Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu yalfajiri ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Novemba mosi mwaka 2024 tunasikika kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia Radio Sunrise, Radio RNA, Radio Mitume Kitale, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, naibu rais mteule wa Kenya kuapishwa leo wakati bado kuna maswali juu ya mchakato huo. Je, aliyekuwa naibu rais ana hoja ya kutetea nafasi yake kwa sasa? Hata ingawa mahakama imeongea hivyo, kuna hoja nyingi tu zingine ambazo mawakili wa Gashaga wanaweza kuzitoa, ikiwemo ya kwamba pengine hakupata nafasi mzuri wa kuweza kujiwakilisha. na katika habari nyingine, wamarekani wenye asili ya Somalia wanaoangalia kwa makini uchaguzi wa Marekani wa Jumanne. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Gavana wa mkoa wa kaskazini mashariki mwa Ukraine wa Karkiv amesema Alhamisi kwamba mtu mmoja ameuawa na wengine 29 kujeruhiwa baada ya silaha ya Rusia kugonga jengo moja na makazi. Oles Nahubov kupitia ujumbe wa Telegram amesema kuwa mtoto mwenye umri wa miaka 11 aliuawa kwenye shambulizi la Jumatano jioni. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kuwa shambulizi la Rusia liligonga jengo la ghorofa 9 wakati akitoa wito kwa msaada zaidi kwa Ukraine Washirika, hebu oneni kinachotokea kila siku, Zelenski alisema. Kwenye mazingira haya, kila tunapochelewesha maamuzi na maana ya darzeni au mamia wa bomu dhidi ya Ukraine kutoka Rusia. Kiongozi huyo alisema kuwa ni lazima tukomeshe Rusia mara moja. Sahi Popko ambaye ni mkuu wa usimamizi wa mji mkuu wa Kakiv amesema Alhamisi kwamba vikosi vya wanahewa vya Ukraine viliangusha droni kadhaa zilizokuwa zinalenga mji huo kutoka Rusia usiku kucha. Ameongeza kusema kuwa vifusi kutoka kwenye droni hizo vilianguka viliangukia jengo la makazi pamoja na lingine lenye ofisi. Maafisa wa kijeshi na wanadiplomasia wa Marekani na Korea Kusini wamesema Alhamisi kwamba wengi wa wanajeshi wa Korea Kaskazini waliotumwa Urusi sasa wamepelekwa karibu na mpaka wa Ukraine, wakitarajiwa kujiunga kwenye mapigano ya Urusi dhidi ya taifa hilo katika siku za karibuni. Tunathibitisha kuwa kuna takriban wanajeshi elfu kumi wa Korea Kaskazini ndani ya Rusia, na taarifa za hivi karibuni zinaonyesha kuwa karibu elfu nane miongoni mwao wamepelekwa kwenye mkoa wa kask, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Blinken na mwenzake wa ulinzi Lord Austin waliongoza kikao na wenzao wa Korea Kusini, Cho Tayul na Kim Yonghun mtawaliwa, hapa Washington DC Alhamisi. Wakati wa kikao chao walizungumzia tishio la usalama, wakati wakiangalia kwa karibu upelekaji wa maelfu ya wanajeshi wa Korea Kaskazini nchini Rusia. Austin, wakati akizungumza na wanahabari akiwa pamoja na mawaziri hao wenzake, alisema kuwa kwa maoni yetu ni kwamba vikosi vya Rais Vladimir Putin vimetoa mafunzo ya kutumia silaha za anga zisizo na rubani kwa wanajeshi wa Korea Kaskazini. Aliongeza kusema kuwa Putin pia ametoa sare za wanajeshi wa Rusia pamoja na vifaa kwa wanajeshi hao wa Korea Kaskazini na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi limetoa wito wa suluhisho la kisiasa linaloweza kutekelezwa katika eneo linalogombaniwa la Sahara Magharibi, huku likipitisha azimio