Eh, burudani si burudani, wakati wake aujafika. Burudani tukutane siku ya Ijumaa, na vile vile mambo yatakuwa ni mazito wakati huu. Basi msikilizaji, nimekusha jatele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, siko peke yangu, umemsikia akicheka. Basi mambo mazuri, ukipata mchele ukiunganisha na maharage, mambo yanakuwa supa, wanakuambia Waswahili. <laughs> Ah, bila shaka mwelekezaji idanaambia ukipata kipande cha samaki mambo yanakuwa swafi kabisa. Pishi la harage, pishi uh -huh. la mchele uh -huh. na kipande cha samaki nah. Pamoja unapata VOA Express iliyoburudika mpaka mwisho nonstop, unapata mambo mazuri kabisa, muziki, habari za kimataifa, ambapo leo hii katika baadhi ya miziki mm. uh -huh. sio Mm -hmm. u ah, asipia kamiti kitu ambacho kimetwanga kwelikweli leo ni swali. Swali la leo lina majibu mengi mno kupita rekodi ya majibu mengi tulawai kupata muda mrefu, na swala hili linasema, je, wewe kama baba Ukigundua watoto wako wote unawalea sio wa kwako, utachukua hatua gani? Tutayaongea hayo kwa kirefu kabisa, mkamt manake sinajibu kwa wakati huu, tusikilize majibu ya msikilizaji. Hapo ndipo tutaweza kuwaelezea wasikilizaji kile ambacho mm -hmm. wameandika haya. Naona basi napo muda unakwenda, kwa kuwa tunayo mengi ya kuzungumza uh -huh. ni kupa fursa basi uanzie pale ambapo umepanga kuanzia kwa wakati Sawa. huu bila shaka, mkamiti, tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo leo mkutano mkubwa wa hali ya chakula, ikiwa na maana ya kusaidia kuhakikisha kwamba watoto wa shule wanapata chakula bure mashuleni ili kukabiliana na baa la njaa na umasikini duniani kufikia mwaka 2030. Unaendelea huko nchini Kenya, ambapo serikali ya Kenya ikishirikiana na taasisi ya Marekani ya Rockefeller Foundation, Umoja wa Mataifa na WFP, wadau hawa wanakutana. Hivi karibuni, serikali ya Kenya ilianzisha National School Meals Coalition, muungano huo wa kusaidia kupata vyakula kwa wanafunzi shuleni, ili kuongeza idadi wanaopata chakula, wanasema kutoka milioni 2.6 kwa sasa, hadi lengo ni kufikia milioni kumi ifikapo mwaka huo wa 2030. Sasa basi, kutokana na hilo, nimezungumza na mbunge wa Githunguri, Gathoni wa Mochomba, na kwanza kutaka kujua mpango huu ulivyo na hali ilivyo katika eneo lake, hasa katika mpango mzima wa kuwapatia chakula ya wanafunzi mashuleni kwenye eneo lake. Nimetumia pesa ya serikali kujenga central kitchen, kitchen kubwa sana, jiko ambalo linapikia watoto elfu ishirini na mbili, twenty two thousand learners wanakula chakula kila siku, lakini mzigo wa kununua chakula ni wa wazazi. Wazazi wanalipishwa, eh, 50% ya pesa ya chakula alafu development partners kupitia ule mpangilio wa food for education na donors wa food for education wana supplement, yaani wana subsidize chakula. Kwa hivyo mimi ningefurahia sana sana kama donors ambao wako tayari ama development partners wako tayari kusupport kuhakikisha kwamba mpangilio kama ule uko Githongori kwangu utaendelea na utakuwa sustainable. Pesa ya usaidizi wa miradi kama hiyo isiwekwe kwa serikali, kwa sababu serikali haina accountability ya kutosha. Tayari wako na pesa ya mijengo ya mashule, hatuoni hiyo pesa ya ma... mijengo ya mashule ikipelekwa vizuri. Na pengine mpango huu sasa, unavyouona, pengine kuna changamoto gani ambazo