Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano Septemba mwaka 2024. Jina langu ni patrick Ndwimana na mimi ni idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Storm FM Geita, 255 Global Radio Dar es Salaam, Redio Sangu malamu Bunia, Redio Muungano Oisha, sasa Redio Bungoma, Mitume Redio Kitali na UBC Redio Uganda kati nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Wachambuzi wa, wa siasa nchini Tanzania wanaiomba serikali kuonyesha utashi katika kufanya uchunguzi juu ya vitendo vya utekaji na mauaji ya baadhi ya wa wanasiasa wa upinzani. Serikali yetu inatakiwa kujitathmini na kufanya vizuri zaidi, kwa sababu haiwezi kujihakikishia kuwa madarakani kwa kutoa kauli ambazo ni tata ama ambazo ni za kuogofya. Na katika taarifa nyingine, kundi lenye uhusiano na Al Qaida limekiri Al kuhusika na shambulizi kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Mali, Bamako. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kuanza Idi Ligongo na kusomea habari za dunia. Waziri wa afya wa Lebanon amesema takribani watu tisa wameuawa na wengine zaidi ya 2800 wamejeruhiwa baada ya vifaa vya mawasiliano vinavyotumiwa na wanachama wa Hezbollah kulipuka Jumanne katika operesheni inayodaiwa kufanywa na Israel. Magari ya kubeba wagonjwa yalikimbia barabarani na shirika la Msalaba Mwekundu la Lebanon limetoa mwito kwa madaktari na wauguzi kufika hospitalini na kwa raia kuchangia damu. Maafisa wa Lebanon wamesema vifo hivyo na idadi kubwa ya majeruhi vilisababishwa baada ya vifaa vya kielektroniki kulipuka na kutoa wito kwa umma kutotumia vifaa vyovyote kama hivyo walivyo navyo. Vyombo vya habari vya serikali ya Iran vimeripoti kwamba balozi wa nchi hiyo nchini Lebanon, Mojtaba Amani, ni miongoni mwa waliojeruhiwa katika mlipuko huo. Hezbollah na Lebanon ilitoa taarifa Jumanne ikilaumu Israel kuhusika licha ya kutotoa maoni rasmi. Wachunguzi wa Marekani wanapekua akaunti za mitandao ya kijamii na matangazo mengine ya mshukiwa wa jaribio la Jumapili la mauaji ya Raisi wa zamani Donald Trump wakijaribu kubaini nia na iwapo kuna mtu mwingine yeyote anaweza kuwa amehusika. Polisi wa Florida walimkamata Ryan Wesley Roth mwenye umri wa miaka 58 baada ya kumsimamisha barabarani Jumapili, takribani saa moja au zaidi baada ya kutoroka kwenye klabu ya gofu ya rais wa zamani Trump mjini West Palm Beach, Florida. Maafisa wanasema taarifa zilizokusanywa kwenye simu ya Roth zilionyesha alikaa na kusubiri kwa saa kumi na mbili akijificha kwenye vichaka kando na uzio. Roth ameshtakiwa na serikali kuu kwa kukutwa na bunduki akiwa ni mhalifu na kumiliki bunduki yenye nambari maalum iliyofutwa. Kundi la wanajihadi lenye uhusiano na Al Qaida Jumanne lilidai kuhusika na shambulizi baya katika mji mkuu wa Mali Bamako, ambapo wapiganaji wa kundi hilo walidhibiti kwa muda sehemu ya uwanja wa ndege wa kimataifa. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Picha zilizopeperushwa kwenye mitandao ya mawasiliano ya kundi la Jamaat Nusrat al-Islam wal-Muslimin, JNIM, zilionyesha wapiganaji wakizungukazunguka na kufyatua risasi hovyo kwenye madirisha ya jumba anakopita rais katika uwanja wa ndege ofisi ya mkuu wa jeshi la mali baadaye ilisema kwamba shambulizi hilo liliua wanajeshi kadhaa lakini haikutoa maelezo zaidi kuhusu idadi ya waliokufa ilithibitisha kwamba kituo cha mafunzo kwa askari polisi na uwanja wa ndege wa mji mkuu vililengwa jumba hilo lililoshambuliwa kawaida linapokea wageni rasmi na rais wa taifa hilo la afrika magharibi ambalo liko chini ya utawala wa kijeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2020 na 2021. Video moja ilionyesha mpiganaji akifyatua risasi bila wasiwasi kwenye injini ya ndege, huku katika video nyingine moshi mwingi ukionekana kutoka uwanja wa ndege na kwenye jumba kunakotua ndege ya rais. Shambulizi hili la kikatili na la kiuhaini lilisababisha vifo upande wa wanajeshi wetu, wakiwemo baadhi ya askari polisi waliokuwa katika mafunzo. Ofisi ya mkuu wa jeshi ilisema katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa na kuongeza kuwa shambulizi hilo lilizimwa. Taarifa hiyo ilisema hali ilidhibitiwa kwa haraka. JNIM ilisema kwenye mitandao yake ya mawasiliano kwamba operesheni maalum ililenga uwanja wa ndege wa kijeshi na kituo cha mafunzo kwa askari polisi katika mji mkuu wa Mali nyakati za alfajiri. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Toka Russia ilipoanzisha uvamizi wake kwa Ukraine Februari elfu mbili na ishirini na mbili, bunge la Marekani limeshatenga dola bilioni 174 pamoja na silaha na nyenzo nyingine kuisaidia Ukraine kujilinda dhidi ya Russia. Inspekta Jenerali wa wizara ya ulinzi ya Marekani Robert Storch anaita uangalizi wa usaidizi wa usalama wa Marekani kwa Ukraine kuwa upo chini ya ofisi yake, ambapo zaidi ya watu 200 waliajiriwa kufanya kazi hiyo. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Sochi ya Amerika, Sochi amezungumzia changamoto katika kupata habari muhimu kwa uangalizi kama huo katika nchi ambayo inapigana vita ikikabiliwa na ufisadi na haina uwezo mkubwa wa jeshi la Marekani kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya mkaguzi mkuu maalum wa bunge la Marekani kuhusu operesheni ya Atlantic, ambayo ni jina la mwitikio wa kijeshi wa Marekani dhidi ya Rusia chini nchini Ukraine iliyotolewa katikati ya Agosti, inaeleza kulikuwa na uchunguzi wa wazi 57 mpaka Juni 30, 2024 na Iran Jumanne imeahidi nchi yake kuwa na uhusiano wa kina na Rusia kukabiliana na vikwazo vya nchi za Maghrib Jumanne, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti, huku kukiwa na wasiwasi wa Marekani kwamba Tehran inasambaza makombora kwa Mosko kushambulia Ukraine. Afisa mkuu wa usalama wa Russia, Sergei Shoigu aliwasili katika mji mkuu wa Iran siku chache baada ya kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, mjini Pyongyang. Zaidi ya miaka miwili na nusu katika mzozo wake na Ukraine, Moscow imekuwa ikitaka kuendeleza uhusiano na mataifa hayo mawili yote yanayochukia Marekani. Serikali yangu itafuata kwa dhati ushirikiano unaoendelea na, na hatua za kuboresha kiwango cha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Shirika la habari la Iruna limemnukuu rais wa Iran Masud Pezeshkian akiwaambia Shoigu, katibu wa baraza la usalama la Russia <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha ya Afrika akikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wachambuzi wa masuala ya siasa nchini Tanzania wameitaka serikali kuanzisha mazungumzo na vyama vya upinzani pamoja na wadau wa maendeleo nchini humo ili kutafuta njia bora ya kufanya uchunguzi huru juu ya vitendo vya utekaji na mauaji ya baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anayoripoti kamili Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza katika maadhimisho ya miaka 60 ya jeshi la polisi Tanzania ameonyesha kusikitishwa na baadhi ya vyama vya upinzani kupanga kufanya maandamano kufuatia mauaji ya kada wa Chadema Ali Kibao, akivitahadharisha vyama hivyo na kuvitaka kutoa nafasi kwa jeshi la polisi kufanya uchunguzi wa mauaji hayo. Mchambuzi wa masuala ya siasa Dr. Paul Loisulia amesema rais