la kuongeza muda wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa mwaka mwingine mmoja. Iligongo anasoma ripoti ya shirika la habari, azimio hilo ambalo linasimamiwa na Marekani limeipa upya mamlaka MINURSO ambayo pia inajulikana kama ujumbe wa umoja wa mataifa wa kura ya maoni kwa Sahara Magharibi kuwepo mpaka Oktoba 31, 2025. Azimio hilo limepitishwa kwa kuungwa mkono na nchi 12 kati ya 15 wanachama wa baraza la usalama. Algeria ambayo iliwasilisha marekebisho mawili yaliyokataliwa ilikataa kupiga kura, ikiwa ni ishara ya kugoma, wakati Russia na Msumbiji zikijitoa kushiriki. Katika taarifa yake kuhusu azimio hilo, baraza la usalama limesisitiza umuhimu wa kuainisha mwelekeo wa kimkakati wa MINURSO na kuelezea rasilimali za Umoja wa Mataifa kwenye lengo hilo kwa koloni la zamani la Uhispania. Eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini yenye thamani na eneo la uvuvi katika ukanda wa pwani linadhibitiwa kwa kiasi kikubwa na Moroko hata hivyo takribani asilimia ishirini ipo chini ya Polisario Front, vuguvugu linaloungwa mkono na mpinzani wa Moroko, Algeria, lenye kutafuta uhuru wa eneo hilo kwa miongo kadhaa kabla ya mwisho wa utawala wa Uhispania mwaka 1975. Mapema mwezi huu mjumbe wa Umoja wa Mataifa Sahara Magharibi Stehan d Mistura alitangaza kuwa juhudi mpya kwa eneo hilo lakini zilipingwa na Polisario Front ambayo inaendelea kutafuta uhuru wa eneo hilo. Ujerumani Alhamisi imesema kuwa itafunga ubalozi wa Iran nchini humo, yakiwa majibu ya tangazo la Iran la kuua Jamshid Shamad Mjerumani mwenye asili ya Iran na aliyekuwa mkazi wa Marekani mapema wiki hii. Tumeweka bayana kwa Teheran kwamba mauaji ya raia wa Ujerumani yatakuwa na adhari zake, amesema waziri wa mambo ya kigeni wa Ujerumani Annalena Baerbock wakati akitangaza kufungwa kwa balozi za Iran kwenye miji ya Frankfurt, Munich na Hamburg. Aliongeza kusema kuwa ubalozi wa Iran uliopo Berlin utabaki na kwamba Ujerumani itaendelea na mahusiano ya kidiplomasia na Iran kupitia ubalozi wake mjini Teheran. Baba kadisema kuwa mauaji hayo ambayo yamefanyika wakati kukiwa na taharuki Mashariki ya Kati yanaonyesha kuwa utawala wa kidikteta wa Iran hauheshimu diplomasia ya kawaida. Shamad mwenye umri wa miaka 69 alituhumiwa kuhusika kwenye shambulizi baya la bomu kwenye msikiti mmoja mjini Shiraz, Iran hapo 28 alifunguliwa mashtaka ya ufisadi duniani, neno ambalo hutumiwa na Iran kuelezea hatia mbaya kadhaa zikiwemo za ukiukaji wa maadili ya Kiislamu hata hivyo, familia yake imekanusha madai dhidi yake. Kwenye mahojiano ya kipekee na VOA idhaa ya Wejemi, binti ya Shamhad Gazale Shamhad amesema kuwa kuuawa kwa baba yake Jumatatu hakutadumaza kamwe vuguvugu la kuitisha haki Iran. walifanya makosa kuwa baba yangu wakifikiri kuwa vuguvugu vugu la watu wa Iran litakoma, aliongeza kusema na Umoja wa Mataifa kupitia ripoti ya Alhamisi umesema kuwa kasi ya mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na changamoto za kiuchumi zimepelekea njaa na wakati mwingine hali ya ukame kwa mataifa ishirini na mawili pamoja na maeneo bila kuwa na dalili ya hali ya kuimarika ndani ya miezi sita ijayo. Arifu Hussein ambaye ni mchumi mkuu kwenye shirika la chakula duniani WFP amesema kuwa hali ni mbaya zaidi kwenye