inakutana nazo au zilizopo kuweza kukamilisha mipango kama hii? na pesa ambayo inaitwa capitation ambayo inatumwa kwa mashule, hatujaona usawa wa kutumia hiyo pesa. Kwa hivyo, sijui kama serikali ya Kenya inaweza aminika ya kutosha ya kwamba pesa ikiletwa kutoka kwa development partners itafika kwa mashule na mashule yatakuwa na mpangilio mzuri. Kwa hivyo mimi ningetaka donors na, na non-governmental organizations ambazo zinafanya hiyo kazi saa hii kama wale wanafanya kazi Gidhunguri, hawa waaminike uh, ya kwamba wakipewa pesa wataendeleza ile mpango tayari wameanza na tunaona mazao yao. Kwa hivyo kwa sababu sasa wangu Gidhunguri 22,000 children wanakula, ingawa wazazi wanatoa 20 shillings per day per plate ningependa ni sana kama hao donors wangekuja wasaidie wazazi ambao hawajiwezi wale wa, wana, hawana uwezo wa kutoa 20 shillings, wasaidiwe, lakini hiyo pesa isiingie katika shirika la, masari, la serikali kwa sababu hakuna hatuna na uaminifu ya kwamba serikali inaweza maneji hiyo pesa bila corruption, bila shaka. Nakushukuru sana. Huyo ni mbunge kutoka kule nchini Kenya, Gedhoni wa Mwichomba, mbunge wa akizungumzia ah, okay, hali halisi ya yeah, kusaidia okay, wanafunzi na changamoto zao katika masuala haya asi, moja, kumode, ya chakula. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tupate kibao cha muziki si mwingine huyu atakis Daniel. Mnamjua huyu kijana machachari kwelikweli, hapa amekuja na miondoko mipya ya Moroko jamani, amekuja kwa stali mpya, kitu hicho, marhaba Haya, uh, I... msikilizaji marhaba, Kiz Daniel. Mambo mazuri namna hiyo unayopata ndani ya VOE Express pekee, kuanzia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka studio namba 15. Msikilizaji, leo ni International Day of Care and Support, ni siku ya kimataifa inayo kufanya wewe msikilizaji kujiangalia mwenyewe pamoja mwenye na kutoa msaada kwa wale wenye kuhitaji. Ni siku ambayo basi uh, ilianzishwa na Umoja wa Mataifa uh, kwa lengo hasa la kuwaweka jamii pamoja na kusherekea na kuangalia mustakabali wa baadaye, ukiangazia hasa masuala ya wanawake na wasichana. Unaona, ni katika mambo ambayo yanazungumziwa kila wakati na umoja wa Mataifa. Unajua, kila mtu anahitaji huduma. Ni kazi isiyoonekana na isiyolipo ambayo wanawake wanakuwa wanafanya kuendeleza familia, jamii eh, na maswala ya kiuchumi. Unafahamu kwamba mwanamke na wasichana wana wajibu wa kutoa huduma kubwa sana ambazo hutumia zaidi ya masaa mengi eh, kusaidia maswala ya nyumba kuangalia watoto na kadhalika, na matokeo yake basi, unakuta wanawake, wasichana wanakosa elimu, unaona, na wanafanya kazi ambazo zinastahili kulipwa, lakini kwa njia moja au nyingine wanakuwa hawapati malipo kutokana na kuchukua jukumu kama la mama. Wanawake wanafanya kazi nyingi ya utunzaji mazingira ya familia, kazi ambayo kama nimesema inastahili kulipwa, lakini hawana usalama wa msingi wa jamii. Unaona kutokana na hilo basi makundi mbalimbali mbali yanakutana ya kina mama wanakaa pamoja, wanaangalia namna gani tunaweza tukajikwamua sisi kama wanawake kutoka hatua moja kwenda nyingine. Wanawake vikundi mbali mbali, wanakuwa na vikundi mbalimbali vya kusaidiana, vikundi vya ushonaji na kadhalika. Lakini kikubwa zaidi ambacho kinakiangazia kwa hivi sasa ni huko nchini Uganda