barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, karibu ni siku nyingine tena, jumatatu njema sana hapa studioni, moja kwa moja kutoka VOA Swahili, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo ya VOA Express hapa studioni, si mwingine ni mimi Mery Mgae, niko na mwenzangu Abdushakur Abud. Asante sana Mery, hatujakaa katika meza hii pamoja miaka mingi kabisa, na Hala. Leo tuko tayari kabisa kuporomosha vitu na miongoni mwa mambo tulionayo siku ya leo basi, ni leo ni siku ya kumbukumbu kumbu wa baba wa taifa, mwasisi wa taifa la Tanzania tangu kifo chake, ambapo shule, huduma za serikali vimefungwa na shughuli mbalimbali za maadhimisho yake vinafanyika nchini Tanzania. Katika matangazo haya pia tutakuletea taarifa kuhusu ule mjadala ambao umekuwa ukiendelea katika mitandao ya kijamii ama social media kuhusiana na kuchangia damu, na vilevile usisahau michuano ya AFCON yanaendelea, maajabu yanajitokeza, mambo yako moto <laughs> Kwa, timu ambazo hazijatarajiwa zimeweza kuwika na zile ambazo zilikuwa zitarajiwa zimeanguka kwa hivyo tutaleta mambo moto moto, na najua umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana, bila shaka, wasikilizaji. Hata mimi ningependa kusikia bishakur rabudi na tuletea kitu gani siku ya leo. Basi vilevile vile vile tumekuuliza swali la barazani, je, ni mabadiliko gani ungependa kuona kwa wafanyakazi wa ndani katika eneo lako. Lakini swali la leo ilikuwa ni Kenya ya kuongeza polisi wa ziada nchini Haiti, je, tutaweza litaweza kusaidia kupunguza magenge ya uhalifu na ghasia? Tutakusikiliza wewe msikilizaji wetu, utuambie una maoni gani. Basi... moja kwa moja nafikiri tuje kwangu. Unajua, kumekuwa na mjadala pale nchini Tanzania kuhusu swala la uchangiaji damu. Watu wanaogopa kushiriki katika zoezi hilo kwa madai kwamba wengine, uh, wanaona kwamba unaweza ukapata magonjwa unapotoa damu yako kupeleka kwa wale ambao wanaugua. Kwa hiyo kumekuwa na mjadala umezuka katika mitandao ya kijamii kuhusiana na swala hili la kitabibu, ambapo linahusiana na rika zote: watoto, vijana, wazee na vitu kama hivyo kwao tukaona ili kusafisha sasa mm -hmm. Ule mjadala wenyewe watu, unajua katika mitandao mm -hmm. Siku hizi mambo ya uongo imezidi sana mm -hmm. Kila mtu anatunga mambo yake, analeta wasiwasi. Unajua wakati wa damu kulikuwa wakati kule wa ukimwi ulipokuwa juu kabisa, watu walikuwa hataki kataa kutoa. Alafu mara akaja mambo mengine, mambo ya Covid, wakazuia watu hataki kutoa. Kwa hivyo ni swala ambalo kuna wale wanaochochea wanataka kwamba kuona hali hii isifanyike na kuna wale ambao ukweli ni kwamba nimezungumza na Dr HL huyu kutoka Tanzania, ambapo yeye anatueleza umuhimu wake, lakini kwa nini pia ni sahihi kuchangia damu. E, ufahamu kwa watu upo baada ya kampeni nyingi sana za kuelezea umuhimu wa utoaji wa damu katika jumuiya. Sasa ufahamu unazidi kuongezeka, kuongezekao mwanzo nanii, raia au watu wakiambiwa wakatoe damu, kwanza walikuwa wanafikiria kwamba hata baada ya hili gonjwa la ukimwi kuingia kwamba hawako tayari ku, labda unakuta mtu hayupo tayari kufahamu tatasi yake ya hali ya maambukizi ya, ya ukimwi. Kwa hiyo anajua kabisa kwamba akienda kujitolea damu lazima