ukanda wa Gaza, Sudan, Sudan Kusini, Haiti na Mali ambako mamilioni ya watu wapo kwenye hatari zaidi ya ukosefu wa usalama wa chakula ikiwa na maana kwamba hali ya njaa kuu inashuhudiwa. Huko Gaza, mashirika ya chakula ya Umoja wa Mataifa yameonya kuhusu kudorora kwa hali katika miezi ya karibuni. Hali hiyo imechochewa zaidi na mapigano ya vita vya miezi kumi na mitatu kati ya Israeli na kundi la Hamas ambavyo vimeifanya hatari kupeleka misaada ya kibinadamu pamoja na misaada mingine kwa takriban Wapalestina wengi waliokwama kwenye mapigano hayo. Hussein ameongeza kusema kuwa asilimia 91 ya wakazi wa Gaza wapo kwenye baa la njaa, takriban laki tatu miongoni mwao wakikabiliwa na hali zinazofanana za ukame. Hali ya Sudan ni mbaya zaidi kutokana na kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa ni kubwa hata zaidi. Wakati uchaguzi wa Marekani ukikaribia na hoja zikiendelea kutolewa juu ya mgombea gani ni mwafaka kuongoza Marekani kwa miaka minne ijayo, kuchukua nafasi ya Rais Joe Biden, leo tunaangalia wasifu wa mgombea au makamu wa rais wa chama cha Demokrat, Tim Walls. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mgombea mwenza wa chama cha Democratic, Tim Walls alitumia nusu ya sehemu ya kwanza ya maisha yake katika sehemu hii ya kijijini ya Nebraska. Safari ya mwendo wa saa tano kwa gari kutoka uwanja wa ndege mkuu ulio karibu hapa. Alama maarufu katika eneo hili ni ghala la kuhifadhia nafaka. Baadhi ya watu hapa wanaiona sehemu ya maisha yao kwa mgombea ya huyu wa makamu raisi. Ninapomwona katika televisheni hanikumbushi kuwa ni mwanasiasa, ananikumbusha kuwa angekuwa kwangu ni mwalimu bora shuleni, kwa sababu aliwekeza katika jamii yake na wanafunzi wake. Pia ana kiwango cha juu cha mwelekeo wa maadili na maadili bora ya dhati. Walz alizaliwa huko West Point, Nebraska, na kuishi utotoni mwake huko Valentine, kwenye wakazi wapatao elfu mbili na mia sita na hakika hajulikani kwa ushawishi wake mkubwa wa kisiasa followed... tumefuatilia maisha ya kikazi ya timu nadhani kwa kiwango kidogo, hatua hii pengine hatukuona hili linakuja. Wakati wauzi alipokuwa kijana, baba yake aligunduliwa na saratani ya mapafu. Aliisukuma familia hiyo kwa mia kilometa 160 upande wa kaskazini, karibu na ukoo wao. Nilikulia huko Butte, Nebraska, mji wenye watu 400. Nilikuwa na watoto 24 katika darasa langu kwenye shule ya sekondari. Familia ya Walls bado anaishi katika eneo hilo. Mjomba wake mkulima mstaafu, Jerome Raymond, anasema ana mpango wa kumpigia kura mpwa wake, lakini anaongeza kuwa ana wasiwasi. Mtoto wa mji mdogo anamkumbuka kwamba ni mkarimu sana kuweza kukabiliana na changamoto kubwa za ulimwengu. Alikuwa ni kijana wa kawaida, ninamaanisha, alikuwa mtu mzuri, anapenda michezo timu. Hawezi kuwa mkali sana kwa Putin, inanitia wasiwasi sana. Alikulia katika kijiji cha magharibi cha kati. Walls alikuwa mvuvi na mwindaji mahiri na wala hakusita kuonyesha mapenzi yake kwa bunduki. Barbara Crichet alitengeneza tisheti zenye picha za Harris na Walls kwa ajili yake na mtoto wake wa kiume Kendall, kujibadilisha kusitambulike uwindaji vinaiwakilisha Nebraska, nadhani hivyo, na hivi tunarejea kutumia mbinu hiyo katika kinyang'anyiro hiki, akifuata nyazo baba yake ambaye ni shujaa