ambapo kuna wanawake takriban elfu kumi na tano waislamu nchini Uganda chini ya kikundi cha SACCOs wanafaidika na msaada wa shilingi bilioni mbili bili zilizotolewa na Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo. Rais Museveni me, uh, kupitia kikundi hicho amewapatia uh, mkopo huu wanawake hawa. Sasa basi, muda mfupi uliopita nimeongea na Shekh Juma Basiti chuchu yeye ni kiongozi katika Uganda Muslim Supreme Council huko Uganda, kifupi ni UMSC. Na kwanza nikamuuliza, basi haya fedha hizi tayari Rais Yoel Museveni amezitoa katika kundi eh, hili la kinamama, je, watazitumia vipi? Kuwapatia mikopo ili waweze kujiendeleza kiuchumi, jambo ambalo litawasaidia wanawake kujikwamua kimaisha na kutokuwa tegemezi, na hivi ndivyo anavyotueleza. Kwa hakika wanawake Waislamu Uganda kwa mwaka mrefu tu walikuwa wananyanyaswa wananya, lakini kwa hivi saa hizi Uganda Muslim Supreme Council ametenga kundi maalumu ya wanawake wa Kiislamu ili waweze vile kufanya michango yao kwa jamii. Kwa hivyo hawa wanawake wana mipangilio kuanzia kwa msikiti wanajipanga kwa msikiti, kwa sababu sisi tuko na msikiti kama elfu kumi na tano Uganda nzima ya muruna vilmaarufu kwa kufanya mambo ya maarufu kwa kwa kulinganisha mambo mazuri, wanawake wao vile wako ndani na kutoa zakaa. Vile wanawake wanatoa zakaa, ina maana kwamba wanawake lazima wawe kwa mstari wa mbele sana kwa kufanya kazi, ndio maana Um, um, um, rais wetu Mseveni ameweza kuwapa bilioni mbili ya sako. Ina maana kwamba hiyo sako pesa hizi zikipewa, basi hizo pesa zinaenda chini kabisa kwa wanawake kwa, kwa ile wanawake wa nini wa kila msikiti, manake wanawake wako kwa nini kwa makamati yao. Sasa wanaweza wakaanza wakaanzirisha kazi zao za mikono ambayo wanaweza wakafanya kuweza kujisaidia kifedha na kuweza <coughs> kusimama imara kwa kazi yao wenyewe wa binafsi na familia yao. Hata na kazi ya Uislamu wanaweza wakafanya. Ndio maana hizo pesa zimepewa kwa wanawake hawa, na ninafahamu kwamba fedha hizi uh, walizopatiwa watakuwa wanakopeshwa bila ya kuwa na riba. Je, tunafahamu kwamba watakuwa wanapatiwa kwa muda gani? Je, ni fedha ambazo watakuwa wanakaa nazo miezi sita kisha wanarudisha, au mwaka mmoja? Ah, sio ya kurejesha tena, sio ya kurejesha, kwa sababu wanakuwa kwenye sako yao kwa kila misikiti, wanaweza kuwa kama watu watu kama hamsini, wanawake hamsini wanaweza kuwa hapa kwa kundi lao. Sasa hizo pesa wakikopesha, kwa hiyo nini, kwa kundi yao hiyo, wakikopesha hizo pesa, unafanya kazi nacho na unarejesha vile, kwa hiyo nini kwa kwa hiyo kundi sasa, hiyo sio pesa ya kurejesha tena kwa kwa serikali, kwa kwa sababu ni pesa ambazo zimepewa kwawa waweze kujifanya nini waweze kuji, <coughs> eh, kuj, kuj, kujisaidia na nazo na, <coughs> kunufaisha eh, ma, ma, kazi zao za wanawake na wa kena, familia zao lakini ni kazi ni mambo pesa ambazo zikizalisha zikiza pesa basi hizo pesa zinarudi kwa kundi kwa kila kundi, kundi zile ambazo zimetengwa zime. Ni Sheikh Juma Basiti Chuchu kutoka nchini Uganda, kiongozi wa Uganda Muslim Supreme Council akizungumza na VOA Express kutoka hapa mjini Washington. Msikilizaji, kaa tayari kupata habari za kimataifa. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umesema kwamba kikosi cha kijeshi cha dharura nchini Sudan RSF kimetekeleza ukatili mkubwa sana dhidi ya raia, unajisi na kuwateka wanawake na kuwatumia kama watumwa wa ngono katika vita vya zaidi ya miezi 18 nchini humo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema waathirika wana umri kati ya miaka 8 na 75 na kiwango kikubwa cha ukatili kimetekelezwa na kikosi cha RSF kinachoungwa mkono na katika jaribio la kuwaadhibu raia kwa kushirikiana na wale wanaochukuliwa kuwa ni maadui. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema shambulizi la anga la Israel limepiga jengo la ghorofa tano lilokaliwa na, na watu kaskazini mwa Gaza na kuua watu 60. Shambulizi hilo limetokea huko Beit Lahia, ambako maafisa wanasema watu 17 hawajapatikana baada ya shambulizi. Jeshi la Israel haijatoa ripoti yoyote kuhusu tukio hilo kufikia wakati ripoti hii inaandaliwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekosoa sheria iliyopitishwa na bunge la Israel inayolipiga marufuku shirika kuu la kutoa misaada la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Palestina, UNRWA. Ujerumani imemuita balozi wake kutoka Iran kuhusiana na ripoti ya kunyongwa kwa raia wa Ujerumani mwenye asili ya Iran Jamshid Sharmahdi. Ujerumani pia imemwagiza balozi wa Irani mjini Berlin kujibu malalamiko ya Ujerumani kuhusu mauaji hayo. Ofisi ya mambo ya nje ya Ujerumani imesema imetuma malalamiko kwa utawala wa Iran kulalamikia vitendo vyake na kwamba Ujerumani ina haki ya kuchukua hatua zaidi. Shirika la habari la serikali ya Iran limeripoti kwamba Iran ilimuua Jamshid Sharmahdi baada ya kuhukumiwa kwa mashtaka ya vitendo vya kigaidi. Sharmahd, ambaye pia ana kibali cha kuishi Marekani, alihukumiwa kifo mwaka 2023 kwa makosa yaliyotajwa kuwa ufisadi duniani, ambayo ni makosa makubwa sana katika sheria ya Kiislamu ya Iran. Manusura na familia zao waathirika waliofariki katika maporomoko ya ardhi ya mwaka 2022 nchini Malaysia wamewasilisha kesi mahakamani wakidai kwamba janga hilo lilisababishwa na uzembe na wala sio mvua kupita kubwa kupita kiasi kama ilivyodai ripoti ya serikali. Wanataka maelezo ya kina, sababu zilizopelekea maporomoko hayo ya ardhi, wakidai kwamba kwa serikali inajaribu kuiondoa katika matatizo yake kwa kulaumu mazingira na wahusika hawataki kuwajibika. Maporomoko ya ardhi yalifunika mahema kadhaa ya watu waliokuwa wamepiga kambi katika bustani katika kijiji cha Barankali, jimbo la Selangor, kilometa 50 kutoka kwa Lumpur, Desemba 2022 watu wapatao 31 walifariki dunia wakiwamo watoto 13 na watu 61 walijeruhiwa vibaya. Oh, yaki noel nguya amuna yonze te ambila Mzee wa kazi huyo fali popa, mm -hmm. Ndio mambo hayo yanayokwenda kibao moro kabisa, unakipata ndani ya VOA Express. Basi sasa, basi, naam, tusonge mbele barazani, kipengele cha barazani. Swali linasomeka je, una imani na mikataba inayosainiwa ya ajira katika mataifa ya Kiarabu? Majibu tunayo lukuki, lakini kwanza, tuna msikilizaji katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, ututajie jina lako, tuambie mahali unapopiga, na kisha tunakaribisha mchango wako kuhusiana na swali hili la barazani. Una imani na mikataba inayosainiwa ya ajira katika mataifa ya Kiarabu? Haya msikilizaji ya, Jina mm -hmm, anaitwa Thomas Mayunga mwanaoresia, anapatikana Geita, Tanzania. Habari za Geita Thomas. Kulingana