hakupaswa kusikitishwa na hatua iliyochukuliwa na chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, kutokana na mauaji ya kada wa chama hicho kutokea katika mazingira yanayohusisha vyombo vya dola. Kifo cha Kibao ni cha kipekee, kwa hiyo wala asingepaswa kusikitika. Sio kawaida mtu anashushwa kwenye basi, sio kawaida. Kile kifo sio cha kawaida, mazingira yale sio ya kawaida, kwa hiyo Mheshimiwa Rais wala asingepaswa kusikitika kwa sababu mazingira ni mabaya, ni magumu, hayaelezeki. Wito huo wa Rais Samia Suluhu Hassan umetolewa baada ya Chadema kuta ngaza maandamano ya tarehe 22 Septemba yakilenga kuishinikiza serikali kufanya uchunguzi huru wa mauaji ya wa wakadawao. Rais Samia ameonya kuwa maandamano hayo yanaashiria uvunjifu wa amani. Dr. Ntui Ponshan, mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Mtakatifu Agostini mkoani Mwanza, amesema Rais alipaswa kuandaa meza ya mazungumzo na vyama vya upinzani pamoja na wadau wa maendeleo kuangalia namna bora ya kufanya uchunguzi huru. Pengine mheshimiwa rais angeliongelea kwa ufupi sana kwamba mmesema mambo mengi, nimewasikia. Sasa tukae sisi sote, nyiye mliotoa maoni, wawakilishi wa vyama, viongozi wa dini, tutengeneze kikao, tukae pamoja, tuangalie njia bora ya hata hivyo mchambuzi wa masuala ya siasa Tito Magoti kutoka Dar es Salaam amesema serikali inapaswa kujitathmini na kuangalia namna bora ya kuja na majibu juu ya masuala ya mauaji na utekaji kwa viongozi wa vyama vya upinzani. Serikali yetu inatakiwa kujitathmini na kufanya vizuri zaidi, kwa sababu haiwezi kujihakikishia kuwa madarakani kwa kutoa kauli ambazo ni tata ama ambazo ni za kuogofia uhai wa mtu yeyote. Ni wa muhimu sana na wanatakiwa kulindwa kwa uwivu mkubwa. Mimi nafikiri serikali ijitathimini na iangalie upya namna ambavyo inaitikia matukio kama haya. Dkt. Loisulie amemalizia kwa kuwataka viongozi na jeshi la polisi kuwajibika katika kuwatumikia Watanzania na kutafuta suluhisho la vitendo vya mauaji na utekaji kama ambavyo katiba ya nchi inawataka wafanye. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Hiyo unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha ya Afrika. Baada ya kuifuata ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Huku uchaguzi wa rais wa Marekani ukikaribia, Korea Kaskazini huenda ikazidisha mvutano kwenye peninsula ya Korea katika hatua ya kujaribu kutazamwa na kuongeza hali ya kusikilizwa katika mazungumzo yajayo na Marekani, wachambuzi wanasema. Siku ya Ijumaa, shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA na gazeti la Rodong Sinmun lilitoa picha kadhaa zikimwonyesha kiongozi Kim Jong Un akitembelea kile ambacho vyombo vya habari vya kaskazini vimesema ni kituo cha kurutubisha uranium. Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Korea Kaskazini kufichua kituo cha kurutubisha uranium hadharani. Katika hotuba ya hivi majuzi ya kuadhimisha miaka 76 toka kuanzishwa kwa serikali yake, Kim amesema Korea Kaskazini itaongeza maradufu juhudi zake ili kufanya vikosi vyote vya kijeshi vya serikali pamoja na jeshi la nyuklia kuwa tayari kikamilifu kwa mapigano. Wakati huo huo, taifa hilo limerusha makombora mengi ya masafa mafupi Jumatano ambayo yalitua baharini katika pwani yake ya mashariki, Korea Kaskazini, Korea Kusini na Japan zimesema. Makombora hayo yalirushwa kutoka Kaichon, kaskazini mwa mji mkuu wa Pyongyang, majira ya saa kumi na mbili na dakika hamsini asubuhi kwa saa za huko, na kuruka kuelekea kaskazini mashariki. Mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini amesema bila kutaja idadi ya makombora yaliyofyatuliwa. Jeshi letu linaendelea kuwa tayari huku likiimarisha ufuatiliaji wa umakini wa majaribio hayo huku tukisambaza habari kwa haraka kwa Marekani na Japan, ilisema taarifa. Takriban dakika 30 baadaye baada ya taarifa ya kwanza ya kombora, idara ya ulinzi wa pwani ya Japan imesema Korea Kaskazini ilirusha kombora lingine na kuanguka. Komandi ya Indo Pacific ya Marekani imesema kupitia mtandao wa X inafahamu majaribio hayo na imeshauriana na Seoul na Tokyo. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Ugonjwa wa homa ya nyani au monkeypox umeripotiwa kuendelea kutishia usalama katika nchi za jumuiya ya afrika mashariki ambapo nchi wahisani zimeomba kusaidia kudhibiti kasi ya kuenea kwa ugonjwa huo, kama anavyoeleza mwandishi wetu wa Arusha, Asraji Mvungi. Taarifa iliyotolewa na naibu katibu mkuu wa jumuiya hiyo inaeleza kuwa hali ni mbaya zaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo imeelezwa kuwa na idadi kubwa wa ya watu walioripotiwa kuambukizwa ugonjwa huo kuliko nchi zingine za jumuiya hiyo ikiwemo nchi ya Burundi, Kenya, Rwanda na Uganda. Hata hivyo, naibu katibu mkuu huyo ameshukuru baadhi ya mataifa yaliyoanza kusaidia jumuiya hiyo ikiwemo Ujerumani ambayo imetoa msaada wa vifaa vya maabara inayotembea vyenye thamani ya euro milioni 2.6 ambavyo amesema vitapelekwa katika nchi zote wanachama kusaidia kuimarisha shughuli za uchunguzi kipaumbele kikubwa kikielekezwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza katika hafla hiyo ya makabidhiano ya vifaa hivyo yaliyofanyika katika makao makuu ya jumuiya hiyo yaliyoko Arusha, kaskazini mwa Tanzania, naibu katibu mkuu amezitaka nchi wanachama kuongeza nguvu, kuwawezesha wataalamu kutoa huduma muhimu za kudhibiti janga hilo kwa kuelimisha wananchi njia sahihi za kujikinga. This call for to put in place collaborative measures to effectively contain uh, MPOX and other health security threats at the regional, national, uh, community and cross-border levels. Kwa upande wake mwakilishi wa serikali ya Ujerumani amesema msaada huo ni mwendelezo wa jitihada za nchi hiyo Kesi 17541 na vifo 517 vimeripotiwa kutokea katika nchi 13 wanachama wa umoja wa Afrika au asilimia kubwa vikitajwa kujitokeza katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asiraji Mvungi. Naam, huyo ni Otile Brown akishirikiana na Harmonize katika kibao chao safi kabisa Woman. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Idi Ligongo, tunakwenda wapi sasa? Naam, Patrick, moja kwa moja sasa hivi tunaelekea e, kuangalia maswala ya kiafya kule nchini Kenya ambapo vifo vya wakati wa uzazi bado ni suala nyeti linaloathiri wanawake wenye umri wa uzazi nchini Kenya. Wizara ya afya inasema zaidi ya wanawake elfu sita wanafariki dunia nchini humo kila mwaka kutokana na huduma mbovu katika vituo vya huduma ya afya ya uzazi. Ili kukabiliana na changamoto hiyo, teknolojia mpya iliyotengenezwa na wanafunzi wa chuo kikuu inasaidia wafanyakazi wa afya kufuatilia kwa mbali hali ya wanawake waja wazito na watoto bila wazazi hao kulazimika kufika katika hospitali. Juma majanga na ripoti kutoka Nairobi. Patrick nduimana anaisoma ripoti kamili. David Saruni mwanafunzi wa sayansi ya kompyuta kwenye chuo kikuu cha Kabaraki katika eneo la bonde la ufa nchini Kenya ni mmoja wa wanafunzi waliohusika katika kutengeneza programu hiyo inayojulikana kama mama abzhab. Uh, to... lengo la mradi huu ni kuzuia kuanza kwa eklampsia um, ambayo inaweza kusababisha kifo kwa kina mama hata kwa watoto wachanga baada ya kujifungua. Kwa hivyo mradi