atapima ukimwi, wakati huo yeye hakuiko tayari kufahamu hali yake ya ukimwi. Pia isitoshe, watu wana wazo kwamba inaweza nikatoa damu leo hii, kesho nikapata ajali. Je, damu nitakayokuwa nayo itakuwa inanitosha? Damu inatolewa katika mahospitali yote hasa ya wilaya pamoja na ya mkoa, na damu ile inapotolewa, mtu anapojitolea jito, ile damu baadhi ya vipimo vina vya ile damu specimen zinapelekwa kwenye zono, ambapo zinaenda kupima magonjwa mbalimbali, Hepatitis B, HIV na vitu vingine. Baadaye majibu yanarudi ili kuangalia zile damu ambazo zote zimekuwa ni nzuri, kwa hiyo zinahifadhiwa katika zono kwa ajili ya kuzisafirisha kuzipeleka sehemu ambazo watu wamejitolea. Kwa hiyo zikifika kule kwenye mahospitali ambapo watu wamejitolea, na sio lazima zipeleke zile zile. Endapo itatokea dharura, basi hospitali, utawala wa hospitali unaomba damu kutoka kwenye zoni kule ambako zinapimwa hizo damu, na wanaletewa barabara bara kabisa. Basi ni kama ulivyomsikia huyo Daktari Abdu Shakur Abud ametoa maelezo, ingawa kwa ufupi, lakini anajitosheleza kabisa kusafisha ule mjadala potofu ambao umekuwa ukiendelea katika mitandao ya kijamii. Nam, bila shaka kama nilivyosema pale, unaona nilivyozungumzia mm -hmm, mambo watu wanaogopa hasa kupimwa, sijui akapimwa mambo mengine na matatizo hayo yanajitokeza. Sasa tukiangalia swala la muziki. Muziki, bila shaka, maa, muziki high end, hatuwezi kwenda hatuwezi kwenda. Sasa nani yuko hapa, tunakuwa na j dynamic akikuambia nini. Sorry. Sorry. Bao safi kabisa chake DJ Yes Dynamic anakwambia sori. Abdu Shakuru kikisindikiza kipindi chetu cha VOA Express moja kwa moja kutoka, huyo anatoka South Sudan, Sudan ya Kusini eh. Eh. Safika, vijana South Sudan kusini wanapiga muziki kwelikweli. Sasa tukiendelea katika VOA Express kama ulivyosema unataka kujua habari ya kandani afcon afcon, afcon inaendelea sahizi, tuko katika raundi ambao wanajitayarisha kuingia katika robo fainali na kuendelea huko mbele. Basi kuna michuano kama ulivyosema imeshangaza watu ambayo hawakutarajia, lakini nimezungumza na abdullah liki, hebu tumsikilize. Nikamuuliza nini kilichomfurahisha, nini kilichomsikitisha katika michuano hii. Maanake kuna wewe ulikuwa ukishikilia sana Tanzania mm -hmm, na Kongo. Naona Tanzania yo, na Kongo <laughs> imeporomoshwa, ah imeporomoshwa, imelazwa Hebu tumsikiliza like anasemaje. Wiki iliyopita labda, sio tu, kilichonetea kidogo unyonge ni mimi na watanzania wengi tu <tipos> nafikiri ni ile mechi kati yetu na Congo, kwa sababu watu walifikiri kwamba tungefanya juu chini, haizuru tupate sare sare, ambayo ingekuwa imetuweka vizuri, lakini bahati mbaya ndio hivyo, sare yenyewe imeshindikana na eza mechi ambayo eh, labda watu wengine oh, wanafikiri mimi, mimi nilifikiri kwamba ni sawa. Matokeo hayakuwa nini, hakuwa ya ajabu, lakini ni masikitiko tu kwamba tulikuwa tumeshajipa moyo kwamba tutafika mbele zaidi. Sasa kwa hiyo, hiyo ni moja, lakini lingine labda ambalo gine, unajua gine tulikuwa tunafikiri kwamba ametoka, sasa sisi tuko kwenye chance nzuri mm, zaidi Iine kashinda akamfunga Ethiopia kampaka goli nne kwa moja. Sasa ina maana kwamba hili kundi letu kila kitu kimebadilika, kwamba saa