na swali lililopo barazani, kwanza mm -hmm. binafsi sina imani na mikataba inayosainiwa kule mataifa ya Kiarabu. Kwa nini? Sababu Waarabu mara nyingi wanatubagua sana sisi watu weusi. Yani kwa kifupi ni kwamba Waarabu wao wanajiona wako bara la Ulaya kuliko sisi ambao tuko Afrika Kwao hata kama ukifunga nao mkataba wa, wa kufanya kazi, haijalishi una taaluma ipi, umekidhi vigezo, hawezi ukathaminiwa kama anavyothaminiwa mtu ambaye ni wa taifa lao la kiarabu kwao. Yaani kifupi, sina imani na hiyo mikataba. Sasa unadhani pengine nini kifanyike tofauti ili kuweza kusaidia jamii ukiwa wewe mwenyewe kuwa na imani <laughs> na swala hili <laughs> cha kwanza mm -hmm ya kinachotakiwa kufanyika ni kwamba tuangalie utaifa. Mara nyingi mikataba inayosainiwa kule kwenye mataifa ya Kiarabu, wahusika wawe ni wa taifa moja, taifa la huko, kwa sababu wakiwa wao kwa wao hata kile kinachofanyika kwenye mikataba inaweza ikawa ni rahisi zaidi kuliko ukichangamana na wa mataifa mengine. Mfano, tupewe mfano, ni mi Mtanzania mii, labda Mayunga hapa ametoka Geita, Tanzania, akafanye kazi kwenye mataifa ya Kiarabu kwenye mikataba, kwanza sitakuwa na imani kile ambacho, kuna vigezo ambavyo vinawekwa iza, mara nyingi hawezi kunufaika Mtanzania au mtu kutoka hata labda Senegal au Cote d'Ivoire, hawezi akanufaika kama ambavyo angepewa Mwarabu aliyeko kwenye taifa husika. Shukran sana Thomas kutoka huko Geita, Tanzania, kwa mchango wako. Basi msikilizaji, vilevile tunaye mwingine hapa ambaye anataka kutoa mchango wake. Zainab, karibu, tuambie unapiga simu kutoka wapi na swali letu la barazani. Je, una imani na mikataba inayosainiwa ya ajira katika mataifa ya Kiarabu? tupatie mtazamo wako. Hapana, sina imani nayo. Unapiga simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Ubungo Kibo. Karibu sana Zainabu kutoka Ubungo. Sina imani na hii mikataba, kwa sababu kama ingekuwa hii mikataba ipo wazi, yani inamweleza mtu kabla ajajiliwa, yani kwamba inasema kwamba kuna hiki kuna hiki kuna hiki, kusingekuwa na malalamiko mengi watu, wakati watu wanapotoka huku tanzania kwenda kufanya kazi huko au wanaotoka kwenye mataifa mengine pia. Na unadhani pengine nini kifanyike ili kusaidia watu kupata imani na mataifa hayo ya Kiarabu? Nadhani, nadhani shida yani, nadhani shida ni huku huku mwanzo watu wanapotokea, wanapokuwa wanaandikisha hii mikataba yao, kwa sababu kutokana na ukosefu wa ajira, watu wengi wamekuwa wakiishi maisha ambayo nadhani ambayo wanahisi hawawezi kuwa-ku- uh, kuafodi ma yani, vitu kwa Tanzania, kwa hiyo inawafanya kuingia kwenye mikataba ambayo inakuwa kwa muda ule, hawaiangalii kwa upande wao kwamba hii mikataba i, effect, side ikoje na kwa hiyo watu kutokana na njaa na hali za kimaisha inawafanya wa, waingie tu bila ile mikataba kuijua vizuri, na mikataba hiyo nadhani pia ingebadilishwa In, nadhani kitu kingine inawezekana labda mikataba hiyo, mi sijawahi kuiona, ila ninachofikiria mi inawezekana mikataba inakuja kwa lugha ya Kiingereza. Kwa hiyo watu ile mikataba wanakuwa wanatafisiliwa na watu kwao, kuna vipengele vingine wanakuwa wanaongopewa kwao. Hata hivi, ningeshauri pia mikataba ije kwa lugha ya Kiswahili, kitu cha kwanza. Halafu mikataba hii wanapokwenda hizo sehemu zinapo, wana, zinapoenda inabidi balozi