wa vita vya Korea. Walls alijiunga na kikosi cha ulinzi wa taifa akiwa na umri wa miaka 17 na na kuhudumu kwa miaka ishirini na minne, lakini kwa baadhi ya wa wapiga kura wa vijijini utumishi wa Walz jeshini na historia ya umiliki wake wa silaha hayamaanishi kwamba ana misingi sawa na ile waliokuwa nayo nah. Hapana, hayuko karibu anadanganya. Kupitia kinywa chake, hiyo ni haki ya rekebisho la pili la katiba, siwezi kumnyang'anya bunduki yake vile ambavyo wanajaribu kutufanyia sisi. Walz pia anaunga mkono haki za kutoa mimba, inayomweka mashakani na wakonservative wengi wa Nebraska ambako baadhi ya makanisa wana maombi ya kumbukumbu ya waliokuwa hawajazaliwa na eneo hilo limeenea mabango ya kupinga utoaji mimba for... Swala muhimu zaidi siku zote kwangu limekuwa ni kutetea uhai. Yeyote atakayetetea uhai yeah, ndiye ninayempigia kura. Walls alipata shahada yake ya elimu kutoka chuo cha serikali cha Chardon katika mji mmoja ambapo rais wa zamani Donald Trump anaelekea kuwa mashuhuri. Uongozi wa chuo hicho hivi karibuni ulilazimika kuondoa bendera ya kampeni yake baada ya mtu mmoja kuipandisha bendera ya Marekani iliyoko karibu na eneo la chuo families... kuna familia nyingi ambazo hazizungumzii sana kuhusu siasa kwa sababu kuna kuhitilafiana kukubwa, unajua, na nafikiri kuna watu wengi ambao wanafurahishwa sana naye, lakini hilo pengine halitobadilisha namna watakavyopiga kura. Hapa baadhi wanasema kama Walls anaipa Nebraska ya vijijini dakika 15 za umashuhuri, lakini katika jimbo hili la Marekani la wa conservative, kuwa una chumbuko moja haimaanishi kupata kura. Sandey Shomari, Sauti ya America, Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. mapigano kutoka pande tofauti Mashariki ya Kati ya Kati Alhamisi yameua darzeni ya watu. Watu watano walikufa kaskazini mwa Israel kutokana na silaha zilizorushwa kutoka Lebanon, akiwemo mkulima wa Israel pamoja na wafanyakazi wanne wa kigeni mamlaka zimesema. Lebanon imesema kuwa mashambulizi ya Israel yameua takriban watu wanane, wakiwemo wafanyakazi sita wa afya kusini mwa taifa hilo. Wakati huo huo, maafisa wa Palestina wamesema kuwa shambulizi la Israel kwenye ukingo wa magharibi limeua watu watatu. Jeshi la Israeli limesema pia kwamba liligonga maghala ya silaha ya Hezbolah pamoja na vituo vingine nchini Siria ambako limedai kuwa makundi ya wanamgambo hivi karibuni yameanza kuhifadhi silaha kwenye mpaka wa Siria na Lebanon na kisha kusafirishwa hadi Lebanon. Huko Gaza, takriban Wapalestina 46 waliuawa kwenye mashambulizi ya jeshi kote kwenye eneo hilo Alhamisi, na hasa upande wa kaskazini ambako shambulizi liligonga hospitali, kulingana na maafisa wa afya wa kieneo. Jeshi la Israel limelaumu kundi la Hamas kwa kutumia hospitali kwa sababu za kijeshi, likiongeza kuwa darzeni ya magaidi wamekuwa wakijificha huko, madai ambayo maafisa wa afya wa Hamas wanakanusha. Na mwanauchumi wa Moroko ambaye anafahamika kutokana na harakati zake za kutetea haki za binadamu amezuilia kufuatia matamshi ya kukosoa serikali kupitia mitandao ya kijamii wakati wa ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwenye taifa hilo la Afrika kaskazini ka kwa mujibu wa shirika la habari la AP, waendesha mashtaka walimkamata Forward Abdel Muni