yoyote mambo yanaweza la, kuwa mabaya. Na labda lingine, najua Abdu Shakuru utakuwa ul, ulishangaa Tunisia kufungwa kufungua nyumbani labda na Komoro bana, hiyo ilikuwa kali kwelikweli hiyo bana, wamekuwa ndio mambo ya mpira yale yanakuonyesha kwamba unaweza kuwa hujui, hmm? kwa sababu nchi ndogo ukasema uka huyu jina lake silijui na nini, akafungwa Tunisia nyumbani. Unajua ni mambo ya, ya, ya ajabu sana haya. Unajua sio mambo mambo ambayo yamewacha, na hakika siku ile watu wamekaa pale Tunisia, ingawaji yee iko kwenye nafasi nzuri, inawezekana pia kilichangia hicho, kwa sababu alishajiona kwamba kashinda mesi mbili Mm, na Komoro mwenye hizo mechi mbili alikuwa amepata sare tu, kwa hiyo akafikiri kwamba e, yuko katika hali nzuri. Labda mwingine ambayo itakushangaza vidogo ni Chad, yeah. Chad akaenda akambana Zambia tena nyumbani naona, na wakati ambapo Zambia walikuwa wamefikiri kwamba kwa sababu yuko na Chad na Sierra Leone basi ingekuwa matembezi katika e, katika bustani wanasema, uh, walking the park, wazungu wanasema wazungu wanasema hivyo. Kwa hiyo lakini, ndio hayakuwa hivyo, naye ni mbana kiasi cha kwamba mechi ya marudiano ambayo ni kesho itachezwa Njamena, sijui itakuwaje, maanake kama Zambia inakuwa muhimu sana kwake apate tasari Naam, sasa tukiangalia hayo kesho, leo Kenya na Kamerun, unafikirije wewe, na Gambia na Madagascar? Hao sasa, unajua inaweza kusema hii nini, kwanza Kamerun eh, ambao ni leo nafikiri, mechi yao, si ndio bwana? Yes, ni leo na nafikiri ni sijui kama sio sahihi kweli, wako wanacheza Kenya tayari, sahihi, ishaanza mechi, wewe ndio umenikumbusha. Mm, lakini ile ki, kipigo unajua ile kipigo alichopata mechi ki, iliyopita eh, cha goli nne unajua alipigwa nne eh? Sasa leo nafikiri anaweza akafufuka kweli eh, sio kazi rahisi eh, no kapigwa ka nne eh, alafu, eh, alafu leo kwenye mechi muhimu ukafufuka kwanza kwanza ni tish, tishio pekee yake. Nam, bila shaka anazungumzia Kenya. Ni kitishio akienda kucheza na Kamerun. Kamerun timu ambayo imejitayarisha vizuri, imeshinda kombe la Afrika mara kadhaa. Kwa hivyo leo Kenya na Kamerun wanacheza, ni dakika 38 tangu wacheze. Hivi sasa Gambia na Madagaskar wanashuka uwanjani, Liberia na Equatorial Guini na Zimbabwe na Namibia, yote hayo yanatokea leo, pamoja na Togo na Algeria meri wanashuka uwanjani, na bila shaka, shaka wasikilizaji wote wanaweza kufuatilia kwenye michezu, kwenye kipindi chetu cha michezo kwenye matangazo yetu ya baadaye kidogo. Bila shaka katika DL kedi na matangazo ya saa moja na nusu. Habari za dunia. Shirika la afya ulimwenguni WHO lilisema Jumatatu kuwa limeidhinisha chanjo mpya ya mpox bavaco kwa vijana wenye umri wa miaka 12 hadi 17, kundi linalotajwa kuwa katika hatari kubwa ya mlipuko wa ugonjwa huo ambao umeuzua wasiwasi mkubwa ulimwenguni. WHO ilisema katika taarifa yake kwamba ilitoa kibali cha awali cha chanjo hiyo ya JYNNEOS kwa vijana Oktoba 8. WHO ilitangaza mpox kuwa dharura ya afya ya umma duniani kwa mara ya pili ndani ya miaka miwili mwezi Agosti baada ya aina mpya ya virusi kuenea kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi kwa majirani zake. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR ameonya leo Jumatatu kwamba migogoro ya wakimbizi nchini Lebanon na Sudani inaweza kuwa mbaya zaidi, lakini anasema sheria kali za kudhibiti mipaka sio suluhisho, akizitaja kuwa hazifai na wakati mwingine ni kinyume cha sheria. Akihutubia zaidi ya wanadiplomasia na mawaziri 100 mjini Jeneva katika mkutano wa kila mwaka wa UNHCR, Filipo Grande amesema watu milioni 123 ambao hawajapata kushuhudia sasa wamekimbia makazi yao duniani kote kutokana na migogoro, mateso, umaskini na mabadiliko ya hali ya hewa. Na serikali ya Uganda na kampuni ya ujenzi ya Uturuki ya Yapi Merkez walitia saini mkataba wa kujenga sehemu ya reli yenye urefu wa kilomita 272 katika jitihada za kukuza biashara ya kikanda, afisa mmoja wa Uganda alisema Jumatatu. Mratibu wa mradi wa reli ya standard gauge nchini Uganda, Perez Wamburu alisema makubaliano hayo ni ya sehemu ya kwanza kwa njia ya reli ya umeme iliyopangwa ya kilomita 1700 na sehemu hiyo itagharimu euro bilioni 2.7. Ujenzi wake utaanza Novemba. Wamburu alisema mradi huo utaongeza biashara na kupunguza gharama za usafiri. Katibu mkuu wa wizara ya kazi ya Uganda, bageya Waiswa, alisema katika hafla ya kutia saini Wazawa wa Marekani kote nchini wanakutana leo pamoja, Jumatatu, katika kuadhimisha siku ya watu wa asili au wazawa wa Marekani, kusherehekea historia na utamaduni wao na kutambua changamoto zinazoendelea kuwakabili. Huku wengi wao watafanya hivyo wakilenga uchaguzi, kutoka kwenye mkutano wa Kampen huko Minneapolis unaoangazia chakula, michezo na bahati nasibu hadi mazungumzo ya hadharani kuhusu kura ya Wamarekani wazawa wa huko Virginia Tech. Sikukuu hiyo ambayo inajulikana takriban wiki tatu kabla ya siku ya uchaguzi itaangazia matukio mengine yanayolenga uhamasishaji wa wapiga kura wa Marekani wazawa na huwafikia huku kukiwa na utambuzi mkubwa wa nguvu za kura zao. barabara bara, kabisa kibao hicho chakura. BM anakwambia selfie selfie, kujipiga na simu ile simu picha, selfie. Kila pale unaenda, mtu anapiga picha tu, imekuwa mambo selfie selfie, safi kabisa na hivi sasa hivi. Basi mpenzi msikilizaji, tukupeleke moja kwa moja katika ukurasa wetu wa baraza, barazani ambapo tunapata fursa ya kukuuliza wewe swali msikilizaji wetu ili tu kukupa nafasi uweze kushiriki katika matangazo yetu ya VOA Express. Na siku ya leo tumekuuliza, je, ni mabadiliko gani ungependa kuona kwa wafanyakazi wa ndani katika eneo lako. Abdishakuru, mtu anaweza kujiuliza kwani ni swali hili? Labda ni eleze kidogo tu. Unajua, kumekuwa na maelezo mbalimbali kwamba wafanyakazi wa ndani wanaojulikana sana kama house girls ama house boys kwa kizungu. Kwa hivyo unaambiwa kwamba wengine wanapitia mambo ya manyanyaso ya kingono, manyanyaso ya kijinsia, lakini kuteswa, wapewa chakula, malipo madogo na vitu kama hivi. Lakini sasa na wao pia kwa upande mwingine wanapata hasira, wanafanya vitendo vibaya, ndio hivyo kuchapa watoto kupita kiasi, wengine kuwachoma moto na vitu ah, kama hivyo ndio tukauliza swali hili ili wasikilizaji wetu na waweze kujihusisha. Unaanzia wapi kutoa na kuambia huyu? Maneti Magongo kione wa Iringa anasema waongezewe mshahara na wapewe mda wa kupumzika. Mabosi hawajui tu madada wa kazi, anaweza