaanza safari yake ya kwanza baada ya miaka mingi kuelekea kwenye vifusi vyake wakati wahusika wakisema kwamba wana mioyo mizito na malengo makubwa, hilo likifanyika mwaka mmoja baada ya mkasa wa chombo kilichokuwa kimebeba watu kutoka kwa kampuni nyingine kuwa watu watano. RMS Titanic Incorporated yenye ya makao yake kwenye jimbo la Georgia ina haki ya kuokoa meli hiyo iliyozama kwenye bahari ya Atlantic kaskazini mwaka 1912. Hapo ndio tunafika mwisho wa muktasari wa habari. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.