huu utaokoa maisha. Shirika la afya duniani WHO linaeleza afya ya uzazi kuwa ni afya ya wanawake wakati wa uja uzito, kujifungua na baada ya mtoto kuzaliwa. Licha ya kupungua kwa kiwango cha vifo vya wakati wa uzazi duniani katika miongo miwili iliyopita, WHO inasema kanda ya Afrika bado iko nyuma. Afrika inachangia kwa zaidi ya theluthi mbili ya vifo hivyo duniani. Mama Abshab inaruhusu watoa wa huduma ya afya kufuatilia kwa mbali hali za wanawake wajawazito na kuwahudumia wanawake. Huvaa saa ya kisasa smartwatch, inayofuatilia dalili zao muhimu kama vile shinikizo la damu, mapigo ya moyo na hali joto saa hiyo imeunganishwa kwenye simu ya mkononi ambayo inatuma taarifa kwenye kifaa cha kukusanya data. Wahudumu wa afya, kupitia Mama's Hub, wanaweza kukagua taarifa hizo na kuwaelekeza wanawake kwa madaktari walio karibu, ikiwa wanahofu. Akili mnemba inaingiza picha hapa, kwani wagonjwa wataweza kuandikiwa dawa kupitia chatbot ambayo sasa iko katika hatua ya majaribio. Moses Tiga alikuwa mwanzilishi mkuu wa mradi wa Mama's Hub. Is... ikiwa mwanzo wa hali hiyo detecting... unagunduliwa kabla ya wiki ishirini, basi kuna hatua ambazo zinaweza kuanzishwa. Ni hivyo kwa hali nyingine kama uja uzito au kisukari. Haya yote ni kutokana na taarifa za wakati na sahihi kuhusu mzazi. Teknolojia hiyo inayoungwa mkono na mfuko wa kitaifa wa utafiti inawezesha pia kuhifadhi rekodi za huduma za afya ya wa wazazi kabla ya kujifungua kwa njia ya kidijitali na kuzipata kiurahisi. Ilifanyiwa majaribio katika hospitali zinazopokea wazazi kabla ya kujifungua katika mji wa Nakuru kwa lengo la kuieneza kote nchini. Muuguzi mkuu katika kaunti ya Nakuru, Wendi Tirop, anasema teknolojia ya kidijitali imeboresha kutafuta rekodi za wagonjwa. One, it makes it very easy. Hapa anasema kuhifadhi waraka huu kwa njia ya kidijitali, kwanza inakuwa rahisi sana kwa vituo vya afya, ni kama kuna muunganisho kati ya vituo hivyo, kwa hiyo inarahisisha sana kwa mtoa huduma ya afya kuwa na uwezo wa kufuatilia na kutambua akina mama ambao hakuweza kufika hospitali na kufuatilia hali yao. WHO inasema Afrika ya chini ya Kusini mwa Jangwa la Sahara inachangia karibu asilimia sabini ya vifo vya wakati wa uzazi wataalamu wa afya wanasema ubunifu kama Mama's Hub unaweza kusaidia kuokoa maisha ya wanawake na watoto wachanga. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa ni kuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana leo, tunaangazia ushawishi wa vijana kwenye uchaguzi wa Marekani mwaka huu pekee takriban vijana milioni nane watafikisha miaka 18 na kustahili kupiga kura. Kwa jumla, inakadiriwa watu milioni 41 wa kizazi cha Gen Z, yani watu walio chini ya umri wa miaka 27 watapiga kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu wa 2024. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. vijana milioni 41 wa Marekani wenye umri kati ya miaka 18 na 27 watastahili kupiga kura mwezi Novemba. Wachambuzi wanasema wanaweza kuleta mabadiliko katika uchaguzi wa raisi, Si kwa sababu ya umri wao, lakini kwa sababu ya wao ni nani. Sehemu ya idadi ya watu walio vijana zaidi itakuwa na watu wa rangi tofauti kuliko kile kizazi cha wazee. so these um, you know, are... kwa hivyo karibu nusu ya hawa vijana wa kizazi cha Z ni vijana wasio wazungu na karibu theluthi kati yao wanajitambulisha kama wapenzi wa jinsia moja ya LGBTQ kwa njia fulani. Kwa hivyo unajua, tunazungumza juu ya kizazi tofauti kabisa, sio tu kwa utambulisho, lakini kulingana na asili na uzoefu wa maoni yao. Kihistoria, vijana hupiga kura katika kiwango