akaangamiza familia nzima. Inabidi mumpende mdada wa kazi. Naona produsa wetu Aidaisa anatuambia kuna msikilizaji katika laini ya simu <laughs> hebu tumsikilize. Anza kwa kusema jina lako, alafu endelea kutoa maoni yako. Uh, hapa umebahatiwa kuongea na George Lagila, ni maarufu jeshi la mtu mmoja, huyu wa Kahama, Tanzania. Hapa endelea moja kwa moja liingie kwenye mada mahausgeo au wasichana uh, wanaofanya kazi za ndani hawa, ina maana maisha yao, mimi niseme kwamba hayako salama, pamoja na maslahi yao, kwa sababu utakuta wanapewa kazi ngumu kipato ni kidogo, wanapewa kazi kubwa sana, wanafua nguo, wanaenda hadi wanatandika na, na hawa tu mamama walioelewa na hawa watu, mimi niseme kwamba nao watimize wajibu wao. Kwa kweli, ina maana haiwezekani mfanyakazi wa ndani akafanya kazi hadi kwenda kufua nguo mume wako na kutandika. Sasa mwisho wa siku, sasa hawa mabwana au hawa wazee wanaowamiliki hao, hawa mabinti wanaona kumbe, ah kumbe huyu ndiye kuwa kumbe huyu ndiye anayefaa kulea familia yangu huyu, kwa sababu tunawapa wa, tunawapa majukumu kupita kiasi, hadi hadi inasikia kwamba kwanza tunawapa jukumu kubwa, mtoto kumlea mtoto. Hawa wafanyakazi wa ndani, wa ndani walio wengi ni watoto miaka kumi na sita miaka kumi na tano kumi na nne Sasa kwa nchi yetu, kwa hapa nchini in Tanzania, mimi naona wako kwenye wakati mgumu mno, majukumu wanayopewa sio kabisa kwenye hii nchi. Mimi niseme tu kwamba tuende mbali zaidi, ikiwezekana kabisa bunge kama bunge, ina maana watungiwe sheria hawa watu ya kuweza kuwasaidia hawa watu wa ndani. Kwa kweli wananyanyasika, licha ya kwamba wetu natuka wala wanasimiziwa eti kamchoma mtoto na amna. Ah, kabisa hayo mambo kabisa hapa hayapo na, na kama yapo, yapo machache sana kwa kweli, lakini asilimia kubwa ya wafanyakazi wa ndani haki zao haki zao hazipo hazi kabisa kwenye hili taifa letu hili. Lazima sheria no. zetu ziboreshe, kiwe ikiwezekana bunge no. likae liwatunge haki no, na nafikiri mkataba kabisa ambao kwa kimsingi unaeleweka ki kisheria ina maana haki zao zinakuwa hazipo. Anafanya kazi anafanya kazi nicho sasa, anakuja anaambiwa ah, basi hii hela hii hapa na, na hela kidogo mno. Msikilizaji, unasikia kazi, kwa, kwa. una, Sasa swala moja kwangu kwako kwa, kwa wewe ni kwamba matokeo haya yanatokea, unyanyasaji umekuwa kwa muda mrefu. Nafikiri, kwa nini matajiri hawatambui kwamba hawa watu pia wanabidi kupata haki? Unafikiri kwa nini mimi na waga natumia lugha kwamba unyanyasaji, mimi huu unyanyasaji huu, huu tena ni mkubwa, licha ya matajiri kwamba hawa kuangalia saiki zao kwamba hawa wanao ni mtoto kama ina maana mimi kwenye mazingira kwanza, mazingira mtangazaji, kwenye mazingira ina maana ilikuwa na, na kauli moja kwa tu kwamba mtoto wa, wa ndugu zako ni mtoto wako, mtoto wa jirani yako ni mtoto wako. Sasa hii nimetumeenda kwenda kwenye mwingiliano wa matabaka na makabila na nini na tabaduni, mwingiliano wake ukaja ukaharibu kabisa huu mfumo mzima kabisa, ina maana mtoto akawa kwenye wakati mgumu. Ndio maana mimi nasema kwamba unyanyasaji huwezi tukaumaliza tuka kwa namna hii, ukatili uh, kama huu huwezi tukaumaliza tu tuka, kwa kuangalia tu ili mm, kuboresha sheria