mjini Kasablanka Jumatano na kutangaza kuwa anachunguzwa kwa tuhuma za kueneza habari za uongo pamoja na kutuhumu wengine kwa ukatili kupitia mitandao ya kijamii. Shirika la habari la serikali ya Morocco limesema iwapo atapatikana na hatia, huenda akapewa hukumu ya kifungo cha jela cha miaka tano chini ya sheria za uhalifu wa kimitandao. Shirika la Moroko la kutetea wafungwa wa kisiasa kupitia taarifa limesema kuwa ukamataji wake ni kutokana na harakati zake za, za kutetea haki za binadamu. Limeongeza kusema kuwa ukamataji huo ni ishara ya kuongezeka kwa ukandamizaji dhidi ya haki za binadamu pamoja na wanaharakati wa kisiasa nchini Moroko. Tukiendelea kuangalia yale yanayojiri kuhusiana na uchaguzi wa Marekani, baadhi ya Wamarekani wa asili ya Somalia wanaoishi nchini Somalia wanafuatilia kwa karibu uchaguzi wa rais wa Marekani wakizingatia sera za kigeni na uwekezaji barani Afrika, huku washiriki kwa kupiga kura wakiwa mbali. Ripota wa VOA Abdul Kadir Zubeir alizungumza na wawili kati yao katika mji mkuu wa Mogadishu na kuandaa ripoti hii inayosimuliwa na BMJ Murithi. Muhamed Dahir Fara anaongoza jumuiya ya wasomali walio na uhusiano na Marekani sana, shirika ambalo linakuza uhusiano kati ya wamarekani wa asili ya kisomali na Somalia. Mwongo mmoja uliopita, alirejea Somalia kutoka Marekani, lakini bado anajihusisha na siasa za Marekani, akiendelea kujifahamisha kuhusu mijadala ya kisiasa inayoendelea nchini humo. Fara anaelezea mchakato wa upigaji kura wa wasiohudhuria kuwa usio na matatizo. I, I casted my vote as an absentee ballot. Nilipiga kura yangu kama kura ya mtu kuto kuwepo. Tulitumia tovuti inayoitwa FPCA. Unajaza fomu na kusaini, na ina anwani ambayo unatuma barua pepe fomu hiyo, na uko tayari kupiga kura. Hayo ndiyo maagizo na maelekezo tuliyopata kutoka kwa balozi wa Marekani nchini Somalia na Kenya. Nilifanya hivyo mwezi mmoja uliopita, na ninaamini kila kitu kimewekwa kwa ajili yangu mwenyewe. Uh, Fara anasema Somalia ilikabiliwa na changamoto kutokana na mabadiliko ya sera ya nje ya Marekani, hasa kuhusu msaada wa kiusalama. Akitumia uzoefu wake kama Marekani Msomali na jukumu lake ndani ya jamii yake, alisema kwamba ana wasiwasi kuwa utawala mpya unaweza usiendelee kuunga mkono juhudi za kukabiliana na ugaidi nchini Somalia sera of... ya kigeni tukizungumzia usalama, kitu nilichogundua wakati nikiwa Afrika au Somalia kama marekani ni pia kama mkuu wa jumuia wa Marekani wa Kisomali ni jinsi serikali ya Somalia ilivyoathirika wakati msaada wa usalama ulipokatwa na serikali ya Marekani, ilikuwa wakati wa rais wa zamani Donald Trump nakumbuka. Fara alisema kuwa takriban Wamarekani elfu nne wa Kisomali kwa sasa wanaishi katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo huku wengi wao wakiwa wamiliki wa biashara, washauri wa serikali kuu ya Somalia na wafanyakazi wa mashirika ya kimataifa. Miongoni mwao ni Mohamed Adenidini, mwanaharakati wa haki za kibinadamu na mbunge wa Somalia mwenye makazi yake mjini Mogadishu. Anasema suala muhimu kwa wahamiaji kutoka Afrika wakati wa uchaguzi huu ni haja ya Marekani kudumisha uwekezaji wake barani Afrika na kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika. Waafrika wanatarajia kuwa Marekani ingewekeza