cha chini kuliko watu wazima, lakini kizazi hiki cha vijana kinajionyesha kuwa kinajishughulisha zaidi na siasa kuliko vizazi vingine vilivyokuwa katika umri huu. So in... kwa hivyo moja ya hadithi kubwa katika mizunguko ya uchaguzi ya hivi karibuni imekuwa ni ongezeko kubwa la idadi ya vijana wanaojitokeza kupiga kura. Miongoni mwao tunakadiria kuwa asilimia 39 kati yao walipiga kura mwaka 2016 na asilimia 50 mwaka 2020, linapokuja swala la uchaguzi wa bunge wa katikati ya muhula mashindano, wakati hakuna uchaguzi wa raisi, vijana wa leo wamekuwa wakijishughulisha zaidi kuliko vizazi vyotangulia. Wakati wa uchaguzi wa katikati ya muhula wa kwanza ambao wangeweza kupiga kura, uchaguzi wa mwaka 2022 ulikuwa wa kwanza wa katikati ya muhula ambapo kizazi cha Z kilijumuisha kundi zima la umri wa miaka 18 hadi 24. Zaidi ya asilimia 28 yao waliopiga kura mwaka huo, kiwango hicho ni kiwango cha juu waliojitokeza kupiga kura kuliko milenia, kizazi cha X na wazee vizazi vyokuwapo kabla yao katika umri huo huo. Asilimia 28 ya wapiga kura vijana wanaostahiki kupiga kura mwaka 2018, na hiyo ilikuwa zaidi ya mara mbili ya idadi ya vijana waliojitokeza katika uchaguzi kati muhula wa katikati ya na muhula wa mwaka 2014, ambayo ilikuwa asilimia 13. Kwa watu wenye umri kati ya miaka 18 hadi 29, asilimia 23 waliojitokeza mwaka 2022. Madina anasema wapiga kura vijana wanachochewa na masuala yanayowagusa moja kwa moja kama vile mashambulizi ya bunduki mashuleni na uchumi. really about... kwa kweli tunazungumza juu ya kizazi cha vijana ambacho kimepokea vyema nguvu zao, hamu yao ya kufanya mabadiliko, na wamekuwa wakifanikisha hilo kwenye sanduku la kura, na zaidi katika kipindi cha katikati ya awamu mwaka 2022 vijana kwa ujumla waliopigia kura wagombea wa demokrat mara nyingi zaidi kuliko Warepublican, lakini vijana wa kike walipiga kura kwa Wademokrat kwa kiwango cha juu zaidi kuliko vijana wa kiume uh, uh, vote... na kama Kamala Harris atawatoa wapiga kura, labda watampigia kura kwa nguvu zaidi kuliko huenda wangefanya hivyo kwa Joe Biden. Wachambuzi wanasema kuwa bila kura ya vijana, Warepublican wangeweza kushinda kwa kishindo katikati ya muhula wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa kuangazia uchaguzi wa rais wa mwaka 2024 kura za maoni za hivi karibuni zinaonyesha makamu wa rais kamala harris anaongoza dhidi ya rais wa zamani donald trump kati ya wapiga kura vijana zaidi kabla ya kukamilisha matangazo haya ni mkaribishe tena idi ligongo akusomea muktasari wa habari za dunia Waziri wa afya wa Lebanon amesema takribani watu tisa wameuawa na wengine zaidi ya 2800 wamejeruhiwa baada ya vifaa vya mawasiliano vinavyotumiwa na wanachama wa Hezbollah kulipuka Jumanne katika operesheni inayodaiwa kufanywa na Israel. Magari ya kubeba wagonjwa yalikimbia barabarani na shirika la Msalaba Mwekundu la Lebanon limetoa mwito kwa madaktari na wauguzi kufika hospitali na kwa raia kuchangia damu. Wachunguzi wa Marekani wamepekua akaunti za mitandao ya kijamii na matangazo mengine ya mshukiwa maji ya wa jaribio la Jumapili la maji ya rais wa zamani Donald Trump wakijaribu kubaini nia na iwapo kuna mtu mwingine yeyote anayeweza kuhusika. Polisi wa Florida walimkamata Ryan Wesley Roth mwenye umri wa miaka hamsini na minane baada ya kumsimamisha barabarani Jumapili Takribani saa moja au zaidi baada ya kutoroka kwenye klabu ya gofu ya rais wa zamani Trump mjini West Palm Beach, Florida. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Muridhi, mwaongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.