zetu. Bado nimalize kwa kusema kwamba basi huyo alikuwa ni msikilizaji na hayo alikuwa ni maoni yake. Lakini Abdu Shakuru, kwa upande wa Tanzania, nakumbuka kuna kanuni ziliwekwa kwa ajili ya kudhibiti hawa wasichana wakazi wa ndani, na ikagundulika kwamba, ikaelezwa kwamba utakapokamatwa, basi umeajiri mtoto mdogo, utakuwa umevunja sheria ya ile ya kuajiri watoto. Kwa kwa kwa hiyo hiyo upande wa Tanzania sheria, msikilizaji. Basi tuende kwa mwingine, huyo anaitwa Zabuloni Mayongeza, kijana kongwe anatokea Beni, DRC, anasema binafsi, ningependa kuona hawa watu wanapewa haki yao wakilipwa mapema, sababu kuna baadhi yao ambao uh, wanaishia wakati wanafanya kazi lakini hawaoni lolote kutokana kutoka kwa viongozi wao. Didi Sahani hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, anasema Kweli wanafanya kazi, wafanyakazi wa ndani kwenye eneo nyingi, wanapatia mateso mengi, tena mshahara ukiwa hauwaridhishi matarajio. ambao wananyanyasa wafanyakazi, matajiri ambao wananyanyasa wafanyakazi waache hiyo tabia. Pia nachukua fursa nikiomba wafanyakazi kuwa wasafi wakati wanakwenda jikoni. Unaona, mambo ndio hayo. Maoni mazuri mazuri, <laughs> mazuri kwelikweli. Boazi Chanse anasema waongezwe mshahara, kwani wana kazi nyingi za nyumbani. Ha, bishakuru. Mjadala unajua tunaweza tukauendeleza kwa ha, kabisa, kina zaidi katika masuala mengine tutaifuatilia bila shaka, lakini hapa katika Vio Express tunatoka hapo tunakwenda katika muziki, bila muziki wa siku wa leo haiwezi kuwa. Helo, Willy Paul akiwa pamoja na Inyanya. Hello. Hello. Leo, bila shaka kutoka huko na huyo ni Will Paul akishirikiana na Ianya, Ianya. Kibao safi kabisa anasema ni Kenya, kutoka na Nigeria na Kenya. Kibao kizuri kweli kinasindikiza matangazo yetu, mm-hmm. moja mimelea kwa moja turukie katika kipengele chetu cha ushauri, ambapo tunakuwa tunatoa nafasi kwa watu mbalimbali mbali kushiriki pamoja nasi na kutoa ushauri wao. Na siku ya leo mwenzetu Harison Kamao amepata fursa ya kuzungumza na kijana Bill Kamao akiwa Nairobi na anasihi vijana kutumia mazungumzo katika kutatua mizozo yao kinyume na kutumia njia nyingine ambazo zinaweza zikaleta fujo ama kudhuru maisha yao. Hebu tusikilize. Mimi ingependa kuwashauri vijana wenzangu kuhusu kutatua matatizo yao eh, kwa njia ya vurugu. Vijana wafai kupigana kama njia ya kutatua vurugu. Ikito, vurugu ikitokea, vijana wanafaa kukaa chini, kujadiliana ili kujua, kwa sababu kupigana inaleta mambo mingi kama vita Vita inaleta mambo mingi kama kukosana, e, pia kuumizana na hata iki-ikikuwa mbaya pia poteza maisha. Kama hawezi kuongea haiwezekani, kwa e, wakati huo watu pia wanaweza tafuta chama ya tatu, wa kimombo ni that party, mtu kukuja kati yao na kuongelea jambo hilo, alafu wanaelewana vyema, lakini mambo ya vita inaleta mambo mingi sana na watu huko sana ili kuepuka vita ama vurugu, ni vyema mtu akiona hali hali si hali tena, mambo inataka kuharibika, ni vyema mtu kujiondoa, ili mambo isije ikaharibika e, kutokana na vita ambavyo vinaweza letwa, vita ambayo inaweza letwa na watu kukosana. Vita hivyo vinaleta mambo mingi sana, kama mtu anaweza kushikwa kufungwa gerezani miaka mingi na kufungwa gerezani na itaharibia