sana. Kwa hivyo unapozungumza na watu mashinani na pia watu wa Marekani ambao wana asili ya Kiafrika, wanataka pia kuona Marekani ikiwekeza zaidi katika bara la Afrika. Katika mahojiano ya hivi karibuni na sauti ya Amerika mjini Mogadishu, balozi wa Marekani nchini Somalia Richard Riley alisema Marekani ndiye mfadhili mkuu wa Somalia na mshirika wa kiusalama ikitoa mabilioni ya dola kwa miaka mingi kupitia wafanyakazi, vifaa na ufadhili. Alisifu mpango wa Wamarekani wa asili ya Somali nchini Marekani na pia wale ambao wamerejea Somalia kujenga upya nchi yao. Uh, we have, wengi wamerejea kusaidia kujenga taifa lao. Kwa hivyo tunafurahi kwamba wako hapa Somalia wanashiriki. Kwa hivyo ningesema ni vizuri kuwa na matumaini, ni muhimu sana na ni kweli Licha ya kuwa maelfu ya kilomita mbali na uchaguzi wa Marekani wa Marekani kutoka Somalia, waliotoka nje sio tu kwamba hupiga kura zao kwa ajili ya makazi yao ya pili nchini Marekani, lakini pia wana jukumu katika ukuaji na utulivu wa nchi yao Somalia, kuunganisha ulimwengu wote na kujenga mustakabali wa siku zijazo. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Naibu rais mteule wa Kenya Kidhure Kindiki anaapishwa leo, mara baada ya mahakama kuondoa pingamizi la kuapishwa kwake kuchukua nafasi ya Rigathi Gachagua ambaye aliondolewa madarakani kupitia mchakato wa bunge. Nimwongea na Profesa David Mounda na kwanza nikamuuliza kama kuna hoja ambazo zinaweza kuleta mgongano wa kisheria juu ya uapisho wa leo. Hata ingawa mahakama imeongea hivyo, kuna hoja nyingi tu zingine ambazo mawakili wa Gashago wanaweza kuzitoa, ikiwemo ya kwamba pengine hakupata nafasi mzuri wa kuweza kujiwakilisha, ya kwamba pengine Gashaga alikuwa amesema yeye ni mgonjwa hivi, hoja yake au haki zake pia zilikuwa zikibanduliwa, na pia kumalizia ya kwamba ni kama zile pilikapilika -pilka za wabunge wanaounga serikali ya William Ruto walikuwa wakiharakisha harakisha, harakisha kesi hii bila kuwepo na mchango wa umma. Kwa hivyo, kuna njia nyingi tena za kisheria ambazo mawakili wa Gashaga wanaweza kuzitumia na pia wanaweza tena kukata rufaa zaidi. Tunafahamu mchakato wa kuapishwa unaendelea hivi sasa, mara mahakama kuondoa lile pingamizi, na hapa ni nini ambacho kinaweza kujitokeza kwa mgongano wa kisheria? Hilo ni swali gumu, lakini nadhania kwa wakati huu njia za kujaribu kupinga kuapishwa kwa huyu um, Kindiki, naibu rais mteule, zimeendelea kuwa nadra uh, kwa Gashagwa, na nasema hivyo kwa sababu ile kesi iliyowasilishwa kwenye seneti ya, ya bunge la Kenya kumpiga kalamu naibu rais uh, ni mswada wa kisiasa na tena pale pale mle ndani ni mswada wa, wa kisheria uh, kwa hivyo nadhani uh, vile mahakama imeongea hivi na kukataa kujiingiza kwenye masuala yanayoendelea kwenye taaluma hii ya bunge basi, itatoa nafasi nzuri kwa naibu rais mteule Kindiki kuapishwa, hususan pia tukiangazia ya kwamba nafasi za kujaribu tena kutoa hoja za kupinga mswada huo tena zimekuwa ni nadra. Lakini nadhani mawakili wa Gashagwa tena wataendelea rufaa na kutumia njia zozote zile kuweza kujaribu kuhakikisha kwamba haki zake zimeweza kulindwa na sipigwe kalamu ovyo. Hivyo shauri hili linaiweka vipi serikali ya Rais William Ruto kuelekea mbele? Ni wakati mgumu kwa serikali ya William Ruto, kwa