wa nchi hiyo ambayo hawa wafanyakazi wanatoka wanatoka huku Tanzania wanaenda kufanya kazi huko waanzie kufikia, wakitoka huku wafike kwa mabalozi wa nchi, ili wale ma, wale watu wanapokuja kuwachukua wale waajiri wao waende eh, wa, wachukua pale kwa mabalozi wa nchi zao. Kwa mfano labda Tanzania zisaisi, kuna balozi labda huko Maskati ama Dubai, kuna balozi anakuwepo mm-hmm. kwa hiyo watu waajiriwa hawa wanapotoka huko kwenye nchi, wasipokelewe moja kwa moja na wale waajiri wao, kama wanavyofanya kuwapokea yapoti. Hawa watu wanatoka wakitoka huku kwenye nchi zao, wafike moja kwa moja kwa mabalozi wa nchi zao. Wale mabosi wao waende mm-hmm. wakawachukue pale. Tena kwa mikataba mingi Yani, basi shukran sana Zainab Mahmud kutoka Ubungo Dar es Salaam nchini Tanzania kwa mchango wako huo, kama alivyozungumza no. maswala mikataba iandikwe kwa lugha ya Kiswahili na sio Kiingereza, ili kufanya kila mmoja afahamu uh, kwa upana zaidi. Haya basi, mkamiti, tutaenda kwenye muziki hivi sasa. Ni washukuru Peter Barasa, Richard Chandra, Jeremy Kiwangae na wengine ambao mmetuma maoni yenu kwenye mtandao wetu wa Facebook. Kibao cha muziki si mwingine ingine, mwana muziki Macha Chareini, Diana Kauz, huye msikilizaji akishirikiana nani hawa, na wanajiita Brooklyn Boys na kibao chao <muching> Haa, hatari kwelikweli. Wakifata jina la kule kwenye mtaa mtaala wa waburu huko Kenya. Tusome swali la leo, ambao linasomeka vipi? Salletu ya leo ni refu sana, mkamiti. Swali ni majibu mengi sana. Je, wewe kama baba ukigundua watoto oh, wote unaolea siwa kwako, kwa utachukua kwa hatua gani? Jeremia Wangaya anasema, anapatikana Luhanga kule Butembo, anasema hahaha, watoto hawana kosa, ila mama ndiye ataona moto na ukali wa kichwa cha nyumba. Haya, huyu anaitwa Mashikolo Hungwe ya Huluha, anasema, mimi nitawapenda watoto hawa kama wa kwangu wanavyopendwa huko waliko. Henry <laughs> Ochieng anapatikana Kenya, anasema jamani, naomba mjadala huu usogezwe hadi wikiendi ijayo. Yeah, vipi? Mbona mnataka mna kutoa mawazo yetu kazini eh? Tuanze kufikiria watoto wale ni mawache nyumbani wangu au la? Haya, ni mjadala tu, msikilizaji. Naye mwalimu Finias kutoka mbali Vihiga county Western Kenya anasema huo ndio utakuabuisha uhusiano wangu na mwenzangu kwa sababu ni usaliti wa hali ya juu sana. Didas Materu anasema watakuwaje? Sio wa kwangu, wakati nimewalea. Kumlea mtoto ndiko kunakomfanya zaidi awe wa kwangu, maana kuna feelings za baba na mama, baba na mwana. Kwa habari ya kuwa nimemzaa au la, ni jambo jingine, ila mtoto yeyote uliyemlea utotoni hadi kukuwa, wewe ndiye baba, huo ubaba hauwezi kuondoka. Haya, Mwalimu Bakston anasema kai na ishirini moja. Hii jamani, ni shuti mwanamme apime DNA usije ukalea wana wenzio ukidhani ni wa kwako. Lakini anasema hilo likitokea, umebaini jimbo lifutiliwe mbali, na wenye mipini mpe nafasi yaondoke, ili aishi nao kwa raha. Shukran sana Tofiki Junia, ya Rajab, Yascodreve, miti mingi, Amisi Francos, Matvieve Aimacov, Kaimayo, Christin Chiza, Simba Hiriri, Mogambi Bos, John Manyekasera. Basi tunakuacha na kibao kizuri. Marhaba, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sanday Shomari, upande wa pili ni Aida Isa. Tunakamilisha VOA Express kwa hivi sasa. Kuwa na wakati mzuri popote pale ulipo.