mtu maisha yake kwa sababu utapoteza muda mrefu huko e, pia unaweza jipata umeumia vibaya sana gharama ya matibabu inaweza pia kuwa juu sana na wewe pia kama mtu inaweza kukuumiza sana kama kazi unaweza pata utaweza kufanya yenye enyuna, unafanya kama ni ya mkono kama kazi yenye tu unafanya naam na pia inaleta hasara kama si kwako hasa pia kwa watu wengine kama familia familia yako na wenye ambao mko karibu nao pia kwa hivyo ni vyema kwa watu kukaa kukaa, kukaa, kujadiliana vurugu ikitokea ili vita isitokee na isikuwe kama isikuwe vita isitumike kama suluhisho Ushauri mzuri kweli kweli kutoka kwa kijana huyo kutoka Nairobi, kwamba vijana watumie njia ya mazungumzo kama mjadala mm -hmm. ili waweze kushauriana na kutatua matatizo yao, na utakuta wakati mwingine tumeshuhudia, Abdushakur Abud, matukio mbalimbali yakitokea, na ni huko huko Kenya pia, kwamba wapenzi wanakuwa wamependana, lakini wakikorofana kidogo ndo mtu kachomwa, mtu kapigwa risasi, mtu kauawa, vitu kama hivyo. Kama jana nilipata habari kule msikitini kwamba mm. kuna baba mmoja alifariki kule Maka. Mtoto wake amekwenda kuona bibi yake na mtoto wake wa kambo walikuwa mm -hmm. wanashinda, wanagombana mm. yule mtoto wa kambo katoa bunduki, kamuua baba, kamuumiza mama Aya. Kijana wa miaka 16. Kesi, kama hivyo mtu ameweka vitu moyoni kwa muda mrefu. Afrika Kusini juu mwishoni mwa wiki watu saba wameuliwa, sikizwa, na uliwa kwa, kwa nini? Huyu amekwenda baa amekuta baa imefungwa akaanza kushindana na mfanyakazi wa baa. Yule mfanyakazi wa baa amechukua bunduki kaenda kaua familia yake yote. Shauri mzuri mashauriano, uh, tutatue migogoro bila shaka. Basi msikilizaji, tuende kwenye swali la leo. Tumekuuliza kwamba Kenya kuongeza polisi wa ziada nchini Haiti. Je, kunaweza kusaidia kupunguza magenge ya uhalifu na ghasia Watu wamesema, wengine wanasema ndio itaweza kusaidia. Kama John Ndirangu, yes itasaidia, but lakini Kenya peke yake haitoshi. Huyu Didier Sahani anasema, anapongeza kwanza serikali ya Kenya kwa kuongeza majeshi, naamini kwamba watafanya vizuri na wahalifu watakwisha Haiti, wasio kama MONUSCO ya Congo walikuja kupambana hasa kazi huku, siku zinapita na magari pi yanapita na mahelikopta tu. Lakini getop maxina anakuambia, imagine huku Kenya Tanariva watu wanakufa, hakuna polisi walete amani huku. Kwanza nde waende huko Haiti, huku Kenya kuna waka moto Huyu golgota magabe, yeye huyu anatokea Geita, Tanzania, naona hajafurahia kidogo, lakini anaelezea kwamba Kenya inajichanganya kupeleka wanajeshi Haiti. Hajatoa ufafanuzi zaidi. Na Simon Dominic anasema mbona wapeleke Haiti ilhali Kenya kuna ukosefu wa usalama. Kwa hivyo unakuta wengi wanajiuliza hapa Kenya wataweza na mambo mengi yanajitokeza. Watu wanasema angalia Kenya kwanza kabla ujaenda Haiti, na huko Haiti wanasema bado mambo hayajakaa vizuri, wanashindwa kupambana, manake Kenya haitoshi wanajeshi mia nne haitoshi kupambana na magengi yenye silaha na kadhalika. Lakini Mery naona express inasema tufunge virago tuondoke hapa bye, manake, bye. Muda unamalizika, basi hapa studio nilikuwa mimi Abdu Shakur Abud, Mery Mgawe upande wa pili Aida Isa tukisema asanteni hadi hapo kesho, kwa herini.