Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika ya Mashariki tunasikika kupitia redio Citizen nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 92.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunasomewa habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Idadi ya vifo kufuatia mlipuko wa lori la mafuta karibu na mji mkuu wa Kampala nchini Uganda wiki iliyopita imeongezeka na kufikia 24, serikali imesema leo Jumapili nchi hiyo maskini ya Afrika Mashariki imeshuhudia majanga kadhaa kama hayo katika miaka hivi karibuni huku watu wakikimbilia kuiba mafuta kutoka kwenye malori ya mafuta yaliyopata ajali barabarani. Ajali mbaya iliyotokea Jumanne katika mji wa Kigongwa karibu na kilomita 25 kaskazini mwa Kampala iliripotiwa kuwa watu kumi na mmoja katika eneo la tukio, alisema waziri wa mawasiliano nchini Uganda Godfrey Kabianga. Katika taarifa yake aliongeza kuwa watu wengine kumi na watatu wamefariki dunia katika hospitali ya Kirudu na hospitali ya jeshi ya Bombo na kufikisha idadi ya vifo ishirini na vinne. Kwa kuwa baadhi ya waliofariki waliungua sana na moto na kushindwa kutambulika, polisi wamekuwa na jitihada kubwa kumtambua kila marehemu kupitia uchunguzi wa DNA, alieleza. Shambulio la Israel dhidi ya Iran liliharibu vituo viwili vya kijeshi kusini mashariki mwa mji mkuu wa Iran kulingana na picha za satelaiti zilizoonyeshwa jumaapili na shirika la habari la Associated Press. Katika siku za nyuma wataalam walilihusisha eneo moja na mpango wa silaha za nyuklia wa Teheran na jingine na mpango wake wa makombora ya masafa marefu. Baadhi ya majengo yaliyoharibiwa yako katika kambi ya kijeshi ya Parchin nchini Iran ambako shirika la kimataifa la nishati ya Atomic IAEA liliishuku Iran katika siku za nyuma ilifanya majaribio ya milipuko mikubwa ambayo inaweza kusababisha utengenezaji silaha za nyuklia. Iran kwa muda mrefu imekuwa ikisisitiza kuwa mpango wake wa nyuklia ni kwa malengo ya amani, ingawa shirika la IAEA, mashirika ya upelelezi ya Magharibi na mengine yanasema Teheran ilikuwa na programu ya silaha iliyo hai hadi mwaka elfu mbili na tatu uharibifu mwingine unaweza kuonekana katika kambi ya karibu ya kijeshi ya Kojer ambayo wachambuzi wanaamini inaficha mfumo wa handaki la chini ya ardhi pamoja na maeneo ya uzalishaji wa makombora. Mashambulizi ya Israel kaskazini mwa Gaza yamesababisha vifo vya watu ishirini na wawili wengi wao wakiwa wanawake na watoto, maafisa wa Palestina wamesema hii leo, wakati mashambulizi ya Israel katika eneo la kaskazini lililoathiriwa na kutengwa yakiingia wiki ya tatu, na makundi ya misaada yanaelezea janga la kibinadamu, lakini Israel inasema kuwa inawalenga wanamgambo. Katika hatua nyingine, lori liligonga kituo cha basi karibu na Tel Aviv nchini Israel, na kwa ruhi watu 35, kwa mujibu wa idara ya uokoaji ya Megan David Adom. Chanzo cha tukio hilo hakikuelezwa bayana. Tukio hilo lilitokea karibu na makao makuu ya shirika la ujasusi la Mossad la Israel. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Chama tawala cha Kiconservative cha waziri mkuu wa Japan Shigeru Ishiba kinajitayarisha kupunguza wingi wake katika uchaguzi wa leo Jumapili wa baraza kuu la bunge huku kukiwa na hasira za umma juu ya kashfa za kifedha za chama hicho na kutoridhika na uchumi ulioyumba. Matokeo hayo yanaweza kudhoofisha nguvu ya Ishiba na pengine kusababisha Japan kuingia katika hali ya sintofahamu ya kisiasa ingawa mabadiliko ya hayakutarajiwa Ishiba aliingia madarakani Oktoba mosi, akichukua nafasi ya mtangulizi wake Fumio Kishida ambaye alijiuzulu baada ya kushindwa kuwatuliza wananchi kutokana na kuenea kwa vitendo vya ubadhirifu wa fedha miongoni mwa wabunge wa chama cha Liberal Democratic. Ishiba mara moja aliamuru ufanyike uchaguzi mdogo kwa matumaini ya kupata uungaji mkono kwa kutumia ukosoaji wake ili kuleta picha ya mageuzi. Upigaji kura ulianza asubuhi kwa saa za huko, leo Jumapili, kote nchini Japan ambapo wagombea 1344 wakiwemo wanawake 314 wanawania nafasi ya uongozi. Vituo vya kupiga kura vinafungwa saa 2 usiku kwa saa za huko na matokeo ya awali yanatarajiwa kutolewa ndani ya saa chache. Ishiba ameweka lengo la kushikilia viti 233 kwa muungano wa chama tawala kati ya LDP na mshirika wake mdogo Komeita unaoungwa mkono na Wabudha katika wingi wa viti kwa bunge la wawakilishi lenye wanachama 465 ambalo ndio lenye nguvu zaidi katika bunge la Japan lenye viti viwili. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema Moscow itatumia majibu mbalimbali mbali kama Marekani na washirika wake wa NATO watairuhusu Ukraine kutumia silaha za masafa marefu za magharibi kushambulia ndani ya Rusia, kulingana na matamshi yaliyochapishwa leo Jumapili. Wizara ya ulinzi ya Rusia inafikiria jinsi ya kujibu mashambulizi ya masafa marefu kwenye ardhi ya Rusia. itatoa majibu mbalimbali mbali, Putin alimwambia mwandishi wa televisheni ya taifa Pavel Zarubin, katika matamshi ya video yaliyochapishwa kwenye mtandao wa Telegram kwenye akaunti ya Zarubin. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi na sekunde chache kutoka hivi sasa. Nitakuletea kipindi cha salamu na muziki. Safi kabisa, ni wakati mwingine tena. Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington, na anayetufungulia kipindi Jumapili ya leo si mwingine, anaitwa Juma Eid Issa. Yeye anasema habari za wakati huu mtangazaji, napokea salamu zangu. Shukrani sana, Juma Idi Isa. Na salamu zako anasema ziende kwa Miriam Loi, Mchana Jei, Mchana Paskali, Lukas Nchambi, Fikiri Dario, Maganga Es Maganga, Jafari Kopo, Kajile wa Kajile, Miraji Mwana wa Kibinda, Muhamed Said, Hatibu Henrik Deula, Patrik Kakuji ukiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, pokea salamu nyote, mmesalimiwa na Juma Idi Isa. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa na kuita wewe Daudi Mahimbo wa Kimelo, Kiteto, Kongwa, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa wafuatao, wa Doto Mahona Waigunga, Kaisi Musa Kaisi akiwa Dar es Salaam, Ali Mrangi akiwa Dar es Salaam. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Ni ujumbe kutoka kwa D. Mahimbo wa Kimelo, Kitoto, Kongwa, nchini Tanzania. Nasoma salamu zako. Wewe hivi sasa unasema ni Maige Mbona Ntemisemi, mzee wa shikamo, unasema salamu zako nataka ziende kwa Nyabichune Nyamongo akiwa Tarime, Mara, Tanzania. Salamu ziende kwa mke wako Dines Chacha Mwita au Mama Zawadi. Salamu ziende kwa Brighton Maige Mbona. Salamu ziende kwa Zawadi Maige Mbona, Mariam Maige Mbona, Sayenda Mabula Magesha, Wilfred Tambwe, Nyanda Mayala, nyote pokeeni salamu wakati huu zimetoka kwa Maige