sababu eh, Gashagu alikuwa na bado ana ushawishi mkubwa eneo wa Mlima Kenya. Kuna kura nyingi sana zilizo kapale zilizomwezesha Rais William Ruto kushinda uchaguzi. Kwa hivyo nadhani kwa wakati huu eh, ni kiga darubini. uchaguzi ukiitishwa kwa wakati huu na upinzani ukiweza kumtoa upinzani wake William Ruto, pengine William Ruto yuko matatani. Kwa wakati huu ni Profesa Davi Munda akiongea na VOA kutokea New York City, New York, Marekani. VOA mitaani, leo tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwanahabari wetu Mitima de la Chance amejielekeza katika mitaa ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini na kuuliza maoni ya wakazi: Je, ajali za kila mara ni kosa la serikali ama ni kosa la wakazi wenyewe au ni matukio ya kawaida katika eneo hilo? Siweze kusema kwamba ni kosa ya viongozi kwa sababu ajali nakuwatu, hata kama inajitokeza kila mwaka, lakini ajali ni ajali. Naweza sema mimi ya kwamba kama vile tunafundishwa kanisani ni siku za mwisho, maana Biblia inaandika ya kwamba wakati siku za mwisho zitakaribia, ajali zitakuwa mingi, tutashuhudia mambo mbalimbali mbali, yenye haiko ya kawaida, meli kuzama, nyumba kulungul, kulungula mafuriko mingi, haiko kosa ya, ya viongozi maana hawawezi kutarajia ajali iweze kukua bilifikia swate. Kwa ajali ya meli ni, ni iko swa, ni iko bilifikia tu ni kawaida. ni kawaida ni ni bitu iko tu ina existe, biko tu inakuwaka tu ngambo yangu ndeskoa nilelewa e, nilielewa juu namna, niliona niliona kisi meli inapinduka nikonatuka, ni kawaida zaruba ikukuwa maana ilikuwa isha anza kustavi maake ilikuwa swati tatizo ya, ya, ya meli wala bahati mbaya. Tukisema kisema ye bato yenye lizama meli, meli ye ambayo ilizama saazi moja, ni ni bahati mbaya kuseme kwa ajali ya nyumba, kila siku batu wako wajenga mbaya, haiko letanje mwatakuya kwako akuambia jenga hivi jenga hivi. Wapashe angalia fasi ya kujenga na fasi yenye haiko ya kujenga. Binafsi ndasema ni kosa ya serikali, juu serikali ajihusishe kusaidia wapasaje kwa kuwapatia ma masovetage ili kujikinga kwa ile ma probleme, ni wasema tu serikali tu probleme yao ile ni shida yao, yao juu hawasensibilize watu kuwatia katika fasi ya mzuri viko naturel, ni kawaida donc Covid mtaweziweza explike ajali ajali ni depuis zamani ina existe donc. kufanya ile maafa zote serikali ndio nasitua watu wao na inawasaidia kwa kuwamobilize. Tupate muktasari wa habari. Gavana wa mkoa wa kaskazini mashariki mwa Ukraine wa Kakiv amesema Alhamisi kwamba mtu mmoja ameuawa na wengine 29 kujeruhiwa baada ya silaha ya Rusia kugonga jengo moja la makazi maafisa wa kijeshi na wanadiplomasia wa Marekani na Korea kusini wamesema Alhamisi kwamba wengi wa wanajeshi wa Korea kaskazini waliotumwa Urusi sasa wamepelekwa karibu na mpaka wa Ukraine. Ujerumani Alhamisi imesema kuwa itafunga ubalozi wa Iran nchini humo, yakiwa majibu ya tangazo la Iran la kuua Shamsid Shamhad, Mjerumani mwenye asili ya Iran na aliyekuwa mkazi wa Marekani mapema wiki hiyo. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa hii. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi wetu ni Dari Balawe, mimi ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na Harison Kamau. Tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.