Mbona Ntemisemi, mzee wa shikamoo. Nasoma salamu hizi ambazo zinatoka kwa Nazareth Mwakipembe. Yeye anasema anapatikana katika habarua pepe Nazareth mwakipembe moja moja at gmail.com. Salamu zake anasema ziende kwa Fojei Mwamloka, Nels Yobela, Jafet Maembe, Vasco Makusa, Jacob Alai, Pascalina Lucas Chambi, Nyanda Mayala, Noa Kapindo, Wilfredi Tambwe, Magembise Vincent, JJ Kaji na Lucas Alberto mwakipembe. Mseti nyote nyinyi mmesalimiwa na Nazareth Mwakipembe wa Tukuyu, Mbeya, nchini Tanzania, ambaye pia ameambatanisha hapa barua pepe yake ambayo tayari nimeisoma hapo awali. Basi nakuita wewe James Mzalendo. Salamu zako James Mzalendo, katika mabano umeandika aka baba wawili, unapatikana Kangae, Mwanza, Tanzania. Salamu nazisoma ziende kwa baba mzazi mzee Mzalendo Ilanga, mama yako mzazi Minza Magembe. Ziende salamu kwa mke wako kipenzi, mama wawili. Salamu pia ziende kwa watoto wako Elias James, Kurwa James, Doto James, Elizabeth James na Elen James. Salamu pia ziende kwa Baraka Tito, Mbise Abubakar, Ngeresi Rutahi wa Busisi. Nyote nyinyi mmesalimiwa na James Mzalendo, ambaye uh, anasema pia anapatikana katika barua pepe James Mzalendo tano at gmail com. Baada ya kusoma ujumbe huu kutoka kwa James Mzalendo, sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki kutoka kwa Angela akishirikiana na Harmonize huko Tanzania. Kibao chao kinaitwa Kioo. fursa ya kuendelea kusoma salamu na muziki, ambapo sasa nakuita jina wewe, Emmanuel John Machungwa Ujasema unapatikana wapi, unataka salamu zako nizisome, ziende kwa Jafet Maembe wa Ugala Mkuyi Shilinde Lenga Chapati, Maria Lutemagula, Dkt Elias Chiguta, Mage Mbise, Dogo Azam, Kaliago na Mala Joas, na salamu pia ziende kwa Machenji Lupembe, Mnyama Neto Sanga. Nyote mmesalimiwa katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Na kamata kadi yako hivi sasa, wewe si mwingine unasema unaitwa Jafari Kopo, salamu zako unataka ziende kwa Fikiri Shiguta, mwalimu Tobias Miraji, Emmanuel Mabogo na Doto Shiguta, popote pale walipo, wapokee salamu. Basi mmesalimiwa katika kipindi hiki cha salamu na muziki na VOA Swahili. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa na kamata pia salamu yako wewe, unaitwa Bonifas Steven baba Serapia salamu zako nataka ziende kwa Mbaga Charles Kubeja, salamu ziende kwa Fitina Paul Wakatoro, Juventus Joas Ntalima Safari anduri apokee salamu katika siku hii ya leo. Na vilevile, wanasema wasikilizaji wote wa VOA Swahili, pokeeni salamu bila kumsahau huyu anaitwa Elias Shiguta. Salamu hizi zimetoka kwa Bonifas Stephen Baba Serapia, ambaye ametuma salamu katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki cha VOA Swahili na kamata ya kadi yako wewe, ambaye na kusoma hivi sasa, si mwingine, jina lako ni Matikiti Mohamed, ujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako nataka ziende kwa Miraji Zakaria Mjangwa. Salamu ziende kwa Mbaga Karim. Salamu unasema pia ziende kwa Mpelwa Sekela Nyanda Doto Ngolio pacha wako Goligota Magabe Mkono. Salamu ziende kwa King Majuto. Salamu ziende kwa King Sofa, Wanyegezi, Mwanza, Tanzania. Salamu pia umemsalimia Victor B Mselabuye, Mariam Lutemagula. Na salamu pia ziende kwa wasikilizaji wote wanaosikiliza VOA Swahili kwa wakati huu. Basi salamu hizi zimetoka kwake, si mwingine ni Matikiti Mohamed, ambaye amewatumia salamu hivi sasa katika VOA Swahili. Msikilizaji, mambo mazuri. Kipindi cha Salamu na Muziki unakipata kila siku ya Jumapili kutoka hapa Washington. Nasoma salamu zako, wewe unaitwa Baraka Ndekeja, salamu zako nasema ziende kwanza kabisa kwa wasikilizaji wote wa VOA Swahili, wapenda salamu wote wa VOA Swahili, watangazaji wote wa VOA Swahili. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema shukran sana, Baraka Ndekeja. Na salamu zako pia unasema zingine ziende kwa Shaha Limbu Sayenda Mabula, salamu ziende kwa Saguda Chananja pamoja na Gaga Chanyanja. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Baraka Ndekeja. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakaribisha tena burudani ya muziki. Benso akishirikiana na Bien, pata mambo haya ndani ya VOA Swahili na kipindi chake cha Salamu na Muziki Extra pressure, baby, kutoka studio namba 15 ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini hu wakia. Salamu wewe si mwingine, unaitwa Omari Maguo. Salamu zako zimetoka kwa Poa Maandazi, ambaye amekusalimia Omari Maguo. Hali kadhalika wamesalimiwa Muhamed Saidi Hatibu, Mzee Isa Nau Maganga, Es Maganga. Salamu ziende kwa Pascalina Lukasi, salamu ziende kwa Sango Buzaragi, Odinga Wandinga, Rashidi Ngwanba, nyote nyinyi mmesalimiwa na Poa Maandazi. Na kamata kadi yako hivi sasa, si mwingine wewe unaitwa Mkina Kashonele. Mkina Kashonele, habari za hapo ulipo, na salamu zako unasema ziende kwa Fumbuka Makelezu. Salamu pia unasema ziende kwa anatori Kabwebwe Sadiki Hugwi Luguma. Salamu ziende kwa Hamisi Mabogo, Muhamed Timoth Magege, pamoja na salamu ziende kwa Jackson Elias Chiguta, Beatrice Elias Chiguta na Methusela Elias Chiguta. Nyote mmesalimiwa na si mwingine anaitwa Mkina Kashonele. Baada ya kusoma uh, salamu hizi kutoka kwa Mkina Kashonele, sasa nakamata kadi yako wewe, Matias Hungwi ambapo salamu zako anasema ziende kwa Filbert Kabugaje. Salamu ziende kwa Sida Laurent Kulwegela, Laurent Samuel Zakayo, Cornel Petro Madale, Shija Makoye Misalaba, Elias Mlima, Anton George akiwa Geita. Salamu ziende kwa Jonifer Stephen. Salamu ziende kwa mzalendo wa mzalendo. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Matias Hungui, lakini hajasema yeye anapatikana wapi. Baada ya kutoka kwenye salamu hizo, hivi sasa basi nakamata salamu zako wewe, unajiita ni King Majuto. Salamu zako unasema ziende kwa Ngusa Mleba, Viki James Mkuyi Gazungu. Salamu ziende kwa Ali nyama choma Mandera Mungedo. Salamu ziende kwa Tumaini Mwakalinga, Simon Francis. Salamu ziende kwa Mselabuye salamu pia umemsalimia Ndoto Kushanga Leticia vilevile wamemsalimia vile Philbert Jonathan na Amos Magige, popote pale wapokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa hivi sasa na King Majuto, lakini ajasema anapatikana wapi. Na kamata kadi yako hivi sasa, wewe si mwingine unaitwa ni Namala Joas, ambapo salamu zako Namala Joas unataka ziende kwa Boas Karanje, David Onana na David Kiwelu, popote pale walipo. Salamu ziende kwa Kabanzi Jean, salamu ziende kwa Kaso Ruhindukira. Salamu ziende pia kwa Kanyonyi wa Kanyonyi Joseph Asenga, vilevile salamu ziende kwa mzee Joseph Sindano. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Namala Joas. Kutoka kwa Namala Joas, hivi sasa nashika kadi yako wewe, mzee Saidi Simba, ambapo salamu zako nasema ziende kwa Fikiri Dario Gakala Salamu ziende kwa Mwigulu Samson, Faustin Stefano, Emmanuel Bihemo, Dogo Azam, Mbuga Pita Bucheyeki. Salamu ziende kwa Mama Abu. Salamu pia unataka ziende kwa Mkankule wa Mkankule Masanja Kurwa. Salamu ziende kwa Musa Mjengi. Salamu ziende kwa Jafar Kopo, Aziza Kodi, Mama Abu, nyote nyinyi mmesalimiwa na Mzee Said Simba. Naona muda nao pia unakimbia kwelikweli. Basi sinabudi kusoma pia Uh, kadi hii kutoka kwako wewe, si mwingine Tumpale Noel Mwakiolo, ujasema unapatikana wapi. Salamu zako ziende kwa Gwamaka Noel Mwakiolo, Hilda Kibona, Isaac Kibona. Salamu pia unasema ziende kwa Matrida Kagesioko Kanyeka. Salamu ziende kwa Avitus Kamugisha, Rajabu Ngwambe, Eliudd Nandi, Amandi William yataka moyo, Maiko Kiandahola. Salamu ziende kwa Good Luck Mwakalebela. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Tumpale Noel Makiolo. Basi anasema jamani, njia pekee ya kujuliana kuhusu salamu ni kupitia VOA Swahili. Msikilizaji, nakamilisha salamu hizi kwa kusoma ujumbe kutoka kwa Gerard Felician. Anasema salamu zake ziende kwa mzee Chimbachimba akiwa Mbagala, Dar es Salaam, Mbugi akiwa Kariakoo, Dar es Salaam. Nashukuru Gerard au Baba Angel wa Kariakoo, Dar es Salaam. Basi ndio anatufungia kipindi cha salamu na muziki, Gerard Felician kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington. Kipindi hiki cha salamu na muziki kimeendeshwa nami Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Basi msikilizaji, na kuacha na kibao murwa kabisa kutoka kwa Mboso akishirikiana na Jaiva wanakwambia dokta na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa mjini Washington. Matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia redio zetu shirika, ambayo ni Radio Citizen iliyopo huko nchini Kenya. Hali kadhalika, unaweza pia kutufuatilia kupitia Radio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom, na sasa ninakusomea Mamia ya watu waliandamana Jumamosi nchini Afrika Kusini kuadhimisha miaka thelathini na mitano ya Pride Johannesburg, tukio la kila mwaka ambalo limekuwa muhimu katika kutetea haki sawa kwa jamii ya LGBTQ. Maandamano katika wilaya ya Sandton ya Johannesburg yalionyesha mtazamo mpana, lakini pia fursa kwa jamii ya LGBTQ kuelezea masuala muhimu kama vile ubaguzi ambao wanachama wengi wa jamii hiyo bado wanaangaliwa tofauti licha ya msimamo wa maendeleo wa Afrika Kusini juu ya masuala ya usawa. Idadi ya vifo kufuatia mlipuko wa lori la mafuta karibu na mji mkuu wa Uganda, Kampala, wiki iliyopita imeongezeka na kufikia ishirini na wanne, serikali imesema leo Jumapili. Nchi hiyo maskini ya Afrika Mashariki imeshuhudia majanga kadhaa kama hayo katika miaka hivi karibuni, huku watu wakikimbilia kuiba mafuta kutoka kwenye malori ya mafuta yaliyopata ajali barabarani. Shambulio la Israel dhidi ya Iran liliharibu vituo viwili vya kijeshi kusini mashariki mwa mji mkuu wa Iran kulingana na picha za satelaiti zilizoonyeshwa Jumapili na shirika la habari la Associated Press, AP. Shambulizi la Israel kaskazini mwa Ghaza limesababisha vifo vya watu ishirini na wawili, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, maafisa wa Palestina wamesema hii leo Jumapili. Mwisho wa muktasar wa habari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.